" ศรอรชุน "

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย T-1970, 2 มกราคม 2008.

1. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ในบทที่หนึ่งของมหาภารตะ กล่าวถึงโทรณาจาย์พราหมณ์เฒ่า ได้ทำการทดสอบวิชายิงธนูของบรรดาศิษย์ทั้งตระกูลปาณฑพ และตระกูลเการพ โดยเอานกตัวเล็กๆที่ทำจากไม้ ขึ้นไปแขวนไว้บนยอดไม้สูง แล้วเรียกให้ลูกศิษย์มายิงนกไม้นั้นทีละคน...ก่อนที่จะยิงโทรณาจารย์จะถามศิษย์ทุกคนก่อนว่า "เจ้าเห็นอะไร?"...ศิษย์ทุกคนจะตอบคำถามในทำนองเดียวกันว่า "เห็นกิ่งไม้-ใบไม้-และนก" ..มีเพียงอรชุนเท่านั้นที่ตอบอาจารย์ว่า "เห็นนกเพียงอย่างเดียว"...โทรณาจารย์จึงถามต่อไปว่า "นอกจากนกแล้วเจ้าเห็นอะไรอีก" อรชุนจึงตอบว่า "นอกจากนกแล้ว ข้าพเจ้าไม่เห็นอะไรอีกเลยนอกจากหัวของนกเท่านั้น!!!"....โทรณาจารย์ดีใจมากที่ในบรรดาศิษย์ทั้งหลาย มีเพียงอรชุนผู้เดียวเท่านั้นที่เข้าถึงศาสตร์แห่งวิชาการยิ่งธนู.........เพลง "ศรอรชุน" ของพี่แอ๊ดคาราบาว มีที่มาจากเรื่องราวขององค์อรชุนในช่วงวัยเด็กนี้เองครับ!!!...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อหาเพลงมีความหมายที่ลึกซึ้งดีค่ะ
    นานๆ จะได้ฟังเพลงแบบนี้ซะที
    นักร้องเพลงเพื่อชีวิตคนเก่งของพลังจิต ขอบคุณมากค่ะ

เยี่ยมๆๆ ค่ะ

3. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ไม่ค่อยได้ฟังเพลงแนวนี้เลยนะคะ
    เหมือนพี่ปอบอกเลยคะ
    เนื้อหาเพลงลึกซึ้งมั่กๆ
    ขอบคุณค่ะ

4. raidina

raidina เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2004
    <TABLE class=tborder id=post894986 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>jasminine<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_894986", true); </SCRIPT>
    ทีม พระไตรปิฏก
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 06:14 PM
    สถานที่: ปัจจุบัน USA
    ได้ให้อนุโมทนา 28,059 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 18,008 ครั้ง ใน 3,763 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 2274 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_894986 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->เนื้อหาเพลงมีความหมายที่ลึกซึ้งดีค่ะ
    นานๆ จะได้ฟังเพลงแบบนี้ซะที
    นักร้องเพลงเพื่อชีวิตคนเก่งของพลังจิต ขอบคุณมากค่ะ

เยี่ยมๆๆ ค่ะ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder id=post895396 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>maysa79<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_895396", true); </SCRIPT>
    ทีม ตรวจทานพระไตรปิฏก
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 07:40 PM
    สถานที่: ดาวตุงก้า ตุงก้า ^^
    ได้ให้อนุโมทนา 16,355 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 14,254 ครั้ง ใน 3,087 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 1719 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_895396 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->ไม่ค่อยได้ฟังเพลงแนวนี้เลยนะคะ
    เหมือนพี่ปอบอกเลยคะ
    เนื้อหาเพลงลึกซึ้งมั่กๆ
    ขอบคุณค่ะ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

อิอิอิ...ลอกคำตอบน้องมะลิกะน้องเมษ์ค่ะคุณ T1970 และในส่วนตัวก็บอกว่า เพิ่งเคยฟังเพลงนี้ครั้งแรกเลย....ขอบคุณนะคะ....

5. T-1970

ขอบคุณทุกท่านครับ...ช่วงนี้ตอนดึกๆอากาศหน๊าวววหนาววว..ก็เลยหยิบกีต้าร์มาผ่อนคลายความหนาวกันหน่อยครับ...

6. kendozo

kendozo เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    บทเพลงที่มีความหมายของคาราบาว......
    ถ่ายทอดโดยคุณt1970...ยอดเยี่ยมมากจริงๆ..
    เป็นเพลงที่มีความหมายที่แทบจะถูกลบเลือนไป...
    ขอบคุณครับที่ทำให้ได้รับฟังบทเพลงดีๆ.......
    .......ขอคาราวะจากใจ....

7. BirdSoul

BirdSoul เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โหย หนาวเหมือนกันเลยค่ะ เลยมาฟังเสียงคุณ T คลายหนาว อิอิ
    บอร์ดมีเพลงแนวนี้บ้างก็ดีค่ะ ได้ฟังเนื้อหาภาษาไพเราะกันบ้างนะคะ
    ยิ่งเล่นแบบอคูสติก ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบ ฟังสบายๆแต่ได้สาระ
    เราเคยชอบฟังคาราวานชุดเก่าๆ มันให้ความรู้สึกดิบๆดี เล่นยังไง
    รู้สึกยังไงก็ถ่ายทอดออกมาแบบนั้น

8. T-1970

...ขอบคุณครับพี่เคน เพลงเพื่อชีวิตเก่าๆ ส่วนใหญ่จะมีความหมายที่ค่อนข้างกว้างครับ..ไม่ได้จำกัดอยู่แค่เรื่องราวของความรักเพียงอย่างเดียว..และมักหยิบยกเอาเรื่องราวต่างๆมาบอกเล่า โดยเรียงร้อยเป็นบทเพลง......สำหรับคุณ BirdSoul ผมติดไว้ก่อนนะครับ(..ไม่ลืมครับไม่ลืมจริงๆ..) พอดีคืนนี้ต้องไปฟังสวดศพคุณพ่อของเพื่อนที่วัดแถวๆบ้านครับ...(พักนี้มองไปทางไหนก็เห็นแต่ความตาย...มีเรื่องเศร้าๆกันตั้งแต่ต้นปีเลยเนอะ..แย่จัง): bat:

9. beedozo

beedozo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    คุณ T ถ่ายทอด บทเพลงนี้ได้ดีมากๆ เลยค่ะ
    เพิ่งเคยฟังเพลงนี้เป็นครั้งแรก ก็รู้สึกชอบนะคะ
    เนื้อหาดีค่ะ...