ความรัก แค่ความพอใจ

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย den_siam2523, 8 มกราคม 2008.

1. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ฟังดูนะครับ ติชมกันได้จ้า แต่งเอง แตร่ววว

ไฟล์ที่แนบมา:

2. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังตอนนี้ รู้สึกเคลิบเคลิ้มๆ ค่ะ ทำนองและเสียงกีตาร์พาไปซะแล้ว
    แต่พยายามฟังเนื้อร้อง ไม่ค่อยได้ยินเท่าไหร่นะคะ

ยังไงก็ ขอชมว่า เก่งจังเลย แต่งเอง เล่นเอง ร้องเอง ได้แบบนี้
    ชื่นชมค่ะ

3. nungnung

nungnung เป็นที่รู้จักกันดี

แต่งเอง เล่นเอง ร้องเอง เยี่ยมครับ เสียงก็ดี ถ้าฟังได้ชัดเจนกว่านี้อีกนิดจะเยี่ยมมากเลยครับ

4. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    มาให้กำลังใจครับ
    ความเห็นเหมือนคุณ nungnung ครับ แต่งได้เยี่ยมมากครับ

5. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากมายครับ สำหรับกำลังใจทุกท่าน นึกแร้วก็แต่งเรย ไม่ได้เรียบเรียงแต่อย่างใด ไหลไปเรื่อยๆ ตามเรื่องราวที่อยากบอก ถ้าฟังแล้วอาจจะดูแปลกๆขัดๆ (แต่งกลางอากาศ) อิอิ จริงๆอยากทำเพลงดีๆ ให้คนฟังแล้วได้ปัญญา ได้ข้อคิด เชื่อว่า การฟังเพลงที่ดี และ เพลงที่ดีต้องฟังแล้วได้ปัญญา และนำมาเปนสติ ข้อคิดสำหรับการใช้ชีวิตของคนในโลกนี้ มากขึ้นๆครับ

คงได้ปล่อยเพลงดีๆให้กับเพื่อนๆพี่ๆทุกคนฟังต่อไปครับ

6. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    เยี่ยมมากๆครับ...นี่ซิที่ผมอยากฟัง..เพลงแนวไหนก็ได้...ขอให้สร้างสรรเป็นเพลงของเราเอง..ไม่ใช่ลอกเลียนแบบ...นับถือจากใจครับ..อ้อ!!!..แนะนำว่าทุกเพลงที่คุณแต่งไว้พร้อมคอร์ด(จะแต่งเล่นๆหรืออะไรก็แล้วแต่) ควรไปจดลิขสิทธิ์ที่กระทรวงพาณิชย์นะครับ(อยู่แถวๆสะพานพระนั่งเกล้า นนทบุรี)...เพลงของผมที่แต่งไว้ก็ไปจดลิขสิทธิ์มาหมดทุกเพลงแล้วเช่นกันครับ...ไม่เสียค่าใช่จ่ายครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2008
  7. horwang072

อยากให้คุณ Den เกากีต้าร์เพลง "ความรัก" ของคาราวาน ร้องด้วยนะครับ
    เพลงนี้เพราะมากครับ เล่นตอนกลางคืนดึกๆ เพราะมากเลยครับ

8. den_siam2523

ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับคำแนะนำเรื่องลิขสิทธิ์ จิตใจตอนนี้หวังเพียงแค่ให้เสียงเพลง ความหมายของเพลง ฟังแร้วได้ข้อคิด สติปัญญา ก็เปนความภูมิใจของผมเปนที่สุดแร้ว ครับ ส่วนเพลงของคาราบาว ถ้าจะเล่นคงจะเป็นเวอร์ชั่นของกระผมเอง (เพราะเล่นของคนอื่นไม่ค่อยจะเอาถ่าน) อิอิ ร้องว่าอย่างไรอ่ะครับ แตร่ววว

9. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    เก่งจัง ชอบๆ
    นายแน่มาก

10. den_siam2523

ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับคำแนะนำเรื่องลิขสิทธิ์ จิตใจตอนนี้หวังเพียงแค่ให้เสียงเพลง ความหมายของเพลง ฟังแร้วได้ข้อคิด สติปัญญา ก็เปนความภูมิใจของผมเปนที่สุดแร้ว ครับ ส่วนเพลงของคาราบาว ถ้าจะเล่นคงจะเป็นเวอร์ชั่นของกระผมเอง (เพราะเล่นของคนอื่นไม่ค่อยจะเอาถ่าน) อิอิ ร้องว่าอย่างไรอ่ะครับ แตร่ววว

11. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    มาแล้วนะ "ไอ้หล่อ"
    ฟังก่อน

12. น้ำพริกปลาทู

น้ำพริกปลาทู Active Member

13 พฤศจิกายน 2006

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด.....

ร้องเพราะมากค่ะ

13. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    เสียงหล่อเหมือนเดิมนะ
    ดีดกีตาร์เองซะด้วย
    เก่งจัง "ไอ้หล่อ"

กราว...กราว ว ว ว ว ว ว ว ว ว ว ว ว ว ว ว
    เสียงปรบมือทั่วสารทิศอีสาน

แต่ช่วยพิมพ์เนื้อเพลงให้อ่านหน่อยดิ
    ฟังมะออกเด้อ

14. den_siam2523

55555 เนื้อเพลงมีลอยทั่วไปตามอากาศ หาไม่เจอแร้นนน อิอิ

15. kib_jang

kib_jang เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    โห...เสียงดีมากๆ ร้องได้เพราะมากๆค่ะ
    กรี๊ด!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! (ลอกเค้ามา)

16. boydd

boydd เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงเพราะ เหมือนกันนะเนี่ย
    นอกจากจะหล่อแล้วยังเก่งอีกนะเนี่ยคนอะไร
    เด๋วไปเรียกผู้สาวมาเบิ่งเยอะ ๆ เลยนะ จะได้มีกำลังใจทำเพลงดี ๆ เด้อออออ

17. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    มาให้กำลังใจครับ
    ความเห็นเหมือนคุณ horwang702 ครับ แต่งได้เยี่ยมมากครับ

เหมือนไม่ลงทุน เอิ้กกกกกกกกกกกกกกกกกก

งานแต่งเพลงเป็นงานที่แสดงออกถึงอารมณ์ของผู้แต่ง
    บางอารมณ์ถ่ายทอดความรู้สึกออกมาอย่างรวดเร็ว
    ทำให้เพลงถูกเขียนออกมาอย่างรวดเร็วเหมือนกัน

งานแบบนี้สุกเอาเผากินไมได้ครับ ต้องเจียระไน
    ต้องใช้เวลามากพอสมควร

ถ่ายทอดได้ดีเยี่ยมครับสำหรับเพลงนี้

ว่าง ๆ ว่าจะนั่งแต่งเพลงประเภทเพื่อชีวิตบ้าง
    ว่าจะลองดูครับ ชอบข้อความครับ สวยงามดี
    ขอซ่อมคอกีตาร์ก่อน อยู่ดีๆ คอหักเฉยเลย

18. den_siam2523

บทเพลง มันก็เสมือนธรรมมะ ที่ลอยอยู่ทั่วไปตามอากาศ เพียงแต่ว่าเราจะพบมันเมื่อไหร่ และจะหยิบมันมาใช้ และทำให้เป็นรูปธรรม เพื่อให้คนอื่นได้รับรู้ด้วยอย่างไร รูปแบบใด
    วันนี้ผมจะหยิบมันมาในรูปแบบบทเพลง ขอรับ กริสสสสสสสสส

19. horwang072

ผมอยากฟังคุณ Den เล่นกีต้าร์เพลง "ความรัก" เลยเอาเนื้อเพลงมาแปะไว้ให้ครับ
    เพลงความรัก<O:p</O:p
    สุรชัย จันธิมาทร<O:p</O:p
    <O:p</O:p

ความรักคือการให้<O:p</O:p
    หัวใจควรเต็มเปี่ยม<O:p</O:p
    สิทธิ์เธอควรเท่าเทียม<O:p</O:p
    ก้าวไปสู่ความหวัง<O:p</O:p

ความหวังของเรา<O:p</O:p
    หนุ่มสาวของโลก<O:p</O:p
    ดั่งนกน้อยบินโบก<O:p</O:p
    ดั่งหัวใจบินโบก เริงลม<O:p</O:p

ความรักคือการให้<O:p</O:p
    ให้เธอจงชื่นชม<O:p</O:p
    หากมีทุกข์ระทม<O:p</O:p
    เจ้าจงกล้าฝ่าฟัน<O:p</O:p

วันนี้ของเรา<O:p</O:p
    หนุ่มสาวหมองหม่น<O:p</O:p
    หากนํ้าตารินหล่น<O:p</O:p
    นํ้าใจควรรินหลั่ง แด่เธอ

ความรัก ความรัก ความรัก<O:p</O:p
    จงแน่นหนักอยู่เสมอ<O:p</O:p
    ให้เธอคิดให้เธอมีเสรีภาพ<O:p</O:p
    ให้เธอหวังให้เธอวาด ให้เธอ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2008
  20. den_siam2523

ขอบคุณครับที่อุตสาหเอาเนื้อเพลงมาให้ ผมต้องไปฟังเพลงนี้ก่อนครับ ทำนองจะได้ไปกับชาวบ้านชาวช่องเขา ครับคงจะแอทแทคไฟล์ไว้ที่นี่เรย