ดาวกลางดิน

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 31 พฤษภาคม 2008.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    สวัสดีครับ ชาวลูกลุ่งทุกท่าน
    ปกติผมอยู่ห้องวิทย์ฯ ครับ
    แต่ก็เลือดลูกทุ่งคนหนึ่ง
    วันนี้ขอแนะนำตัวด้วยเพลงนี้ครับ
    เป็นการทดสอบการโหลดเพลงลงบอร์ดครับ

ชื่อเพลง-ดาวกลางดิน
    ศิลปิน-บั้มพ์ ณรงค์กรด
    เนื้อร้อง-
    ดาวกลางดินเจ้ากลับคืนถิ่นหรือยัง
    ดาวดวงน้อยยังคอยหวังเป็นดาวเด่นดังในเมืองกรุง
    ลืมหน้าลาถิ่นว่าเกิดกลางดินกลิ่นโคลนฟุ้ง
    ใฝ่เป็นหงส์ทิ้งดงทิ้งทุ่งระวังดาวรุ่งน้ำตาริน

คนจนจนสู้อดสู้ทนคอยเหงา
    ทุ่งดูร้างไร้นางแนบเนาไม่มีดาวเจ้ามาเคียงดิน
    ชายจนคนเก่ายังคอยเฝ้าแม่ดาวดิน
    ฝากวอนฟ้าตามหายุพินลดตัวลงดินมากินน้ำคลอง

น้องเอ๋ย ก่อนเคยให้สัญญาพี่
    ใต้เงาจันทร์ริมนทีว่าคนดีจะไม่มีสอง
    เปลี่ยนใจไปแล้วหรือไรเนื้อทอง
    อวยชัยให้น้องสู้ห้องหอทองของคนลวง

ชายใจโทรมคอยปลอมประโลมยามเหงา
    แม้นสิ้นหวังยังคอยเฝ้าวันที่ดาวมาชื่นทรวง
    แหงนคอรอท่าวันดาวบ้านป่าลารวง
    ก็จะคอยรับช่วงดาวดับดวงประดับกลางดิน

[music]http://palungjit.org/attachments/a.333402/[/music]

ไฟล์ที่แนบมา:

• veggie04.mp3
      ขนาดไฟล์:
      738 KB
      เปิดดู:
      2,960
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2008
  2. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ร้องได้ดีเลยครับ เสียงคล้ายน้องกาย สมาชิกเสียงดีของเราคนหนึ่งเรยครับ

3. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

การอัดเสียงดีมาก ร้องเสียงชัด เพราะค่ะ

4. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005

ได้เปิดฟังจากไฟล์ที่แนบมา พบว่าขับร้องไพเราะ สมเป็นเลือดลูกทุ่ง

แก้วเสียงแจ่มใส คล้ายคุณจีรพันธ์ วีรพงษ์ และคุณสดใส รุ่งโพธิ์ทอง

โปรดขับร้องมาอีก ขอให้กำลังใจ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มิถุนายน 2008
  5. kwantrakul

kwantrakul เป็นที่รู้จักกันดี

เสียง ดี มาก ๆ นะค่ะ
    และก็ ร้องได้ดีมาก ๆ เลยค่ะ
    เสียงเป็นนักร้องอาชีพได้เลยค่ะ

6. VeggieGuy

ขอขอบคุณทุกคำชมครับ
    เพลงนี้ร้องและบันทึก
    ที่ห้องคาราโอเกะของ รร แห่งหนึ่ง
    เดี๋ยวจะนำมาลงให้ฟังอีกครับ
    ขอให้กำลังใจนักร้องทุกคนเช่นกันครับ

7. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    โหยยยยยยยยยยยย สุดๆๆเรยอีกคนไปอยู่ไหนมาพ่อคุนนนนนนนน

เพราะมากๆๆเรยค้าบบบบบ

เสียงร้อง ร้องเพลงนี้เรพาะไกล้เคียงกะ กระต่ายขาว เรยย ใช่กระต่ายขาว ดาวรุ่งป่าว ต้นฉบับ เรพาะมากๆๆค้าบบผมม ร้องมาเเบบนี้ ร้องมาอีกกนะค้าบบบ ร้องอีกก ชอบๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

8. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    โหยย นะ ยิ่งฟัง ยิ่ง้เพราะ ชอบเสียงเเบบนี้อ่า เเง๊ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ร้องอีก นะ ร้องมาอีกค้าบบบบบบบบบบบบบบบ

9. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    คุณVeggieGuy เสียงดีมากครับ ถ้ามีเวลา มาร่วมสนุกร้องเพลง
    กับพวกเรานะครับ ร้องเพลงนี้ได้ไพเราะมากๆครับ

10. Noo Pretty

Noo Pretty Active Member

ร้องได้เพราะดีค่ะ

11. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
  12. สิกขิม

บทเพลงนี้มีกลิ่นไอคล้าย กระต่ายหมายจันทร์

13. VeggieGuy

agree

เห็นด้วยครับว่ามีกลิ่นไอของเพลงกระต่ายหมายจันทร์
    จริงๆ แล้ววงการเพลงก็เป็นแบบนี้แหละครับ
    มีคล้ายๆ กันเยอะ อย่างเพลงครูสลา หลายเพลงสามรภเอาเนื้อร้องไปร้องใส่ดนตรีของอีกเพลงได้เลย

14. สิกขิม

ขับร้องได้อ่อนหวาน เจือเศร้า เสียยิ่งกว่าต้นฉบับ

แนวเสียงมาทางเดียวกัน ทว่าคุณณรงค์กรด มีน้ำเสียงเข้มและแข็งกว่า

15. kendozo

kendozo เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    สุดยอดครับ ควบคุมเสียงตัวเองได้เก่งมากเลย
    มืออาชีพจริงๆ บอกเป็นนักร้องอาชีพได้เลย....นับถือๆ ......
    .............................คาราวะจากใจ

16. VeggieGuy

thankssssssssss

ขอบคุณครับ รู้สึกว่าผมจะเสียงคล้ายหลายคนจังครับ
    ยังไงช่วยฟังไปเรื่อยๆ และช่วยบอกว่าจริงๆ แล้วเสียงเหมือนใคร
    แต่ผมว่าถ้าเราร้องเพลงไหนที่เราประทับใจในเสียงร้องต้นฉบับ
    เวลาร้องมันจะออกมาทางเดียวกันครับ

17. VeggieGuy

ขอบคุณครับ

คุณ kendozo ชมซะผมรู้สึกเสียดายเวลาที่ปล่อยให้ผ่านมาเลยครับ
    ยังไงตอนนี้ก็ร้องเพื่อความสนุกสนาน มีคนฟังแล้วบอกว่าเพราะก็ดีแล้วครับ
    ขอบคุณสำหรับคำชมครับ

18. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

เพราะมากกกกกกกก ๆๆๆๆๆ ค่ะ ^_^ เสียงสุดยอดเลยค่ะ ^_^

19. ekkachai20051

ekkachai20051 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    อร๊ายยยยยยยยยยยยยยยยยย
    ผู้ชายหลงเข้ามาในซอยแล้ว
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซ
    พี่กาย ไปรอดักปากซอยนะ
    เอกจะไปดักท้ายซอยกลัวจะหนี
    อร๊ายยยยยยยยยยยยยยยยย
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ

20. nokjib

nokjib สมาชิกใหม่

3 มิถุนายน 2008
    ร้องเสียงเพราะมากเลยค่ะ น่าจะไปสมัครเป็นนักร้อง เชียร์ๆ