หยาดเหงื่อเพื่อแม่

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย VeggieGuy, 1 มิถุนายน 2008.

1. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    นำอีกเพลงมาให้ฟังกันครับ
    (เนื่องจากได้รับการตอบรับเป็นอย่างดี)

ร้องเอง ฟังเพลง ก็น้ำตาร่วงเอง
    ณ วันที่มี "แม่" เหลืออยู่เพียงในความทรงจำ

[music]http://palungjit.org/attachments/a.333778/[/music]

ชื่อเพลง หยาดเหงื่อเพื่อแม่
    คำร้อง-ทำนอง สลา คุณวุฒิ
    ศิลปิน เอกพล มนต์ตระการ

ลูกทำงานหนัก เพราะอยากเห็นแม่พักผ่อน
    จิตใจอาวรณ์ ถึงตอนแม่นั้นลำเค็ญ
    ซิ่นสวยสักผืน เสื้อตัวงามบ่เคยได้เห็น
    เลี้ยงลูกบนความลำเค็ญ ลูกเห็นแม่เหนื่อยมาพอ

อยู่ ก.ท.ม. สานก่อเพื่อแม่ทุกอย่าง
    ทำงานรับจ้าง หาทางสร้างฝันวันรอ
    ได้เงินบาทใด๋ อย่ารอให้แม่ต้องเอ่ยขอ
    ส่งรายเดือนมารอ คงพอให้แม่ซำบาย

เสื้อผ้าซื่นผืนใหม่ ถูกใจซื้อมาใช้หน่อย
    อาหารอร่อย ถูกปากแม่อย่าห้ามใจ
    งานหนักงานเบา จ้างใครเขาทำแทนก็ได้
    เก็บแรงไว้กอดลูกชาย ในวันที่กลับคืนมา

ลูกทำงานหนัก เพราะอยากเห็นแม่พักผ่อน
    สิ่งใดบั่นทอน ปล่อยวางเสียบ้างเถิดหนา
    ลูกเสียเหงื่อไป บ่เสียดายดอกนะแม่จ๋า
    ขอเพียงวันลูกคืนมา ได้เห็นแม่มีสุขใจ

สิ่งใดบั่นทอน ปล่อยวางเสียบ้างเถิดหนา
    ลูกเสียเหงื่อไป บ่เสียดายดอกนะแม่จ๋า
    ขอเพียงวันลูกคืนมา ได้เห็นแม่มีสุขใจ

ไฟล์ที่แนบมา:

• yad_ngue1.mp3
      ขนาดไฟล์:
      580.4 KB
      เปิดดู:
      3,705
  2. สิกขิม

สิกขิม เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2005
    ผู้หญิงคนนี้ชื่อ "แม่" กับสองมือที่สร้าง "ลูก"

เป็นบทเพลง ที่ตั้งใจขับร้องอย่างไพเราะ

และ ช่วยเตือนจิตเตือนใจลูกทั้งหลาย

3. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ไม่เคยได้ยินเพลงนี้ แต่ร้องได้ไพเราะมากมายเรยครับ
    ร้องมาอีกนะครับ มีหลาย ๆ คนชอบในน้ำเสียงครับ

4. VeggieGuy

original

เพลงออกจะดังนะครับ (เมื่อหลายปีก่อน)
    เป็นเพลงแจ้งเกิดของเอกพลครับ
    ลองฟังต้นฉบับได้ที่นี่ครับ
    http://www.wherearepop.com/index.php?topic=12907.0;wap2
    จะเห็นว่าใกล้เคียงกัน เหอๆๆ (หลงตัวเองอย่างหนัก)

5. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงร้องเพราะมากค่ะ

6. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    ฟังเพลงอกหักเศร้าบ้างแต่ไม่ค่อยอินเพราะอารมณ์นั้นไม่เคยเกิดจริง
    แต่ฟังเพลงเกี่ยวกับแม่ พ่อ ค่าน้ำนม อิ่มอุ่น ทีไร มันเรียกน้ำตาทุกที
    ร้องได้ดีค่ะ คุณVeggie Guy

7. kwantrakul

kwantrakul เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงดี มาก เลยค่ะ
    ร้องเพลงให้ฟัง บ่อย ๆ นะค่ะ

8. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    ไพเราะมากๆๆอีกเเร้ววค้าบบบบบ คลื่นลูกไหม่ของ ซอยลูกทุ่งเรยนะเนี๊ยะ เพราะมากๆๆเรยคับ

9. kendozo

kendozo เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ตะลึงครับ เสียงอย่างกับนักร้องอาชีพเลย ร้องได้เนียนจริงๆ นับถือๆ
    .......................................คาราวะจากใจ

10. VeggieGuy

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับน้องสกาย
    วันหน้าคงได้ขอคำแนะนำในการบันทึกเสียงและมิกซ์เสียงครับ
    เพราะที่เอามาลงเป็นไฟล์ที่ไม่ได้ทำเองครับ
    เป็นเพลงที่ร้องที่ร้านคาราโอเกะแล้วเขาบันทึกไว้
    แต่ถ้าต้องมาบันทึกเองก็คงต้องเริ่มเรียนรู้

11. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ร้องเพลงแนวลูกทุ่งได้เพราะจริงๆครับคุณวิกกี้กาย
    น้ำเสียงสมบูรณ์แบบสุดๆ
    ไปประกวดเวทีใหญ่ได้สบาย
    ฟังแล้วซึ้งใจในพระคุณแม่จริงๆครับ
    ถ้าจะอัดเสียงร้องผ่านคอมฯก็ปรึกษาน้องสะกายได้เลยครับ
    ม๊โปรแกรมอะไรบ้างเอ่ย? (บอกพี่เค้าหน่อยนะ อิอิ)

(||)(||)(||)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2008
  12. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

ใครนี่ เสียงดีจัง

ร้องลูกทุ่งเนียนๆเลย

13. natsuto

natsuto สมาชิก

และแล้วซอยลูกทุ่ง มีดาวดวงใหม่มาจุติ
    ร้องเพราะมากๆเลยครับ ร้องมาบ่อยๆนะครับ

14. siamesecat2005

siamesecat2005 เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

เพลงนี้พี่แคท ก็ไม่รู้จักค่ะ อิอิ พี่แคท เกิดไม่ทันค่ะ 55+

เพราะมาก ๆๆๆๆๆ ค่ะ ^_^

15. แจกัน

แจกัน สมาชิก

ทำไม.. เช่นไร.. อะไร.. จะร้องดีขนาดนี้ ..

16. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    น้ำเสียงคุณภาพ...ขอบคุณครับ

17. ekkachai20051

ekkachai20051 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซ
    อร๊ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ
    เสียงหล่อจัง
    อร๊ายยยยยยยยยยยยยย
    มีแฟนรึยังค้า
    อร๊ายยยยยยยยยยยยย
    น้องเอกยังโสดนะค้า
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ
    อายจัง
    ผู้ชาย เต็มไปหมด
    กรี๊ซซซซซซซซซซซซซซซซซซซซ

18. boody

boody สมาชิกใหม่

29 กุมภาพันธ์ 2008
    เพราะจังเลย..ซึ้งเกิ้นนนน....^o^
    เสียงเหมือนต้นฉบับเด๊ะ!

19. ttoorrhh

ttoorrhh Active Member

สุดยอดเลยครับท่านพี่

20. leogirlw99

leogirlw99 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2007
    ตามมากรี๊ดดดดดคุณพี่VeggieGuy
    ชาวห้องวิทย์ตามมาเชียร์กันเต็มเลย
    ร้องเพราะมาก ๆ เลยค่ะ แบบนักร้องอาชีพเลย