สวดมนต์อย่างไรได้มากกว่าอุปจาระ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย คนเก่า, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. คนเก่า

คนเก่า บุคคลทั่วไป

เมื่อสุดสัปดาห์ที่แล้ว ณ ที่บ้านอนุสาวรีย์ หลวงพี่เล็กเมตตาตอบข้อสงสัยของผู้ถามในเรื่องการสวดมนต์ สรุปได้ความว่า

ปกติการสวดมนต์จะช่วยให้จิตจะทรงอยู่ในอุปจารสมาธิเท่านั้น ยังไม่เป็นการปฏิบัติเพื่อฌานสมาบัติ จะให้ได้ประโยชน์มากกว่าการทรงอุปจารสมาธิจากการสวดมนต์ สามารถทำได้ดังนี้

1. ขณะสวดให้นึกภาพให้เห็นคำสวดเป็นตัวอักษร(วิ่ง หรือผุดขึ้นมาคล้ายวีดิโอคาราโอเกะก็ได้) ยิ่งเห็นได้ชัดเจนคำสวดเท่าใดก็จะมีอานิสงส์ทิพจักขุญาณแจ่มใส เห็นผี เห็นเทวดาได้ชัดเจนเท่านั้น

2. สำหรับผู้ที่ได้มโนฯ ให้ขึ้นไปสวดมนต์ต่อหน้าพระบนพระนิพพาน

ทำให้นึกได้ว่า หลังได้ตะกรุดมหาสะท้อนของหลวงพี่มาไม่นาน สัมผัสพลังได้โดยไม่ตั้งใจ ไปเล่าให้หลวงพี่ฟังว่า แปลกดีที่สัมผัสตอนกำลังกราบพระหลังเพิ่งสวดมนต์เสร็จทุกครั้ง ขณะสวดไม่ยักกะสัมผัสได้ หลวงพี่ตอบว่าขณะสวดสมาธิมันแน่นไป พอสวดเสร็จ ขณะกราบพระ จิตคลายตัวลงมาพอดี

เท่ากับท่านทราบอยู่ว่าผมให้วิธีที่ 2 ข้างต้นสวดมนต์เป็นปกติ แต่ก็จำไม่ได้ชัดเจนว่าเคยเล่าให้ท่านฟังตั้งแต่เมื่อไรว่าสวดมนต์แบบนี้เป็นปกติ

อีกครั้งหนึ่งก็กราบเรียนถามท่านว่าขณะสวดมนต์ไหว้พระ ทั้งที่อยู่ในห้องแอร์(เปิดแรงสุด) มักร้อนจนเหงื่อหยดทุกที ท่านก็ตอบให้ทันทีว่าเป็นอาการของฌาน 4 ใช้งาน แสดงว่าท่านก็ต้องทราบ(อีกแล้ว)ว่า ผมทำมโนฯขณะสวดมนต์ แล้วเล่าให้ท่านฟังเมื่อไรละหว่า

2. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่คนเก่า :cool:

3. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ ให้5คะแนนเต็ม!!!

4. Fat man

Fat man เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ค่อยๆเก็บ

เป็นความรู้ที่เพิ่มมาอีก1เรื่อง ขอบคุณครับ

5. MissyKelly

MissyKelly เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่าพี่

ขอกอดที thank youuuuuuuuuuuuuu

6. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ขอบพระคุณมากค่ะ
    ดีทีเดียว เพราะทุกวันนี้ แค่ทรงขณิกะขณะสวดมนต์
    ก็ยังมีว่อกแว่กอยู่บ้างเลย

7. คนเก่า

คนเก่า บุคคลทั่วไป

ฮ่วย บ่ได้ดอก เดี๋ยวตบะแตก

มีคนสนใจหลายคน เลยได้ใจ ขอโม้ต่ออีกหน่อยก็แล้วกัน

ความจริงก็มีอีกข้อหนึ่งที่นึกได้เพียงคลับคล้ายคลับคลา ไม่แน่ใจ จึงไม่กล้าเล่าอ้างว่าเป็นคำตอบของหลวงพี่

คือให้จับภาพพระขณะสวดมนต์ ยิ่งชัดเจนแจ่มใสเท่าใด ก็จะมีผลให้ทิพจักขุ_าณแจ่มใสเท่านั้น

ซึ่งจำได้ว่าหลวงพี่เคยแนะนำไว้ในหนังสือกระโถนข้างธรรมมาสน์ ว่าให้ทำใจว่าสวดมนต์อยู่ต่อหน้าพระพักตร์ของพระพุทธองค์บนพระนิพพานเลย ถึงไม่ได้มโนฯก็ให้ตีขลุมเอา อานิสงส์มหาศาล

ผมเองก็ตกอยู่ในกรณีขี้ตรงช่องพอดี ประเภทขี้เกียจจนได้ดี บ่อยครั้งที่กว่าจะอาบน้ำเสร็จพร้อมที่จะสวดมนต์ -ทำกรรมฐาน ก็ดึกมากถึงห้าทุ่มเที่ยงคืน หลวงพ่อสั่งเป็นการทั่วไปให้พวกที่ฝึกได้ทำมโนฯขึ้นพระนิพพานทุกวัน ใครไม่ทำก็ดุไว้แรงมากจนกลัวหัวหด ขี้เกียจก็ขี้เกียจ กว่าจะสวดมนต์เสร็จก็ล่อเข้าไปอีกเป็นชั่วโมง จึงคิดสูตรทำแบบ two in one สวดมนต์พร้อมทำมโนฯซะหมดเรื่อง แต่ด้วยความที่รักองค์ปฐมที่หลวงพ่อสร้างไว้ที่วัดท่าซุง จึงชอบที่จะจับภาพท่านในลักษณะนั้นประดับอยู่ในวิมาน แล้วเราก็นั่งสวดอยู่ตรงหน้าพระพักตร์ ครั้นสวดถึงบทของครูบาอาจารย์องค์ไหน ก็อาราธนาอั_เชิ_กำหนดภาพครูบาอาจารย์องค์นั้นๆขึ้นมาเรียงลำดับไป ขณะแผ่เมตตาก็จะอาราธนาพระพุทธานุภาพโดยการกำนดขยายองค์พระคลุมไปทั้งสามโลกทั้งสากลจักรวาลให้ชุ่มเย็นทั่วกัน

อีกทีเวลากราบพระก็ตีขลุมแสดงฤทธิ์(ได้ไม่ได้ไม่รู้) กำหนดแบ่งตัวไปกราบพระวิสุทธิเทพทุกพระองค์บนพระนิพพานพร้อมกัน

ก็หวังว่าคงเป็นประโยชน์ให้พี่ๆน้องๆที่ต้องวาสนากันบ้างนะครับ

8. MissyKelly

ชมพูบอกเพื่อนๆพี่ๆที่ฝึกมโนมยิทธิไปแล้วค่ะ
    พี่คนเก่า มีอะไรมาบอกอีกนะคะ

แต่เอ ไม่ใช่พี่อายุมากแล้วหรอคะ
    ทีแรกว่าจะกอดแบบหลานกอดลุงอ่ะค่ะ

เอิก เอิก(555)

9. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

. ขณะสวดให้นึกภาพให้เห็นคำสวดเป็นตัวอักษร(วิ่ง หรือผุดขึ้นมาคล้ายวีดิโอคาราโอเกะก็ได้) ยิ่งเห็นได้ชัดเจนคำสวดเท่าใดก็จะมีอานิสงส์ทิพจักขุ_าณแจ่มใส เห็นผี เห็นเทวดาได้ชัดเจนเท่านั้น

--------------------------------------------------

แบบนี้น่ะครับ แน่นอน ขอยืนยัน

แล้ว บางที ถ้าเรามีความสามารถพอ อาจะแยกส่วนสมอง ส่วนหลายๆ บทไปพร้อมกันได้
    เช่น ปาก ท่อง อิติปิโส + ตาเห็นภาพ + ในใจ สวด ชินบั_ชร + กรรมฐาน อานาปา + พุธธานุสติ ( พุธโธ + ภาพพระ)
    (หรือจะทำมากกว่านี้ก็ได้ ถ้าความสามารถถึง)

ของพวกนี้ ตอนสนใจธรรมใหม่ๆ คิดว่า ไม่สามารถ ทำได้
    คิดว่า คนพูด โม้ซะอีก
    ลองกับตัวแล้ว ถึงรู้ครับ
    แต่ตอนนี้ คงต้องยืนยัน ว่าสามารถ ทำได้จริงครับ

10. ถามพี่คนเก่าคะ

ถามพี่คนเก่าคะ บุคคลทั่วไป

ท่านดุไว้เหรอคะ พี่คนเก่า
    แบบว่าพอได้แล้วก็ขี้เกียจ มีช่วงหนื่อยๆก็เลยไม่ฝึกต่อ เลยทิ้งไปนาน
    พอจะทดสอบอีกทีก็ตอน บุช กับแครรี่ เลือกตั้ง
    อยากรู้ว่าใครจะได้

ปล.สาธุกับพี่คนเก่า คุณบัวใต้น้ำด้วย
    ปล.อีกที ปีนี้ที่วัดมีฝึกเต็มกำลัง 2 วัน 17-18ธค บอกไว้เผื่อใครอยากไป

ปล.อีกทีสุดท้าย พี่โมฆบุรุษ (เรียกตามรูปนะ ตัวจริงยังไม่น่าจะแก่)เมื่อไหร่หนอ เวบพระรัตน จาเสร็จซะทีคะ รอเหงือกแห้งแล้ว

11. โมฆบุรุษ

ผมไม่ใช่ผู้ดูแลเว็บพระรัตนตรัยครับ
    ลองอ่านดูความคิดเห็นที่ 3 นะครับ
    http://www.praruttanatri.com/newsold/showthisques.php?datfile=t00673.txt

ผมกำลังจะ ๒๘ ครับ
    "เด็ก"ในทางธรรมครับ

12. บัวใต้น้ำ

ผม 28 กำลังจะ 29 ครับ

แต่ไม่รู่้จะตายก่อนถึง 29 หรืิอเปล่า:boo:

13. MissyKelly

พี่บัว 28 จิงหรอคะ
    ว้าวววววววววววววววววว
    ไม่น่าเชื่อ

14. บัวใต้น้ำ

ทำไมเหรอครับ

จะเอาไปแทงหวยก็ได้น่ะ 28 :cool:

15. MissyKelly

พี่บัว under water คะ
    แล้วมัยพี่พูดว่าแต่ไม่รู่้จะตายก่อนถึง 29 หรืิอเปล่าหล่ะคะ

16. บัวใต้น้ำ

ก็พระพุทธเจ้าบอกว่า อย่าประมาท ครับ
    ทำปัจจุบันให้ดีที่สุด

คิดซะว่า วันนี้เป็นวันสุดท้ายในชีวิตของเรา
    อะไรยังไม่ทำ ยังไม่จัดการ ให้รีบๆทำให้เรียบร้อย
    เพียรให้มากๆ เพราะ ไม่รู้ว่า พรุ่งนี้ เราตื่นขึ้นมา แล้วขันธ์เราคือร่างกายนี้ จะยังหายใจอยู่ได้อีกไหม

มรณานุสติ น่ะครับ

17. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคับพี่ คนเก่า
    ผมถนัดสวดพระคาถาชินบั_ชร มากที่สุด
    รู้สึกสบายตัว สบายใจ เวลาสวดเสร็จ เวลาสวดบางครั้งขนลุก ด้วยคับ
    แต่ผมยังสวดไม่คล่อง ต้องก้มอ่านหนังสือบ้าง
    นั่งสมาธิกับสวดมนต์ผมชอบสวดมนต์มากกว่าไม่รู้เป็นอะไร สวดเรื่อยๆยิ่งสวดยิ่งไม่อยากให้บทนั้นจบ แปลกไหมอ่าคับ...:cool:

18. โมฆบุรุษ

พระราชนิพนธ์ของเสด็จพ่อ รัชกาลที่ ๕

เห็นหน้ากันเมื่อเช้า
    สายตาย
    สายสุขอยู่สบาย
    บ่ายม้วย
    บ่ายยังร่าเริงกาย
    เย็นดับ ชีพนา
    เย็นอยู่หยอกลูกด้วย
    ค่ำม้วย ดับสั__า

19. โมฆบุรุษ

ลองสวดบทอุปปาตะสันติ (บทสวดระงับเหตุร้าย) ดูสิครับ
    บทเดียวก็ใช้เวลาประมาณ ๒ ชั่วโมงแล้วครับ
    บทนี้คือบทที่พระสงฆ์ท่านสวดกันทุกวันพระให_่ช่วงนี้เพื่ออวยพรให้สมเด็จพระสังฆราชท่านหายประชวรไวๆครับ

ผมเคยฟิตจัดนั่งสวดทุกคืนอยู่ระยะนึง โดยสวดบทอื่นๆก่อนด้วย
    ชุดนึงก็เกือบ ๓ ชั่วโมงแล้วครับ
    แต่ช่วงนี้หายฟิตแล้ว (555)

อีกบทก็คืออิติปิโสรัตนมาลาของสมเด็จโตครับ ประมาณครึ่งชั่วโมง

แต่สวดอย่างผมนี่ นั่งสัปปะหงกไปด้วยครับ (b-ahh)

20. เกจิหนุ่ม

เกจิหนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านผมไม่มี บทสวดนี้มั้งคับ (cry)