สวดมนต์อย่างไรได้มากกว่าอุปจาระ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย คนเก่า, 12 พฤศจิกายน 2004.

1. อู่เย่

อู่เย่ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่คนเก่าสวัสดีครับ จำน้องได้บ่(อดีตมาบุช)
    ตะกรุดมหาสะท้อนผมมีเหมือนกันครับใส่แล้วมั่นใจดีแท้ ขึ้นรถลงเรือไปเหนือล่องใต้ ฮีโร่มัยซินเด้อเอ๊ยตะกรุดมหาสะท้อนครับ
    :cool:

2. บัวใต้น้ำ

บัวใต้น้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ผมก็ไม่รู้จักครับ บทนี้

ถ้าใจไม่รักจริง หรือไม่เดือดร้อนจริง คงไม่ได้สวดบทนี้แน่ๆ 2 ชม.

3. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้ง แก้วก็สวด อิติปิโสรัตนมาลาของสมเด็จโตบ้างค่ะ
    พอสวดเสร็จ...อื้ม..ก็เสียงแหบค่ะ

4. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

จำได้ว่าเคยมีคนเอามาโพสต์ในนี้นา
    ไป download ได้จากที่นี่ครับ
    http://www.wadthai.info/topic03.htm

5. PPP

PPP บุคคลทั่วไป

อ้าว นึกว่าคุณโมฆบุรุษ จารู้

แล้วที่เวบหลวงพ่อ มีคำสอนของหลวงพี่สมปองมั้ยคะ
    อยากได้เป็น text file เพราะถ้าโหลดเป็น MP3 จะนานมากกกกก
    speaker ก็เสีย

6. โมฆบุรุษ

เอ่อ รู้เรื่องอะไรเหรอครับ
    หากเป็นบทสวดอุปปาตะสันติ ผมเพิ่งเอาขึ้นเว็บวัดไทย.info ให้เมื่อวานนี้ครับ

ลองมองมุมขวาล่างในเว็บนะครับ จะเห็นหมวดคำสอนหลวงพี่ครับ
    ผมเอาคำสอนหลวงพี่สมปองขึ้นเว็บหลวงพ่อ.com บางส่วนครับ
    เพราะจำกัดด้วยเนื้อที่ และต้องคัดเนื้อหาหน่อยครับ
    หลวงพี่บอกว่าไม่ควรเอาที่ฝึกมโนฯขึ้นสู่ที่สาธารณะครับ
    คนที่ไม่เข้าใจเขาจะปรามาสเอาได้ครับ

ยังไม่มีเป็นตัวหนังสือครับ
    เพราะไม่มีคนแกะครับ ผมเองพิมพ์สัมผัสภาษาไทยก็ไม่ได้ครับ
    แถม"การบ้าน"ทางโลกก็ยังทำไม่เสร็จอีกครับ (b-smile)

7. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

บังเอิญ

ใช้วิธีนี้เหมือนกัน สวดมนต์ไปด้วย นึกถึงภาพพระพุทธองค์ ไปด้วย

แล้วจะเข้าฌาน4ได้เร็วมากๆ

8. มารวิกะ

มารวิกะ เป็นที่รู้จักกันดี

อีกอย่าง ผมอายุย่าง 28ครับ

9. mark

mark Active Member

อืม ผมก็เคยสวด คาถาจนเกิดปีติ

ปกติ ชอบสวด บทชิณบั_ชร และ พาหุงมหากา บางวันสวดจนเกิดอาการขนลุก ขนพอง น้ำตาไหล จนไม่อยากหยุด และ เคย สวดคาถาเงินล้าน หลวงพ่อ จนถูกหวย 3 งวดซ้อนมาแล้ว (เวลาที่เราลำบาก ท่านมาช่วยพอดี ครับ..อย่าเอาอย่างนะรับ) อาจเป้นเพราะอานิสงค์การทานก็ได้นะครับ ขนาด ซื้อหวยผิด คนเขียนก้อ เขียนตัวที่ออกให้ เลยได้ตังค์อะครับ

10. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห!! คุณmark โชคดีด้านการเสี่ยงโชคจังเลยนะคะ
    ชีวิตนี้ แก้วไม่เคยถูกหวยมาก่อนเลย
    ไม่มีดวงทางนี้เอาซะเลยค่ะ

แต่คุณแม่แก้ว เค้าถูกเลขท้ายสองตัว ติดกันสองงวดแล้วค่ะ
    ก่อนหน้านั้น คุณแม่ก็ถูกหวย ถูกล็อตเตอรี่บ้างเหมือนกัน

เห็นเค้าปลื้มใจให_่...น่ารักดี

(b-love2u)

11. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    สวดมนต์จนเกิด ความเป็นหนึ่งกับมนต์นั้น

สวดมนต์จนเกิด ความเป็นหนึ่งกับมนต์นั้น
    คุณน่าจะลอง ทำต่อไป ตัดกายไปด้วย แล้วพิจารณา
    คุณธรรมพระพุทธเจ้า แล้วพิจารณาตนไปด้วย
    ผมก้อเป็นคนนึงทำอยู่ คิดว่าคุณอาจพบแสงสว่าง
    จาก พุทธานุสติปัฏฐาน

12. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    ที่ว่าจะรบกวนฝากคุณโมฆบุรุษ post ให้ ไม่ต้องแล้วครับ ท่านรับเป็นสมาชิกอีกรอบแล้ว

13. คนเก่า

ขออภัยทุกท่านที่กรุณาทักทายครับ ไม่ได้เข้ามาดูนาน

หนูชมพู่ ขี้เล่นจริง ตราบใดที่ยังไม่ทรงภูมิธรรมขั้นอนาคามีขึ้นไป ก็ยังไว้ใจเรื่องความสงบในกามราคะไม่ได้หรอกนะ จะแก่เฒ่าแค่ไหนก็เถิด อย่างก็ต้องนั่งยัน นอนยัน ว่าห้ามเข้าใกล้เด็ดขาด ไม่ได้รังเกียจหรอก แต่กลัวโดดใส่ ถึงแก่แต่ก็มีไฟอยู่นะจะบอกให้ แตะเข้าไฟช็อตวินาศแล้วจะหาว่าไม่เตือน

คห 10 ที่ถามเรื่องหลวงพ่อดุไว้ ยืนยันจ้ะว่าท่านดุไว้แรงสำหรับคนที่ฝึกมโนฯแล้วทิ้ง เพียงแต่จำไม่ค่อยได้แล้วว่าอยู่ที่ไหนบ้าง แบบว่าตรงที่ท่านดุนี่ไม่ค่อยอยากจำเท่าไร ถ้าเคารพรักหลวงพ่อก็รีบกลับมาปฏิบัติโดยด่วน ใหม่ๆ ผมแค่ใช้กำลังใจขึ้นกราบเท้าพระวิสุทธิเทพ เช้า-เย็น แต่ใช้เวลาน้อยกว่าที่ท่านสั่งไว้ คลับคล้ายคลับคลาว่าหลวงพ่อสั่งไว้ประมาณครั้งละไม่น้อยกว่า 10 นาที เลยพยายามเพิ่มเวลาทำมโนฯเป็นระหว่างการสวดมนต์

จำคุณมาบุชได้ครับ ยินดีที่ได้เสวนากันอีก เห็นพยากรณ์คนนั้นคนนี้สนุกให_่ ถ้ามีโอกาส กรุณาพยากรณ์ผมบ้างซิครับ แต่ขอออกตัวไว้ก่อนว่าบางเรื่องผมขอสงวนไว้ จึงจะไม่อาจปฏิเสธหรือรับรองผลการพยากรณ์ได้

ตะกรดมหาสะท้อนนั้น ในแง่มุมหนึ่งจะมีคุณสำหรับนักปฏิบัติที่มีวิบากเก่าตามมาเป็นพิเศษ อย่างเหล่าพุทธภูมิบารมีมากหลายๆท่าน ที่บางครั้งโดนกันเสียจนระแวง ไม่เป็นอันรักษากำลังใจเท่าที่ควร พอได้ของวิเศษที่ตนมั่นใจคุ้มตัว ก็ค่อยผ่อนความเกร็งลงได้มาก

น้องแก้วจงอย่าท้อถอยคิดปรามาสตัวเอง สิ่งที่เราทำได้ อาจมากกว่าที่เราคาดคิด เมื่อก่อนอาก็ไม่คิดว่าตัวเองปฏิบัติอะไรได้จนเป็นผลเสีย เกิดความท้อถอย โชดดีที่หันมาใช้วิชาของหลวงพ่อและได้หลวงพี่เล็กท่านเมตตาแนะนำให้อย่างไม่อ้อมแอ้มปิดบัง แรกๆก็ยังงงๆไม่ค่อยอยากเชื่อว่าเราก็พอทำได้เหมือนกัน แต่พอค่อยๆพิจารณาเทียบกับคำสอนของสมเด็จฯและหลวงพ่อ ก็ชักเริ่มเห็นจริงว่าผลที่เราสัมผัสนั้น ถ้าไม่ใช่มาจากวาสนาความคล่องตัวในฌานสี่และวิปัสสนา_าณในกาลก่อนแล้ว ก็ยากที่จะได้รับรู้สัมผัส

แรกสุดที่หลวงพี่ท่านเคยเมตตาตอบข้อสงสัย ท่านบอกว่าเป็นวสีในเจโตฯ เล่นเอาอึ้งไปเลย งงไปแปดตลบว่าไอ้จอมขี้เกียจอย่างเรานี่ ถึงกับได้ชื่อว่ามีวสีในเจโตฯเชียวหรือ ใช้เวลาเป็นปีเลยมั้งกว่าจะยอมเชื่อ

ที่เราคิดว่าทำไม่ได้นั้น ส่วนให_่เพราะไปฟังตัวอย่างของระดับแชมเปี้ยนโลกอย่างหลวงพ่อ เราก็นึกว่าถ้าทำได้จะได้แบบนั้น ซึ่งไม่ใช่ บุ_วาสนาเราแค่เศษเสี้ยวของหลวงพ่อ ความแจ่มใส ความทรงตัวย่อมผิดกันมาก ใหม่ๆที่ยังขี้เกียจอยู่ อาจทำได้แค่แว่บๆ ซึ่งก็ยิ่งทำให้ไม่คิดว่าทำได้อะไรกับเขา

แต่อย่างไรหลวงพี่เตือนไว้ว่า_าณรู้ต่างๆ มีสภาพไม่ทรงตัว แค่ร่างกายไม่ดี หิวหน่อย มีทุกขเวทนาหน่อย ก็เสื่อมแล้ว การที่ทำได้จึงมิได้หมายความว่าจะทำได้ตลอดไป หรือมีความวิเศษอะไรนักหนา ก็เป็นธรรมชาติอย่างหนึ่งเท่านั้น ทำเหตุและปัจจัยให้ครบก็จะได้ ก็เท่านั้น จะวิเศษจริงต้องทำได้อย่างที่หลวงพ่อสอน คือ สามารถใช้เป็นเครื่องมือให้ได้พระนิพพานเป็นคติที่เที่ยงแท้แน่นอน

คุณเกจิหนุ่มมีวาสนากับหลวงปู่โตท่านก็สมเหตุสมผลดีอยู่แล้วครับ ท่านก็คณะเดียวกับหลวงพ่อ ศิษย์ที่เป็นบรรพชิตของหลวงพี่เล็กก็สวดชินบั_ชรกับเป็นประจำ สวดจนใจสบาย ไม่อยากให้จบ อย่างน้อยก็ต้องทรงอุปจาระแล้วละครับ ได้ปิติสุข ผมเองก็เชื่อว่ามีความเนื่อง เคารพรักท่านไม่น้อยเช่นกัน ปลื้มปิติมากที่ครั้งหนึ่งท่านออกปากเรียกผมว่าหลาน หวังว่าต่อไปคุณเกจิฯคงได้พบเหตุการณ์ที่น่าปลื้มเช่นกัน

นึกได้แล้ว ว่าอีกข้อที่หลวงพี่ท่านบอกไว้ 3 ข้อพร้อมกัน คือ การสวดมนต์พร้อมกำหนดลมหายใจเข้า-ออก ครับ

ส่วนการให้ตีขลุมว่าสวดอยู่หน้าพระพุทธองค์ รู้สึกว่าเป็นคำสอนที่ท่านบอกไว้เมื่อครั้งงานบวงสรวง-ไหว้ครูครั้งสุดท้ายที่จัดที่บ้านอนุสาวรีย์ และดูเหมือนจะเคยมีระบุในกระโถนข้างธรรมมาสเล่มใดเล่มหนึ่ง

การทำมโนฯนั้นเป็นการจำอารมณ์ที่เคยทำได้นะครับ แทนที่จะนั่งไล่ในรายละเอียดเหมือนเมื่อแรกฝึก เราสามารถจับอารมณ์เดิมได้เลย เป็นการนำผลแห่งสมถะและวิปัสสนามาใช้งานทันที สำหรับผู้สนใจลองหาเทปชุดฤาษีสอนลูกใต้ร่มไทรงามมานั่งนะครับ มีเพียง 3 ม้วนเท่านั้น ดูเหมือนจะอยู่ในม้วนสองที่หลวงพ่อเมตตาสอนผู้ที่เสียเวลาจับลมหายใจก่อนใช้_าณรู้ว่าไม่ถูกต้อง ให้หัดทรงอารมณ์กุศลเป็นปกติ และเมื่อจะใช้งานก็ให้หัดกำหนดอารมณ์นั้นทันที

จะเป็นประโยชน์มากเมื่อจะสิ้นลม ซึ่งเราไม่อาจรู้ได้ว่าเราจะอยู่ในภาวะคับขันเพียงใด แต่ถ้าเราสามารถฝึกวางอารมณ์ใจได้อย่างฉับพลันตามต้องการแล้ว ก็นับว่าช่วยเพิ่มความปลอดภัยให้กับตนเองได้ขั้นหนึ่ง

14. โมฆบุรุษ

เช็คเมล์ที่หลวงพ่อ.com เมื้อกี้เองครับ
    เลยมา post แทนให้ไม่ทันครับ

ขอบคุณในข้อมูลดีๆครับพี่คนเก่า(good)

15. ROJKAJORN

ROJKAJORN เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2004
    พอดีเห็นกล่าวถึงบทสวดอิติปิโสรัตนมาลา ของหลวงปู่โต ไม่ทราบว่าพอจะหาได้จากที่ไหนครับ อยากได้ไว้สวดบ้าง ขอบคุณครับ

16. โมฆบุรุษ

ผมเองเพิ่งเจอบทสวดนี้เมื่อต้นปีนี้เองครับ
    ในหนังสือชุด"สมาธิ" โดยอาจารย์หลายๆท่าน
    พิมพ์โดยธรรมสภา เล่มละ ๑๐๐ บาท
    เล่มที่ว่าคือ การเจริ_สมาธิ ด้วยการสวดพระพุทธมนต์
    โดย สมเด็จพุฒาจารย์(โต พรหมรังสี) ครับ
    หน้าปกเป็นสีม่วงครับ

หากสวดบทนี้บทเดียว ผมใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมงครับ
    อ่านคำแปลมาก็ซึ้งกินใจพอๆกับบทอุปปาตะสันติครับ

17. คนเก่า

รักชอบบทใด สวดบทนั้นจะมีผลแก่ผู้สวดมากที่สุด

เพิ่งเมื่อครั้งที่แล้วที่หลวงพี่เข้ามา ท่านเมตตาเล่าให้ฟังถึงพนมเทียน ผู้ซึ่งหลวงพี่มีความสนิทสนมตั้งแต่ยังอายุไม่มาก เรียกขานท่านว่าครู ครั้งหนึ่งครูเคยป่วยหนัก บนว่าหากหายป่วยก็จะสวดชินบั_ชรถวายแก้บนวันละ 500 จบ

ครั้นหายป่วย ก็สวดเป็นประจำดังสัตยาอธิษฐาน สวดไปสวดมาได้อภิ__า ขนาดว่าฝรั่งเอากระจกกันกระสุนมาให้ลอง ซึ่งลองกับกระสุนขนาดให_่แล้วไม่เข้า ครูบอกให้ลองยิงใหม่โดยนำกระสุนขนาดเล็กมาเป่า กระสุนทะลุ ฝรั่งตาเหลือก ช็อค จนครูต้องปลอบว่า ไม่ต้องกลัวไป กระจกกันกระสุนนั้นใช้ได้ดีแล้ว มีคนเป่ากระสุนให้ยิงเข้าได้อย่างนี้ไม่กี่คนหรอก

18. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อประมาณ สอง สาม สี่.. วันที่แล้ว (จำวันไม่ได้) ......... เล่น msn เจอคุณ กระเจียว.... คุณกระเจียวอายุ 20 เมื่อเดือนที่แล้ว เห็นว่างั้น .... แล้ว กระเจียวก็บอกว่า คุณ เกจิหนุ่ม ก็ 20 เหมือนกัน... เย้ๆ เกิด 2527 เหมือนกัน..

19. พฤติจิต

พฤติจิต เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2004
    สาธุ สาธุ ดีเหลือเกินครับ คุณ คนเก่า ดีมากๆ เพราะชอบสวดมนต์มากๆ แต่ทำอย่างไรก็ไม่มีกุศโลบายที่ทำให้เป็นสมาธิได้มากเท่านี้ครับ สาธุ