กรรมอะไร...ทำไมรักแต่คนมีเจ้าของ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย มณีอินทร์, 23 พฤศจิกายน 2007.

1. มณีอินทร์

มณีอินทร์ สมาชิก

18 พฤศจิกายน 2007
    ครั้งหนึ่งในชีวิต ของหญิงสาวทุกคน คงหวังและอย่างที่จะสมหวังกับความรักและได้แต่งงานอยู่กินด้วยกัน อย่างมีความสุข แต่มันจะเป็นเพราะผลกรรมอะไรค่ะ ที่ดลให้เราได้พบเจอแต่คนที่มีคู่ครองแล้ว เข้ามาเกี่ยวข้องไม่รู้จบ หนีจากคนหนึ่ง ก็เจอกับอีกคน โดยที่มาในรูปแบที่แตกต่างกัน ที่เหมือนกันคือมีครอบครัวแล้ว แล้วจะต้องทำยังไงให้หลุดพ้น เพราะยิ่งหนีเหมือนยิ่งเจอ และก็หนักขึ้นเรื่อยๆ มีคนเคยทักค่ะว่า ดวงคู่ จะต้องเป็นแบบนี้คือ ไม่เป็นน้อยก็ต้องเป็นพ่อม้าย จะแก้กรรมนี้ ได้ยังไงค่ะ ทุกวันนี้ก็หมั่นทำบุญ ให้ทาน ว่างๆก็จะไปทำวตรเย็น สวดมนต์ นั่งสมาธิ แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายอยู่ค่ะ เพื่อจะแก้ได้บ้าง ไม่รู้ว่าจะช่วยได้ไหม แต่ก็ทำค่ะ ไม่อยากทุกขือย่างนี้แล้ว ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

2. magic_storm

magic_storm เป็นที่รู้จักกันดี

ถือศีลให้ครบ 5 ข้อให้ได้ทุกๆวันครับ เรื่องรักๆใคร่ๆเนี่ย มีผลมาจากผลของกรรมในการผิดศีลข้อ3 อีกอย่างยังมีเจ้ากรรมนายเวรเข้ามาเกี่ยวข้อง จึงจำเป็นต้องอุทิศบุญให้เจ้ากรรม และขออโหสิกรรมจากเจ้ากรรมด้วยความจริงใจ บอกกล่าวทำนองว่า ต่อไปเราจะรักเดียว ใจเดียว ไม่ประพฤติผิดศีลข้อกาเมอีก ขอให้เจ้ากรรมให้อโหสิกรรม และเมื่อรู้ว่ามีเจ้าของแล้วก็ควรหักห้ามใจ ไม่ให้ไปยุ่งเกี่ยวกับเขาอีก ต้องบังคับใจให้ได้ ก็รู้อยู่น่ะครับว่าอาจจะบังคับยากสักหน่อยเรื่องใจเนี่ย แต่ต้องพยายามครับ โดยเฉพาะทำอะไรที่ต้องผิดศีลเนี่ย อย่าทำเป็นดีที่สุด อย่าปล่อยให้อารมณ์ กิเลส อยู่เหนือเรา ไม่งั้นความวุ่นวายก็จะบังเกิดแก่เราไม่มีที่สิ้นสุดครับ ถ้ายังตัดไม่ได้ ก็ข่มมันไว้ก็ยังดีครับ

พวกรักไม่สมหวัง ก็ให้ทำเช่นเดียวกันครับ

***ข้อย้ำนะครับว่า*** ทำบุญแล้วอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวรที่เกี่ยวข้องกับเรื่องรักคนๆนั้น ไม่ใช่การแผ่เมตตาครับ เขาจะอยู่เป็นสุขสบายขึ้น ก็เพราะอำนาจแห่งบุญที่คุณอุทิศไปให้เขาครับ เมื่อเขารับรู้แล้ว เขาก็จะให้อภัยคุณเอง โทษหนักก็อาจกลายเป็นเบา โทษเบาก็อาจกลายเป็นไม่มีเลยครับ

3. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุค่ะ.... เรื่องของความรัก ไม่ว่าจะสุข จะทุกข์ เป็นเรื่องของกรรมทั้งสิ้นค่ะ

4. ดาราจักร

ดาราจักร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 สิงหาคม 2007
    คิด และ ทำ ให้มีความสุขใจครับ

ถ้า สมหวัง เราก็จะมี ความสุขทางโลก ตามที่เราต้องการจะครอบครองครับ

ถ้า ผิดหวัง แล้ว ปฏิบัติใจ ก็จะเป็น ความสุขทางธรรม ที่เราต้องรู้ว่า คนส่วน

ใหญ่ในโลกรอบๆตัวเรานั้น ยากจะมาเข้าใจ ดีซะอีก เราอาจได้เป็นอริยะชนนะ

สำหรับ คน เราบนโลก ย่อมมีความทุกข์ ทั้งหลาย ไม่ว่า อยากได้ อยากมี

อยากรัก อยากสมหวัง ไม่อยากผิดหวัง ไม่อยากจน ไม่อยากเจ็บป่วย

อยากอิ่ม ไม่อยากอด อยากอร่อย ไม่อยากแหวะ อะไรแบบนี้

ไม่มีอะไรที่ไม่เป็นทุกข์ครับ ไม่มีอะไรที่เป็นความสุขที่ไม่เจือด้วยทุกข์

แต่ไหนๆก็ไหนๆ มีเคล็ดลับชาวบ้านๆมาบอก

อะไรๆ ที่เราต้องใจรัก และปรารนา เรามักจะไม่สมหวัง และต้องเสียใจ

อะไรๆ ที่เราไม่ใส่ใจมากเกินไป ไม่หวังอะไรมาก มีเปอร์เซ็นต์สูงกว่า

ทำใจให้ได้อย่างนี้นะ มันมีเหตผลอ่ะ เรื่องการกระทำก็ไม่เหมือนกันแล้ว

ถ้าคิดไม่เหมือนกัน แล้วค่อยๆคิด ค่อยๆทำ ทุกๆอย่างจะดีขึ้นเอง

อ๋อ อีกอย่าง อย่าลืม ศีล ทาน และสมาธินะครับ เราจะมีปัญญา และสติ

ในการเข้าใจและแก้ปัญหาครับ

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2007
  5. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ทำใจให้เข้มแข็ง ไม่อ่อนไหวเกินไปซิครับ ถ้าเขามีครอบครัวแล้วก็อย่าไปยุ่งด้วย อย่าเผลอใจชอบเขาซิคุณ รอไปจนกว่าจะเจอคนที่ไม่มีพันธะที่คุณรอคอยครับ

6. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    อันนี้เป็นเศษกรรมจากข้อ กาเม น่ะ ครับ

ต้องทำใจน่ะ.....ถ้าเลี่ยงไม่ได้ เพราะเป็นกรรมที่ติดพันกันมา
    แต่บางทีก็ทำใจยาก เพราะของแบบนี้ไม่เข้าใครออกใคร
    ใครไม่เจอเองไม่รู้ มันเจ็บปวดหัวใจหลายอยู่......

ถ้าจะให้เป็นน้อย....เลือกพ่อหม้ายดีกว่า ครับ ไม่ผิดศีล

แต่ถ้าทำใจไม่ให้รักได้แล้วถือศีลนั้น ประเสริฐสุด ครับ

7. pum_anatta

pum_anatta เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาทุกท่านค่ะ
    เป็นคล้ายๆกับคุณมณีอินทร์เลยค่ะ
    คือจะมีแต่คนที่มีแฟนแล้วเข้ามา
    แล้วก้อจะโกหกเราสารพัด
    พอเรารักแล้วถึงมารู้ทีหลังว่ามีแฟนแล้ว
    ตัดใจลำบากมากๆ
    ต้องเป็นทุกข์แบบสุดๆ
    มีผู้รู้บอกว่าเป็นเพราะกรรมข้อกาเมค่ะ
    เค้าแนะนำให้รักษาศีล8อย่างน้อยอาทิตย์ละวัน
    แล้วก้อเหมือนอย่างที่หลายท่านบอกคือ
    อุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรค่ะ ฯลฯ
    ที่สำคัญตอนนี้ต้อง "ใจแข็ง" ค่ะ
    ทำยากมากกกกกก
    แต่ก้อต้องทำ
    ไม่งั้นก้อต้องเป็นต้องเจอแบบนี้อีก
    เข้าใจคุณมณีอินทร์เพราะเป็นเหมือนกันนี่แหละค่ะ
    ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
    ^_^

8. แอบยิ้ม

แอบยิ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    สัจจธรรมแห่งความรัก

พระพุทธองค์ตรัสสอนว่า "ความรักเกิดจากเหตุ ๒ ประการคือ บุพเพสันนิวาส เคยอยู่ร่วมกันมาในปางก่อน ปัจจุบันพอเห็นกันจึงปิ๊งขึ้นมาทันที (แต่ถ้าไปกันไม่รอด บางคนเรียกว่า บุพเพอาละวาด...คือน่าจะอย่าเจอกันดีกว่า) และความเกื้อกูลกันในปัจจุบัน (รวมทั้งความใกล้ชิด) ทำให้เกิดความเห็นใจและรักกันในที่สุด๐๐๐แต่คำสอนที่ควรตระหนักอย่างยิ่งคือ....ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์...ใครมีรัก ๑๐๐ ก็ทุกข์ ๑๐๐...มีรัก ๕๐ ก็ทุกข์ ๕๐...จนกระทั่งหมดรัก (ด้วยอำนาจแห่งกิเลสตัณหา) ก็จะไม่มีทุกข์ ที่เกิดจากความรักเลยครับ...และ "นัตถิ อัตตะสะมัง เปมัง" "ความรักอื่นใดจะเสมอความรักตนไม่มี" หายากครับที่จะหาคนผู้มีความรักคนอื่นมากกว่ารักตัวเอง ผมคิดว่า แท้จริงแล้วความสุขที่แท้จริงของคนเรานั้น เกิดจากการมีจิตใจที่สงบ ๆ เป็นความสุขที่ยั่งยืนด้วย ไม่ทะร่อทะแร่สุกๆดิบๆและมีปัญหาตามมาเยอะเหมือนคนผู้ IN LOVE อยู่....แม้กระทั่งการสนทนาธรรมกับผู้ใฝ่ธรรม ก็อาจคุยกันตลอดทั้งคืนอย่างมีความสุขออกรสออกชาติได้ ไม่แพ้คู่รักที่คุยกันกระหนุงกระหนิงตลอดทั้งคืน เช่นกัน แล้วความรักเช่นใดเล่า ที่จะไม่เป็นทุกข์...ความรักด้วยอำนาจเมตตาธรรม โดยต้องมีปัญญาคอยกำกับตลอดสายด้วย....อย่างสูงสุดคือ ความรักของท่านผู้หลุดพ้นจากกิเลสโดยสิ้นเชิงแล้ว (พระอรหันต์) ถ้าความสุขทางโลกไม่ทำให้เราสมหวัง แถมบางครั้งก็ผิดหวัง เรามาแสวงหาความสุขในทางธรรม มีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่ง เพื่อความสุขที่เป็นอมตะมหานิรันดร์กาล...ไม่ดีกว่าหรือครับ ?

9. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมอะไรผมไม่รู้นะ แต่ถ้าไม่อยากให้เป็นแบบนั้นอีก มาแอบรักผมดิ ผมยังโสด
    (deejai)

10. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ก็ว่านะ ใครไม่เจอเองไม่รู้ เฮ้อ! อนิจจังจริงๆ

11. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    เเล้วถ้าเป็นเเบบเพื่อนละค่ะ คืออะไรคือเราอ่ะ มีเพื่อนสนิทกันได้ไม่กี่ปีก็ต้องเเยกกัน มาเจอเพื่อนใหม่สนิทกัน ก็ต้องทะเลาะ กัน เข้ากันไม่ได้อีก คนที่เข้าใจดีกะเรานานมาเขาก็ต้องย้ายบ้านไรเงี้ย เราต้องมาเหงาคนเดียวอ่ะ ไม่มีเพื่อนเเท้ มีเเต่ก็ต้องไปอ่ะ มันเป็นกรรมอะไรค่ะสงสัยมานานเเล้วค่ะ ใครก็ได้ตอบทีค่ะ

12. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ทำมาแบบไหนก็โดนแบบนั้นแหละจ้ะ

13. Nirvana

อิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่มีอะไรหรอก น่ะ

เป็นธรรมดาของโลกที่คนเราถ้ามีความเห็นไม่ตรงกันก็อยู่ด้วยกันไม่ได้

ส่วนคนที่ถูกใจแต่ต้องพลัดพรากก็ต้องถือว่า ทุกคนมีเส้นทางของตนเอง

มองดูของตัวเองดีกว่า ทำตนเองให้ดี แล้วเดี๋ยวสิ่งดีๆจะเข้ามาหาเอง น่ะ
    อันนี้รับรองว่า "แน่นอนกว่า" กันเยอะเลย

(deejai) (deejai) (deejai) (deejai) (deejai)

14. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

คนมีเจ้าของแล้วก็ดีนะคุณ
    ได้ผ่านการพาสเจอร์ไรท์แล้ว

บางคนอยากเป็นคนแรก บางคนอยากเป็นคนสุดท้าย
    แย่งกันมาก 2 ตำแหน่งนี่อะ

ส่วนผม ถ้ามาแล้วก็อย่าแซงคิว แตกแถว เป็นอันว่าใช้ได้
    จะหัวแถวท้ายแถว ก็ให้คนอื่นไปเถอะ

15. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นไม่มีคำว่าบังเอิญ ทุกอย่างมีที่มาและที่ไปมีเหตุและมีผล ยึดหลักทำดีไว้ดีกว่าค่ะ ระมัดระวังตัวในการดำเนินชีวิตในแต่ละวัน ค่อย ๆ ระวังตั้งแต่เริ่มการคิด การพูด การวางตัว ให้อยู่ในหลักศีล 5 และชีวิตเราจะค่อย ๆ เปลี่ยนไปเจอในสิ่งที่ดีสะท้อนกลับมา เริ่มต้นที่คนใกล้ตัวที่สุดก่อนนะคะ ลองดูนะคะ แล้วชีวิตจะเจอสิ่งที่ดีทุก ๆ อย่างแน่นอนค่ะ(kiss)

16. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญจากการให้ธรรมทานของทุกท่านครับ
    สาาาาา...ธุ
    สาาาาา...ธ
    สาาาาา...ธุ
    ให้ดังไปถึงพระนิพพาน<O:p</O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

17. มณีอินทร์

มณีอินทร์ สมาชิก

18 พฤศจิกายน 2007
    อนุโมทนาค่ะ...สำหรับคำแนะนำดีๆ

ต้องขอขอบคุณ และร่วมอนุโมทนากับทุกท่านที่เข้ามาอบรมจิตให้กับเรา
    บางทีเราอาจจะต้องการคนที่เข้าใจ และศึกษาในเรื่องเดียวกัน เพื่อเป็นเพื่อนในการสนทนา จะพยายามนำทุกความคิดเห็นมาประยุกต์และแก้ไขความทุกข์ใจให้สว่างในดวงจิต เราเชื่อในผลของกรรม ..กรรมเก่าไม่มีใครลบล้างได้ กรรมปัจจุบันจะช่วยเจ้าเอง (อมตะธรรม สมเด็จโต ) ก็หวังให้ทุกอย่างคลี่คลายไปได้ด้วยดี ด้วยเถิด สาธุ......................(kiss)

18. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    ความรักถ้ารักด้วยกิเลิสตัญหาก็ไม่ยั่งยืน แต่ถ้ารักด้วยความมีเมตราความรักนั้นก็จะยั่งยืน

19. Nirvana

อ้อ.....เกือบลืมไป

ในตำราพยากรณ์ดวงบุคคลหลายสำนัก มีการกล่าวถึงดวงของคนที่จะต้องมีคู่ที่มีตำหนิ หรือ ญ. ที่ต้องเกิดมาเป็น "น้อย" ของ ช. เท่านั้น

ซึ่งตามประสพการณ์และครูอาจารย์เคยยกตัวอย่างก็เป็นจริงตามตำรา

ในสมัยโบราณการเป็นเมียน้อยถือว่าเป็นเรื่องปกติในสังคมไทย แต่เมื่อบ้านเมืองเปลี่ยนไป จึงเกิดเป็นเรื่องที่ยอมรับไม่ได้ ปัญหาต่างๆจึงเกิดตามา

มีคำแนะนำว่าหากจะต้องเป็นไปตามนั้นก็อย่าไปแต่งงานกันเป็นพิธี เพราะไม่มีดวงคู่บารมี มีแต่ดวงคู่อุปถัมภ์

ให้อยู่กันเงียบแล้วทำสนธิสัญญาไม่รุกรานกัน ไม่เบียดเบียนกัน

เรื่องอย่างนี้เป็นกันหมดทั้งกามภูมิ มิฉะนั้นคงไม่มีนางฟ้าจำนวนมากเป็นบาทบริจาริกาของเทพบุตรที่มีบารมีหรอก

ที่ว่ามานี่ไม่ได้ยุยงส่งเสริมใครน่ะครับ แต่เป็นอีกทางหนึ่งที่ควรจะไปพิจารณา
    เพราะเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่ผ่อนปรนสถานการณ์ไม่ให้เลวร้ายได้

ซึ่งความจริงเรื่องแบบนี้ มีให้เห็นทุกวันในสังคมปัจจุบัน เพียงแต่จะรู้ จะบอกกล่าวกันหรือไม่เท่านั้น

20. siriwan2527

siriwan2527 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณมณีอินทร์ค่ะ สู้ๆ นะค่ะ ตอนนี้ก็กำลังต่อสู้กับความรู้สึกนี้อยุ่เหมือนกัน ถ้าเรารู้แน่แล้วว่าทางที่จะไปมันทุกข์แน่นอนก็อย่าเดินไปดีกว่าค่ะ กำลังบอกตัวเองอยู่อย่างนั้นเหมือนกัน จะยอมทุกข์แบบเหงาๆ เพียงเรื่องเดียว ดีกว่ามีความรักแล้วต้องเจอกับทุกข์อะไรอีกไม่รุ้อีกมากมาย ( อ่านมาจากวาทะดังตฤนนะค่ะ ) สาธุ ขอให้ทำใจได้ไปพร้อมๆ กันนะค่ะ