กะลาแกะราหูกับท้าวเวสสุวรรณ ห้อยเอวไม่ได้หรือครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nontaburi, 8 สิงหาคม 2017.

1. nontaburi

nontaburi เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมคาดเอวรวมกับตะกรุดเบี้ยแก้มาตั้งหลายปี
    เมื่อวานตอนปลด เบี้ยแก้ให้เพื่อนขอดู
    โดนด่าซะหูชา
    เลยพยายามกูเกิ้ล แต่ไม่ได้รับคำตอบ
    ลองถามพี่ๆสมาชิกดูครับ ขอบคุณครับ

2. jb007

jb007 เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2010
    ไม่ได้ครับ เป็นเทวดาทั้งสององค์ โดยเฉพาะท้าวเวสท่านเป็น 1 ใน 4 เทพผู้ปกครองสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา ห้อยต่ำกว่าอกถือว่าไม่ให้ความเคารพครับ

3. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เบี้ยแก้ก็ไม่ใช่จะเอามาห้อยเอวได้ทุกสำนักนะครับ เช็คสำนักให้ดีๆก่อน อย่างเบี้ยแก้สำนักวัดกลางบางแก้ว ครูบาอาจารย์(หลวงปู่บุญ,หลวงปู่เพิ่ม,หลวงปู่เจือ)ท่านลงทางพุทธคุณไว้นะครับ ห้ามเอาลงมาต่ำกว่าเอวเด็ดขาด ต้องเช็คให้ดีๆว่าสำนักไหนลงวิชาทางไหนไว้
    ส่วนราหูกะลาแกะ,ท้าวเวสสุวรรณ อันนี้เป็นที่รับรู้กันโดยทั่วไปอยู่แล้วว่าให้แขวนคอ ห้ามต่ำกว่าเอว เผลอทำพลาดไปแล้วก็สวดบทขอขมา(สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม พันเต.....)ครูอาจารย์แล้วเอามาแขวนใหม่ให้ถูกต้อง

4. nontaburi

nontaburi เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
  5. ธีระนะโม

ธีระนะโม เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    ตามท่านทั้งสองด้านบนเลยครับ ท้าวเวสสุวรรณ และกะลา ไม่ควรห้อยต่ำกว่าเอว
    เครื่องรางบางชนิด ก็ไม่ควรต่ำกว่าเอว ถ้าจะแยกผมแนะนำเหน็บกระเป๋าเสื่อครับ