การถวายน้ำและดอกไม้ในการบูชาพระที่โต๊ะหมู่บูชา

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 13 สิงหาคม 2007.

แท็ก: แก้ไข
  1. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เรียนถามผู้รู้ทุกท่าน

ผมขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการถวายน้ำและดอกไม้บูชาพระที่โต๊ะหมู่บูชาครับ โดยโต๊ะหมู่บูชาของผมเป็นโต๊ะ 9 นะครับ

1.ผมมีพระพุทธรูป เทพ และพระมหากษัตริย์ ตั้งวางรวมกันบนโต๊ะ (อยู่คอนโดครับ พื้นที่ห้องมีจำกัด) โดยมีรวมกันประมาณ 16 องค์ (พระพุทธชินราช เป็นองค์ประธาน พระศรีศากยะมุนี พระพุทธโสธร พระประจำวันเกิด พระพิฆเนศ พระศิวะ พระนเรศวรมหาราช พระเจ้าตากสินมหาราช เสด็จพ่อ ร.5 ฯลฯ)
    - ปกติผมถวายน้ำ 16 แก้ว (แยกแต่ละองค์) และพวงมาลัย 16 พวง (แยกแต่ละองค์) ถูกต้องหรือเปล่าครับ
    - หากผมจะถวายแค่พระประธาน (พระพุทธชินราช) องค์เดียวจะได้หรือเปล่าครับ
    - หรือผมถวายที่โต๊ะวางเทียนและกระถางธูปด้านหน้าโต๊ะหมู่ดีครับ (ถวายแค่ชุดเดียว)

2. กรณีน้ำในแก้วที่ถวายพระนั้น ผมจะล้างและเติมใหม่ทุกๆวันพระ แต่ถ้าระหว่างนั้นน้ำพร่องลงไป ผมจะเติมน้ำเพิ่มได้หรือเปล่าครับ หรือว่าควรจะเทน้ำเก่าออก และน้ำไปล้าง แล้วค่อยเติมครับ

เหตุผลที่ผมถาม คือ
    1) ผมคิดว่าจะเอาค่าดอกไม้ที่ถวาย จากเดิม 16 ชุด เหลือเพียง 1 ชุด ไปทำบุญครับ (ไม่ได้ตั้งใจประหยัดเงินนะครับ)
    2) แก้วน้ำที่ผมถวายมีเยอะจริงๆครับ ถ้านับรวมที่ถวายพระเครื่องด้วยก็ประมาณ 25 แก้วครับ แต่ผมอยากให้น้ำเต็มแก้วทุกวันครับ ก็เลยถามว่า ถ้าเติมโดยไม่ล้างจะผิดหรือเปล่า

ขออภัยนะครับ หากตั้งกระทู้ผิดห้อง

ขออนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2013
  2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    นานาจิตตัง

การถวายน้ำแก่พระพุทธรูปและพระสงฆ์สาวกนั้น เท่าที่รู้ไม่ข้อกำหนดตายตัวครับ ไม่ถวายก็ได้ จะถวายก็ได้ เพราะท่านเหล่านั้นเข้านิพพานแล้ว ไม่ยินดียินร้ายในเรื่องของดื่มกิน แต่ถ้าดอกไม้พวงมาลัยต้องให้ครับเพราะมีอานิสสงส์ในการถวายดอกไม้ครับ บูชาท่านด้วยดอกไม้เครื่องดีครับ
    ถ้าเรานับองค์ท่านครบถ้วนจะถวายทุกองค์ท่านก็ดีครับ หรือจะถวายพานเดียวก็ไม่ผิดครับ

ส่วนองค์เทพ ต่าง ๆ ท่านก็ยังมีกิเลสอยู่ ควรจะถวายน้ำชาแทนน้ำเปล่าหรือจะถวายอย่างไรก็ได้ครับ ต้องรู้ว่าแต่ละองค์ชอบอะไร
    ^-^ ^-^ ^-^

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    1-ถวายน้ำ และ พวงมาลัย ๑๖ ที่ ไม่ผิดครับ
    -ไม่ดีครับ ถวายน้ำให้พระประธานองค์เดียว ควรจะตั้งจิตว่าขอถวายน้ำ และ พวงมาลัยนี้แก่พระรัตนตรัยโดยให้พระประธานเป็นผู้รับ ส่วนองค์เทพต่าง ๆ ควรถวายเหมือนเดิม

2 เติมได้ครับ ถ้ายังดูสะอาด

4. แม่น้องนน

แม่น้องนน เป็นที่รู้จักกันดี

จากคำถามข้อ 1 ของคุณ komodo อยากทราบว่าเวลาวาง หรือจัดตั้งองค์พระพุทธรูป เทพ หรือองค์พระมหากษัตริย์ จะต้องจัดเรียงลำดับแบบไหนคะ ถึงจะถูกต้อง เพระที่บ้านก็มีคล้าย ๆ กันแต่ไม่เยอะเท่าคุณ komodo ขอบคุณค่ะ

5. น้องเอง

น้องเอง เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    มารอผู้รู้ชี้แนะเหมือนกันค่ะ :-D

6. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    พระกับเทพ จะต้องแยกโต๊ะบูชากันนะครับ ไม่ใช่อยู่ในหมู่เดียวกัน

ส่วนน้ำหรือ พวงมาลัยก็เช่นกัน แต่อาจถวายตรงกลางเป็นส่วนรวมได้
    แต่ต้องของแต่ละชุดครับ

พื้นที่จำกัด ก็ต้องแยกกัน อยู่ดี ลองข
    ยับขยายให้มีพื้นที่ว่างนิดหนึ่งก็ยังดี
    วางเทพให้ต่ำกว่าพระไว้นะครับ

7. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    ผมวางพระตรงกลางครับ (จากด้านหน้าขึ้นด้านบน) เทพด้านหน้า (ซ้ายขวา) แล้วก็พระมหากษัตริย์ด้านข้าง (ชั้น 2 ซ้าย ขวา)

คิดว่าวางไม่ถูกเท่าไหร่หรอกครับ ตอนนี้ก็ว่าจะซื้อโต๊ะหมู่เล็กๆมาแยกพระกับเทพครับ แต่พอดีเพื่อนไม่ว่าง เลยยังไม่ได้ไปซื้อครับ

ปล. ผมก็ถวายแค่น้ำ ดอกไม้ ผลไม้ และนมครับ (ไม่มีอาหารคาว)

8. นายเทิด

นายเทิด เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำนี่เลยมีจังหวะก็วันที่ 18 นี้ ได้จังหวะก็กระเถิบเข้าไปถามหลวงพี่เล็กเลยไม่ว่างก็บ้านอนุสาวรีย์ก็เหมาะ คำตอบชัดเจนแน่นอนถูกต้องเด็ดขาดปฎิบัติตามได้ตลอดไป ยังได้ลงในหนังสือกระโถนข้างธรรมมาสน์อีกด้วยคนที่มาทีหลังก็จะได้รู้เป็นแนวทางที่ถูกต้องต่อไป อย่าลืมถามนะ โมทนาบุญล่วงหน้านะ

9. Komodo

145
    ถ้ามีโอกาสจะลองถามดูนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2013
  10. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามผู้รู้ทุกท่าน

ผมขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับการถวายน้ำและดอกไม้บูชาพระที่โต๊ะหมู่บูชาครับ โดยโต๊ะหมู่บูชาของผมเป็นโต๊ะ 9 นะครับ

1.ผมมีพระพุทธรูป เทพ และพระมหากษัตริย์ ตั้งวางรวมกันบนโต๊ะ (อยู่คอนโดครับ พื้นที่ห้องมีจำกัด) โดยมีรวมกันประมาณ 16 องค์ (พระพุทธชินราช เป็นองค์ประธาน พระศรีศากยะมุนี พระพุทธโสธร พระประจำวันเกิด พระพิฆเนศ พระศิวะ พระนเรศวรมหาราช พระเจ้าตากสินมหาราช เสด็จพ่อ ร.5 ฯลฯ)
    +++ ย้ายเทพไปไว้ต่ำกว่าพระ แยกโต๊ะก็ได้
    - ปกติผมถวายน้ำ 16 แก้ว (แยกแต่ละองค์) และพวงมาลัย 16 พวง (แยกแต่ละองค์) ถูกต้องหรือเปล่าครับ
    +++ ถูกต้อง
    - หากผมจะถวายแค่พระประธาน (พระพุทธชินราช) องค์
    เดียวจะได้หรือเปล่าครับ
    +++ ได้
    - หรือผมถวายที่โต๊ะวางเทียนและกระถางธูปด้านหน้าโต๊ะหมู่ดีครับ (ถวายแค่ชุดเดียว)
    +++ ก็ดี

2. กรณีน้ำในแก้วที่ถวายพระนั้น ผมจะล้างและเติมใหม่ทุกๆวันพระ แต่ถ้าระหว่างนั้นน้ำพร่องลงไป ผมจะเติมน้ำเพิ่มได้หรือเปล่าครับ หรือว่าควรจะเทน้ำเก่าออก และน้ำไปล้าง แล้วค่อยเติมครับ
    +++ เติมได้ เวลานำไปล้างให้ลาของถวายก่อน (เสสังมังคลายาจามิ)

เหตุผลที่ผมถาม คือ
    1) ผมคิดว่าจะเอาค่าดอกไม้ที่ถวาย จากเดิม 16 ชุด เหลือเพียง 1 ชุด ไปทำบุญครับ (ไม่ได้ตั้งใจประหยัดเงินนะครับ)
    +++ ก็ดี
    2) แก้วน้ำที่ผมถวายมีเยอะจริงๆครับ ถ้านับรวมที่ถวายพระเครื่องด้วยก็ประมาณ 25 แก้วครับ แต่ผมอยากให้น้ำเต็มแก้วทุกวันครับ ก็เลยถามว่า ถ้าเติมโดยไม่ล้างจะผิดหรือเปล่า
    +++ ก็ได้