การทดลองค้นพบ เวลาในความฝันแตกต่างจาก เวลาของโลกมนุษย์

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 ตุลาคม 2004.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    [imghttp://palungjit.org/attachments/a.30876/img]

จากการทดลองในปี 2546
    ผมได้เข้าสมาธิ เพื่อฝึกสติและการควบคุมความฝันแล้วล้มตัวลงนอน

เวลาที่นอนผมเหลือบไปมองนาฬิกา คือ
    เวลา 12.00 นาฬิกา

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในความฝัน

ในระหว่างฝันมีเหตุการณ์ที่แบ่งได้4ตอนใหญ่ คือ

ตอนที่ 1

- เหาะทะลุผ่านกำแพงที่กีดขวางต่างๆ ทดลองใช้กสินอากาศ

- ในระหว่างเหาะทะลุกำแพงได้ฟังเพลงไทยที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน ฟังจากหูทิพย์ เป็นจำนวน
    มากกว่า10 เพลง

- กระโดดข้ามช่องว่างแล้วเดินไปเห็นคนกำลังนอนหลับ แล้วผมก็เดินผ่านไป เหาะไปเรื่อยๆ
    จนเพลงที่ฟังจากหูทิพย์หมดลง

- หลังจากนั้นเหาะไปเรื่อยๆ ไปพบอีกสถานที่หนึ่ง

( คำนวณเวลา ในขณะที่ผมฟังเพลงจากหูทิพย์อยู่ ความยาวของเพลงปกติ
    ไม่สั้นไม่ยาวเกิน

ตามปกติความยาวของเพลง 1 เพลง จะใช้เวลา 3 นาที

ผมฟังไปมากกว่า10 เพลง จะใช้เวลามากกว่า 30 นาที )

ตอนที่ 2

-ไปพบบ้านหลังหนึ่ง เป็นบ้านไม้ มีผู้หญิงกำลังยืนอยู่ ตรงนอกชานเรือน

- ผมก็เดินขึ้นไปหาเขา และไปกอดเขา

- และผมก็เดินตามบชานบ้าน ผมสังเกตุเห็นหมาตัวสีดำตัวหนึ่ง และผมก็มองดูหมากำลังทำอะไรบางอย่าง
    *** ช่วงนี้ผมจำไม่ได้แน่ชัดเท่าไหร่ ***

- หลังจากนั้นเหาะไปเรื่อยๆ ไปพบอีกสถานที่หนึ่ง

( คำนวณเวลา ในขณะน่าจะใช้เวลาประมาณ 3 นาที เป็นอย่างต่ำ
    )

ตอนที่ 3

- ไปพบสถานที่หนึ่งเป็นสนามลานกว้าง มีผู้คนจำนวนหนึ่ง ผมก็เล่นท่อนไม้ รู้สึกว่าผมกำลังทดลองพลังจิตอะไรบางอย่างกับไม้
    เป็นเวลาสักพัก

*** ช่วงนี้ผมจำไม่ได้แน่ชัดเท่าไหร่ ***

( คำนวณเวลา ในขณะน่าจะใช้เวลาประมาณ 2 นาที เป็นอย่างต่ำ )

- ผมรู้สึกว่าพลังจิตผมจะหมด หมายความว่าพลังแผ่วเบาลงและกำลังจะตื่นจากความฝัน

- เพื่อเพิ่มพลังให้ตัวเอง ผมก็สวดมนต์ (จากประสบการณ์ที่แล้วๆมาเมื่อผมสวดมนต์แล้วผมสามารถต่อเวลาและเพิ่มพลังได้ )

- บทสวดมนต์ที่สวดในตอนนั้นคือ

*** ช่วงนี้ผมจำไม่ได้แน่ชัดเท่าไหร่ ว่าสวดอย่างละกี่จบ***

1) .นะโม3จบ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุทธัสสะ

( คำนวณเวลา ใช้เวลาประมาณ 20 วินาที )

2). อิติปิโส จำไม่ได้ว่ากี่จบ (ปกติจะอยู่ในช่วง1-3-7 จบ)

ติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะ สัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู

อนุตตะโร ปุริสะธัมมะสาระถิ สัตถาเทวมนุสสานัง พุทโธภะคะวาติ

( คำนวณเวลา ถ้าสวด1จบใช้เวลาประมาณ 25 วินาที
    ถ้าผมสวด 3 จบ ใช้เวลา 1.25 นาที )

3).พะวะตุสัพ จำไม่ได้ว่ากี่จบ ผมคิดว่าหลายจบมาก ตามปกติเวลาผมเพิ่มพลังจิต ผมจะสวดบทนี้วนให้ได้รอบมากๆ

ผมคิดว่าผมสวดมากกว่า1จบ

ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา

สัพพะพุทธา นุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต*

ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา

สัพพะธัมมา นุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต*

สัพพะสังฆา นุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เต*

( นี่คือ1รอบ )

( บทสวดมนต์นี้ผมระลึกได้เอง จากตอนผมเคยสวดตอนเป็นเณร )

( คำนวณเวลา ถ้าสวด1จบใช้เวลาประมาณ 40 วินาที )

มคิดว่าผมสวดมากกว่า1จบ

ตอนที่ 4

- หลังจากนั้นผมรู้ว่าพลังผมเพิ่มขึ้น ผมก็ออกจากสนามเดินไปตามทางที่จะขึ้นไปบนตึก
    ระหว่างทางผมสังเกตุเห็น ว่ามีตู้จดหมายสีแดง *** ตรงนี้ผมจำไม่ได้แน่ชัดเท่าไหร่ว่าเป็นตู้หรืออะไร

และก็เดินสวนกับคน

- ผมก็เดินขึ้นไปบนตึกสูง ระหว่างทางก็สังเกตเห็นผู้คน ผมเดินไปอยู่บนยอดตึก ผมมองลงมาข้างล่าง
    ผมสังเกตุเห็นสนามหญ้าและมีผู้คน

- ผมกระโดดลงจากยอดตึก เมื่อใกล้ถึงพื้นดินผมก็จะเหาะขึ้น แต่ทันใดนั้นผมเหาะไม่ขึ้น
    ผมเลยตัดสินใจดำดินแทนด้วยความรวดเร็ว ใช้กสินอากาศแปลงดิน

( ตามปกติที่เคยๆเล่น ผมชอบกระโดดจากที่สูงเมื่อใกล้ถึงพื้นดินผมจะเหาะขึ้นเล่นๆ )

- พอดำเข้าไปในดิน รู้สึกว่ามืดมากมองอะไรไม่เห็น ผมใช้กสินแสงสว่างเนรมิตแสงขึ้นมาก็สว่าง

- ทันใดนั้นพลังหมดก็ตื่นขึ้นมา

( คำนวณเวลา ในขณะน่าจะใช้เวลาประมาณ 3 นาที เป็นอย่างต่ำที่สุด )

ผมมองดูนาฬิกาที่แขวนอยู่กับฝาบ้าน ผมสังเกตุเห็นได้ว่า เวลานั้น คือ
    เวลา 12.15

*********************************************************************************

เหตุการณ์ที่ผมเผชิญในความฝันทั้งหมด4ตอน เวลาที่ใช้อย่างต่ำที่สุด

คือ

30 +3 +2+(.20)+(.25)+(.40)+3 =

39.42 นาที

*********************************************************************************

เริ่มตั้งแต่นอนคือ 12.00 - 12.15 ใช้เวลาไป 15 นาที เป็นเวลาบนโลกมนุษย์ตามปกติ

แต่เหตุการณ์ทั้งหมดที่ผมเผชิญอยู่ในความฝัน ใช้เวลา 39.42 นาทีเป็นอย่างต่ำ

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
  3. WebSnow

129
    เริ่มตั้งแต่นอนคือ 12.00 - 12.15 ใช้เวลาไป 15 นาที เป็นเวลาบนโลกมนุษย์ตามปกติ

แต่เหตุการณ์ทั้งหมดที่ผมเผชิ_อยู่ในความฝัน ใช้เวลา 39.42 นาทีเป็นอย่างต่ำ
    ********************************************************************************
    เวลาผมเผชิ_เหตุการณ์ในความฝันนั้นก็รู้สึกปกติดีเหมือนเหตุการณ์ต่างดำเนินไปเรื่อยๆบนโลกมนุษย์

ตอนนี้เรารู้ว่า เวลาบนโลกมนุษย์เดินช้ากว่า เวลาในความฝัน
    ความฝันเป็นอีกมิติหนึ่ง

ถ้าคิดตามทฤษฏีสัมพันธภาพพิเศษ

1. มิติบนโลกมนุษย์ นั้นมีความเร็วสูงกว่า มิติในความฝัน
    2. มิติ บนสวรรค์ นั้นมีความเร็วสูงกว่า มิติโลกมนุษย์
    3. มิติ บนพรหมโลก นั้นมีความเร็วสูงกว่า มิติโลกสวรรค์

4. WebSnow

129
    ให้ลองสังเกตดูว่า
    เวลาคนเราหลับฝันไป บางคืนเราฝันตั้งหลายเรื่อง และเป็นเรื่องราวนานมาก
    แต่พอตื่นขึ้นมา เป็นเพียง1คืนเอง

ที่เวลาแตกต่างกันเพราะว่า มิติทั้ง2 นั้นมีความเร็วต่างกัน

-- นี่บอกเราว่า ถ้าเราเข้าไปอยู่ในความฝันเราก็ต้องใช้เวลาในมิติของความฝัน
    -- ถ้าสมมุติว่าเรา เข้าไปอยู่บนสวรรค์เราก็ต้องเวลาของบนมิติสวรรค์

5. ยทะกา

ยทะกา บุคคลทั่วไป

คิดว่าเพราะจิตมีความเร็วและละเอียดสามารถซึมซับข้อมูลมากๆได้ในเวลาอันรวดเร็ว เหมือนเราอัดเทปแบบที่ตัดเสียงรบกวนที่ไม่ต้องการออกไปหมด ก็ใช้เนื้อเทปน้อยกว่าปกติ
    หรือเหมือนเสียงความถี่สูงบันทึกลงกระดาษใช้กระดาษนิดเดียว ถ้านำเสียงนั้นมาทำให้ความถี่ต่ำลงแล้วบันทึกลงกระดาษ ก็ต้องใช้กระดาษยาวๆถึงจะบันทึกได้หมด
    ...เดา...

6. พลายนิล

พลายนิล บุคคลทั่วไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2012
  7. bubbleball

bubbleball บุคคลทั่วไป

อืมกระทู้ของคุณ websnow น่าสนใจมากครับ เป็นกระทู้ที่น่าสนใจมาก แต่สงสัยครับ เรื่องการเหาะเหินเดินอากาศในความฝันนี่ สามารถทำได้ทุกคนไหม ตั้งแต่เด็กแล้วที่ผมมันจะฝันที่จะกระโดดลงจากตึกหรือว่าเหาะไปเลยในบางที ผมก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเรื่องปกติหรือเปล่า หรือว่าผมอ่านการ์ตูนมากไปกันนะ บางครั้งในความฝันผมก็รู้สึกว่าตอนนี้ผมฝันอยู่ และนึกถึงว่าวันนี้ต้องไปทำธุระนี่ ผมก็เลยรีบตื่นขึ้นมาทันที สรุปความสามารถในความฝันเป็นเรื่องปกติธรรมดาหรือไม่ครับ : )

8. คาเมนไรเดอร์

คาเมนไรเดอร์ บุคคลทั่วไป

เหมือนจิตของคนไกล้ตายเลย

ช่วงก่อนตาย เวลานิดเดียว เรื่องในอดีตโผล่เข้ามามากมาย
    เวลาจริงนาน แต่จิตรู้สึกนิดเดียว
    เวลาจริงสั้น แต่จิตรู้สึกนาน
    เป็นไปได้ 2 แบบ เวลาหลับก็เหมือนกันเหมือนการเวลามันหาย ผมว่าโลกเรา มีเพียงแค่ 2 มิติ เท่านั้น ตามที่ฝรั่งบอกว่า มีติที่ 3 4 5...ผมว่าไม่จริง
    1 มิติ ยาว หรือ กว้าง
    2 มิติ พื้นที่ กว้าง x ยาว
    3 มิติ ปริมาตร กว้า xยาวxสูง
    4 มิติ เสือกมีกาลเวลาเข้ามาเกี่ยว
    แล้วแม่งยังมี มิติที่ 5 6 7 8......จะจบใหมเนี่ย

สำหรับผม มี 2 มิติเท่านั้น

มิติที่มีรูป มันจะมี ขนาด ปริมาณ ลักษณะ เวลา การเปรียบเทียบมาเกี่ยวข้อง มีจิตก็ย่อมมีเวลา วันหลังผมจะเขียนเปรียบเทียบแบบ ตรรกะ ตาเนื้อให้ดู

มิติไร้รูป เป็นจิต ที่อยู่เหนือ ตัวบ่งปริมาณใดๆ

เวลาจิตสัมผัสอะไร จับ อะไรอย่างเดียว เวลาหาย เฉย

------------------------
    สู้เขาต่อไปเถอะ ไอ้มดเอ็ก

9. rosey

rosey เป็นที่รู้จักกันดี

1 ขณะจิตไซร้ .. ชั่วราตรีกาล .

10. WebSnow

129
    update รูปภาพ
    [imghttp://palungjit.org/attachments/a.30876/img]

11. littleweb

littleweb เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    เคยฝันเหมือนกัน แทบทุกครั้งที่ฝัน จะฝันว่าเหาะได้ เหยียบอากาศได้บ้าง เหยียบได้สูงบ้าง ต่ำบ้าง หรือบ้างพยายามจะเหยียบให้สูงขึ้น แต่รู้สึกว่าตัวหนักเหลือเกิน แต่บางครั้งก้ตัวเบามากๆ เหยียบอากาศขึ้นไปสูงเทียบเท่าตึก3-4ชั้นเลยทีเดียว เป็นเรื่องที่ฝันเป็นปกติไปแล้ว เคยฝันนะว่าอยู่ตึกสูงเปน10ชั้น แล้วก็ชอบโดดลงมาเล่นๆโดยคิดในใจว่าเราสามารถเหาะได้นิ เราไม่กัวตายสักนิดเดียว เป้นเรื่องสนุกซะทีอีกที่เหาะได้ ในฝันก้มองคนอื่นว่าเขาไม่เห้นเหาะกันได้สักคนเดียว ทำไมเราเหาะได้ พอได้อ่านที่เว็บโพส ไม่คิดว่าจะมีคนเหมือนเราอยู่ด้วย แต่ก้เคยฝันแบบหลายเรื่องใน1คืน จำได้แต่ละเรื่องฝันนานมากๆ แต่ก้ไม่เคยจับเวลาสักที

12. WebSnow

129
    การทดลองทำให้ผมได้ Idea เวลาของสวรรค์

13. supkoong

supkoong สมาชิก

เคยฝันว่ามีคนบอกว่าได้เวลาตื่นแล้วแล้วก็ตื่นขึ้นมา ลืมตาแป๋วสักไม่กี่วิ นาฬิกาปลุกก็ดัง บางทีฝันว่าบินไปในอวกาศเสียวๆดีหนุกหนานๆ แต่ที่ฝันว่าเจอผู้หญิงตอนนี้ไม่ค่อยเจอแฮะ เลยไม่ได้กอดเหมือนพี่เวปสโนว

14. poramase

poramase เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2005
    เป็นข้อมูลที่น่าสนใจมากครับ จะลองไปหาวิธีทดลองดูมั่ง

15. ภูมิริน ภาวนา

ภูมิริน ภาวนา สมาชิกใหม่

30 สิงหาคม 2005
    มิติของโลกมี สามมิติ คือความตื้น ลึก ลดหลั่นกันไป ในที่นี้เรียกว่าสามมิติ หากแต่มิติแห่งจิตนั้น ทับซ้อน กันที่ความละเอียดแห่งจิต หรือภูมิธรรมแห่งจิตนั้น ซึ่งก็เทียบเคียงกับคลื่นความถิ่วิทยุ อาศัยกาลเวลาเดียวกัน พื้นที่เดียวกัน หากแต่คลื่นนั่นๆ วิ่งไปพร้อมกันแต่ไม่รบกวนซึ่งกันและกัน สิ่งนั้นแป็นเพราะเหตุใด สิ่งนั้นเป็นเพราะ ความละเอียดของความถี่ของแต่ละคลึ่นนั้นๆ ส่วนในความละเอียดแห่งจิตนั้นมีลักษณะเช่นเดียวกัน แต่เปลี่ยนจากความถี่แห่งคลึ่นกระแสไฟฟ้า มาเป็น ความละเอียดแห่งภูมิธรรมแห่งจิต คนธรรมดาไม่สามารถมองเห็นได้ หากแต่มี มนุษย์ผู้ฝึกจิตเท่านั้นที่สามารถมองเห็นได้ แต่ก็เห็นได้ไม่ทั้งหมด จะมองเห็นได้แต่เฉพาะในส่วนที่ตนเองได้ภูมิแห่งธรรมนั้นๆและส่วนที่ภูมิธรรมที่น้อยกว่าลงมา แต่ส่วนที่ภูมิธรรมสูงกว่าไม่สามารถมองเห็นได้ ยกเว้นไว้เสียแต่ว่ามีผู้ที่มีภูมิธรรมที่สูงกว่าท่านอนุเคราะห์ให้ จึงสามารถมองเห็นได้ เช่นตอนที่พระพุทธองค์ทรงทำการเปิดโลกให้ไตรภพได้มองเห็นซึ่งกันและกัน หมายเหตุ ที่ใช้คำว่า คน กับ มนุษย์ เพราะ คน แปลว่า สัตว์คนไม่ได้มีภูมิธรรมอะไรมากนักมีเพียงแต่ภูมิปัญญา ธรรมดาไว้หากินเห่านั้น ในส่วนของคำว่า มนุษย์ ต่างจาก คน เพราะว่า มนุษย์ แปลว่า ผู้ประเสริฐ ซึ่งพัฒนามาจากสัตว์คน แต่อยู่ๆจากสัตว์คนจะมาเป็นมนุษย์เละไม่ได้ ต้องผ่านการฝึกฝนแห่งจิตที่ถูกต้อง ตามแนวทางแห่งพระพุทธองค์ จึงจะพัฒนาจากความเป็นสัตว์คน มาเป็นมนุษย์ได้
    ความฝันเป็นมิติที่ยาวนานกว่ามิติธรรมดา เพราะกาลเวลานั่น ก็เสมือนกับมิติต่างแห่งจิตนั้นๆ

16. แพร

แพร Active Member

13 กรกฎาคม 2005
  17. อิทธิ

อิทธิ Active Member

28 กรกฎาคม 2005
    ความฝันหรือความเป็นจริงที่ต่างภพภูมิ

ผมเรียนรู้มาว่านอกจากภพของมนุษย์แล้ว ยังมีภพเงาของมนุษย์อีกถึง 8 ภพที่ดำเนินไปในอีกมิตินั้นๆ เป็นภพภูมิของผู้มีอิทธิฤทธิ์สูงสุดในหมื่นจักวาลนี้สร้างขึ้น เพื่อควบคุมสภาวะสรรพสิ่งในจักวาล ผุ้มีฤทธิ์นี้ไม่ใช่พระเจ้านะครับ เป็นพระอรหันต์ที่สำเร็จแล้วในสมัยพระพุทธเจ้าในอดีตอันไกลโพ้น ไม่ได้สำเร็จ ที่โลกของเราใบนี้ คนทุกคนและสรรพสัตว์ในโลกนี้ อยู่ภายใต้การดูแลของท่านที่ทำหน้าที่ในโลกทั้งสามของหมื่นจักรวาลนี้ การดำเนินไปของวิถีต่างๆ เป็นไปอย่างมีอิสระไม่ขึ้นต่อกัน
    คุณลองค้นให้พบอีก 8 มิติก่อน ผมมีความเห็นว่าความฝันน่าจะเกิดจากการที่จิตของเราในต่างมิติที่แตกต่างสร้างขึ้น ขอให้ทดลองค้นหานะครับ ผมจะรอฟังผลการค้นคว้า

18. sakkrit99k

sakkrit99k เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    ความฝันเป็นจินตนาการแห่งความคิด

ความฝันเป็นจินตนาการแห่งความคิดที่ชัดเจนกว่าเวลาตื่น การคิดโน่นนี่ในเวลาตื่นไม่สามารถเห็นภาพในฝันได้ชัดเจน แต่ฝันเห็นชัดกว่า สังเกตในขณะตื่นใจก็คิดเรื่องราวได้ร้อยแปดพันอย่างในช่วงเวลาตื่น ทั้งที่ใช้เวลานิดเดียวแต่ได้เรื่องราวมากมาย เพราะชีวิตมนุษย์เดินไปตามเหตุแห่งอนัตตา เชื่อได้ว่าภพอื่นไม่มีนาฬิกาใช้แน่นอน แต่ถ้ามีก็หมายความว่าเราสื่อสารกันได้ก็ต้องมีการเทียบเวลาให้เท่ากัน แต่เหตการณ์ในชีวิตประจำวัน เกิดมากน้อยต่างกัน เหมือนเครื่องจักรที่มีประสิทธิภาพต่างกัน เครื่องจักรคุณภาพต่ำใน1ชั่วโมงก็ผลิตผลออกมาน้อยกว่าเครื่องจักรที่ดีกว่า แต่ทั้งหมดนี้ก็อยู่ภายใต้อนัตตา

19. pnarongr

pnarongr เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณแพรครับ

เห็นด้วยกับคุณแพรครับผม...(b-smile)

20. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ฝัน.........
    กับ จิต ปรุงแต่ง
    แตก ต่างกันหรือไม่
    ฝัน เพราะธาตุ พาไป หรือไป
    แต่ เห็นด้วย ว่าใช้เวลา มากกว่าโลกมนุษย์
    ขอบคุณ ที่นำมาเสนอ