การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เดี๋ยวก็รู้ว่าเป็นใครอีกไม่กี่เดือนก็ได้เห็น :'( กลัวๆ
    ทำบุญไม่บ่อยเลยอะค่ะ

สอนหนังสือเด็กเป็นบุญมั้ย
    พยามถือศีล 5 เป็นบุญมั้ย
    นั่งสมาธิได้นิดๆหน่อยๆ
    ที่ทำอยู่ทุกวันก็มีเท่านี้

ทำทาน นานๆที สังฆทาน ยิ่งนานๆที
    บุญใหญ่ๆนี่ ... นึกไม่ออก

สงสัยต้องขอเอี่ยวทำบุญด้วยซะแล้ว

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    สอนหนังสือก็เป็นบุญครับ ยิ่งสอนด้วยเจตนาที่อยากให้เค้ามีความรู้ ไม่แบ่งชอบไม่ชอบ

คือไม่เลิกที่รักมักที่ชังแต่สอนด้วยกุศลจิต หลังการสอนทุกวันก็ยังอธิฐานขอให้บุญที่สอน

ให้เค้าทั้งหลายเกิดปัญญา มาเป็น ปัจจัยให้เราได้อีกครับ

3. pawinee65

pawinee65 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2010
    สาธุ..และขอบคุณคำแนะนำ และคำสอนค่ะ อ.บาส
    บุญไม่ค่อยได้ทำเท่าที่ควร แถมกรรมก็มีเป็นกระบิ
    ถ้ามีการทำบุญที่สามารถเข้าร่วมได้ขอร่วมด้วยนะค่ะ

ผลแห่งกรรมน่ากลัวยิ่งนัก ..รู้บ้างไม่รู้แต่ยังพยายามไม่มากพอ
    การนั่งสมาธิตอนนี้ยังทำได้ แต่ก็ยังทำต่อไป ดีกว่าไม่ทำอาไรเสียเลย.

4. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    โอกาสและปัจจัยอำนวย เลยรีบทำบุญจ้า

วันนี้โอนปัจจัยไปร่วมบุญซื้อตู้พระไตรปิฎกถวายหลวงปู่บุญฤทธิ์ ร่วมบวชพระ 109 รูปกะหลวงปู่ และสร้างเสาไฟฟ้าเข้าวัดจ้า

เมื่อวันอาทิตย์ก็ไปทำบุญที่โรงพยาบาลสงฆ์มาจ้า

วันเสาร์ก็ร่วมทำบุญทอดผ้าป่ากับถวายน้ำดื่มใช้หนี้สงฆ์

วันศุกร์โอนปัจจัยไปร่วมเป็นเจ้าภาพบวชพระ เณร และธรรมจาริณี รวม 250 รูป/คน และร่วมทอดผ้าป่าสร้างเสนาสนะให้ในงานนี้

วันพฤหัสกะศุกร์ก็บริจาคปัจจัยกับข้าวของช่วยคนถูกไฟไหม้ไร้ที่อยู่อาศัย

ทุกเช้าไม่ได้ใส่บาตร แต่ได้หุงหาอาหารถวายพระอรหันต์ที่บ้าน

ให้ได้บุญด้วยกันทุกท่านนะคะ

5. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อวานได้ไปแจกขนมแจกขนมเด็กๆที่บ้านเด็กอ่อนปากเกร็ด

วันนี้ไปงานบวชมา นำบุญมาฝากทุกท่านครับ

6. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ว้าวๆ ยินดีในบุญด้วยค่า
    ลืมไปว่า ก็ได้ทำบุญตู้พระไตรปิฎกถวายหลวงปู่บุญฤทธิ์ ด้วยเหมือนกัน
    อาทิตย์ก่อนนู้น ก็ทำบุญเสาไฟฟ้าเข้าวัดแถวบ้าน ต้นนึง
    นึกดีๆ ก็ได้ทำบุญอยู่นี่เรา แบบว่าทำแล้ว ก็ลืมไปเลยอะค่ะ

7. n00m

n00m เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีในบุญด้วยครับ

พระท่านบอก พวกนี้เค้าไม่ใช่คน

catt3

8. pawinee65

ยินดีในบุญ..กับคุณพี่หนึ่งและคุณ moodance2 ด้วยค่า

9. วรรณนันท์

วรรณนันท์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10 ธันวาคม 2008
    ยินดีในบุญด้วยนะคะทุกๆท่าน ;k06

10. Nipanada

Nipanada เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณในคำสอนค่ะอาจารย์ ประเมินตัวเองแล้วมีทุกจริตเลยค่ะ..จารย์..
    เฮ้อ...บุญก็ทำน้อย พยายามจะรักษาศีลห้าให้บริสุทธิ์ ก็ยังหลุดๆแหว่งๆอยู่ดี โดยเฉพาะเรื่องความคิดเนี่ย..มันไวจริงๆตามไม่ทัน..

ถึงแม้ไม่มีการบ้านจะส่งแต่ก็แอบเข้ามาอ่านแทบทุกวัน เบื่อตัวเองเหมือนกันรู้ก็รู้ว่าเวลาเหลือน้อยเต็มที
    แต่ก็ยังขี้เกียจอยู่ได้ โอกาสที่จะได้นั่งแบบเต็มๆบทมันน้อยลงไปโดยปริยาย เพราะนั่งทีไรก็ไม่ต่ำกว่าสองชั่วโมงทุกครั้ง
    ฉะนั้นพอจะเริ่มทีไรก็เลยแอบถอดใจก่อนทุ๊กที... หลังๆก็เลย นั่งตามใจฉัน ซะงั้น...

ยินดีกับเพื่อนๆทุกคนที่ก้าวหน้าทั้งการพิจารณาธรรมและการทำสมาธิด้วยนะคะ

11. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

อ.บาสคะ ขอนอกเรื่องหน่อยค่ะ ช่วงนี้กระแสทำนายภัยพิบัติรู้สึกจะใกล้เข้ามาแล้ว แล้วกรุงเทพนี่ใกล้แล้วยังคะ น้ำจะท่วมขนาดอยู่ไม่ได้จริงๆเหรอ อ.บาสเตรียมตัวยังไงบ้างคะ คนที่ไม่มีที่ทางต่างจังหวัดนี่จะทำยังไงดีหนอ

12. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ไม่ได้เตรียมครับ เพราะไม่คิดว่าจะเจออะไร

13. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    เดี๋ยวก็รู้ว่าเป็นใครอีกไม่กี่เดือนก็ได้เห็นrabbit_rest ฟังแล้วเสียววูบๆเลย กลัวว่าบุคคลนั้นจะเป็นเราหรือคนที่รู้จัก><"และขอยินดีในบุญกับทุกๆท่านด้วยน่ะค่ะ ส่วนตัวก็ทำบุญปัจจัยบ้าง ส่งทางธนาคาร แต่จำไม่ค่อยได้ว่าอะไรบ้างน่ะค่ะ รู้แต่ว่าทำไปเรื่อยๆตามกำลังค่ะ ขอส่งการบ้านน่ะค่ะ ในบทที่๒ค่ะ
    คืนนี้ใจแน่วแน่ขึ้นไปนั่งคนเดียว มีใจว่อกแว่กบ้าง ได้ยินเสียงสะดุ้งนิดหน่อย แปลกที่คืนนี้ไม่ค่อยได้ยินเสียงอะไรมากเหมือนเคย รู้สึกยุกยิกเหมือนมดไต่แถวหน้าแข้งแป๊บนึงค่ะ ช่วงเตโช-กสิณนัง เห็นเป็นสีดำๆ ทึบๆ นิ่งบ้าง หลุดบ้าง
    พอมาช่วง อาโป-กสิณนัง เห็นเป็นสีเทาๆบ้าง บางครั้งรู้สึกเหมือนไม่ได้หลับตา มีอาการขนลุกแถวกลางหัว หน่วงๆ ยุกยิกแถวหว่างคิ้วบ้าง
    ช่วงแผ่เมตตาเสร็จก็ได้ทำแบบอาจารย์บาสว่า คือนั่งนิ่งๆต่อไปอีกสักพัก ก็สบายๆดี ยิ่งช่วงตัดสินใจจะออกจากสมาธินี่ จะนิ่งแบบสบายมากจนไม่อยากออก แต่ก็ต้องขอออก ตระคริวกินซะแล้วค่ะ วันนี้รู้สึกว่าไม่ค่อยนิ่งเหมือนที่ควรเลยค่ะ
    ขอจบรายงานค่ะ ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2011
  14. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ยินดีในบุญกับทุกๆท่านครับ
    ผมก็พยายามทำบุญอยู่บ่อยๆครับ
    อาจารย์ บาส ผมโดน พุทธิจริตหรือเปล่าครับ มันคล้ายๆผมนะครับแต่ไม่ทุกอย่างอะ
    คุณวรรณนันท์ครับ วันนี้ผมจะส่งเงินไปช่วยพี่ชายผมเลยจะส่งไปร่วมทำบุญกับอ.บาสและบูทด้วยครับ ไว้จะบอกที่หลังไมล์ครับ ติดต่อไปแล้วและกำลังจะส่งวันนี้พอดีครับ
    มาส่งการบ้านด้วยครับ
    สองสามวันนี้ก็เหมือนเดิมครับ ไม่มีอะไรคืบหน้าครับ
    ขอบพระคุณ อาจารย์ บาสครับ

15. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

เมื่อเช้า...รายงานไม่ถูกค่ะ บางทีก็พุทโธ บางทีก็นั่งเฉยๆ บางทีก็ตามลมเข้า แต่ไม่สนใจลมออก มีเผลอคิดเรื่องงานบ้าง บางทีก็พยายามดู แต่ดู อะไรไม่รู้...

อาจารย์ แนะนำหน่อยค่ะ พี่เป็นยังไง ควรจะทำยังไงต่อ...

อนุโมทนากะพี่หนึ่งนะคะ สาธุ...

16. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ยินดีในบุญทุกท่านที่เล่ามาค่ะ

นั่งก่อนนอน สัก40นาที ก่อนนั่งก็คิดโน่นคิดนี่เรื่อยเปื่อยให้เต็มที่
    ปลงได้มั่งไม่ได้มั่ง ช่วยนี้เตโชกษิณ ลืมอาโป วาโย ปฐวีกษิณ
    พยายามนั่งให้สงบ นั่งไม่นานก็ตัวฟู บางทีตอนหลับตาก็มีภาพเข้ามา
    มีสีสรรมั่ง เงามั่ง แต่พอดูให้แน่ๆ กลับไม่รู้เรื่อง แล้วก็หายไปซะเฉย
    ก็เลยคิดว่า คงเผลอหลับ เพราะถ้าไม่หลับก็น่าจะรู้เรื่องกว่านี้

17. alline

alline เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ยินดีในบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ

ส่งการบ้านเมื่อคืน...รู้สึกว่าจะนั่งได้ไม่นิ่งเท่าไหร่ ฟุ้งซ่านซะมากกว่า สงสัยต้องไปทำบุญบ่อยๆอย่างที่อาจารย์ทำบ้างแล้ว เพราะรู้สึกว่าเวลาไปทำทีไรจะมีกำลังใจในการนั่งและอื่นๆเยอะ อย่างน้อยมันตัดความฟุ้งซ่านได้

18. pawinee65

ขอส่งการบ้านค่า(บทที่1)เมื่อคืนนี้
    นั่งได้เรื่อย ๆ ค่ะ มีฟุ้งเรื่องอื่น ๆ มาเป็นช่วง ๆ มีแอบแว๊บไปฟังวิทยุด้วย(แม่เปิดไว้)
    รู้สึกว่าถ้าฝืนมากเกินไปจะเกร็งที่หน้าผาก พยายามทำใจให้สบายจะได้ไม่เกร็ง
    มีอาการปวดหลังมากขึ้นตอนใกล้ ๆ จะจบบท พอจบแล้วก็แผ่เมตตา สักแปบก็ออกจาก
    สมาธิค่ะ

19. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    วันนี้ตื่นมาอาบน้ำนั่งสมาธิ

เข้าไปทรงอารมณ์ เดิม ว่างๆ นิ่งๆ แล้วก็ แผ่เมตตา

เพ่งเทียนยังทำอยู่เหมือนเดิมคับ

ไม่รู้คิดไปเองหรือปล่าว สูดหายใจทีเดียวผมก็เข้าไปแล้ว

ส่งแค่นี้คับ

20. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านบ้านค่ะ

วันนี้ตื่นสายไปนิด มีเวลาสวดมนต์-นั่งสมาธิเพียง 1 ชั่วโมง
    หลังจากสวดมนต์เสร็จ ก็เลยไม่เจาะจงนั่งบทใด
    แต่ภาวนาพุทโธ แล้วก็นั่งดูต่อไปเรื่อยๆ
    จิตก็สงบบ้าง ไม่สงบบ้าง
    บางครั้งก็นิ่ง บางครั้งก้วิ่งไปวิ่งมา แต่ก็ไม่ออกข้างนอก
    ก็ดูไปเรื่อยๆ จนได้เวลาเตรียมของใส่บาตร จึงพิจารณาพรหมวิหาร 4 และปัจจเวกณ์

วันนี้ ได้ไปที่โรงพยาบาล ขณะที่นั่งรอคิวเข้าพบหมอ
    มีคนแก่เข้ามา จึงลุกขึ้นให้คนแก่นั่งแทน
    พอย้ายไปอีกที่หนึ่ง เจอคนแก่กำลังลุกขึ้น
    ก็ได้ช่วยเป็นหลักให้เกาะ และพยุงให้เค้าลุกขึ้นง่ายๆ
    ถึงแม้จะเป็นเรื่องเล็กๆน้อยๆ แต่ก็มีความสุขจัง

การที่ได้เสียสละให้ผู้อื่น แม้จะน้อยนิด ไม่มีใครมองเห็นคุณค่า
    แต่ก็ทำให้เรามีความสุขได้เนาะ