การล่วงรู้และมองเห็นอนาคต ใครมีประสบการณ์ด้านนี้บ้างคะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย chayanat, 22 เมษายน 2011.

1. chayanat

chayanat สมาชิก

19 กรกฎาคม 2010
    หากท่านใดมีประสบการณ์ด้านนี้ ขอยกมือขึ้น :cool: และเล่าให้อ่านด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

2. Mr.Boy_jakkrit

Mr.Boy_jakkrit เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2008
    "ถ้าเราไม่รีบไปชำระค่าไฟฟ้าก่อนกำหนด เราจะถูกตัดไฟและยกหม้อไฟ"

เห็นอนาคตหรือยัง ?

3. Ronrit

Ronrit เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีอยู่ครั้งนะครับ ผมขับรถบนฟรีเวย์ รถติดมาก แทบจะขยับไปไหนไม่ได้เลยก็ว่าได้ จอดแช่อยู่ตรงนั้นนานพอสมควร แดดแรงๆ รถติดๆ ทำเอาเผลองีบไป ระหว่างงีบไปเห็นรถคันหนึ่งไฟไหม้ทั้งคันอยู่ข้างถนน พอรถเริ่มหายติด ก็ขับต่อไป ไม่นานสักเท่าไร ผมเห็นรถคันหนึ่งกำลังมีไฟไหม้อยู่ เหมือนที่เห็นตอนงีบไปทุกประการ แปลกดีไหมครับ อ้อ ลืมบอกไปว่าผมอยู่แคลิฟอเนียร์นะครับ

4. chayanat

ขอบคุณคะ คุณ Ronrit และ Mr.Boy

5. mojijangning

mojijangning สมาชิก

เคยฝันค่ะ ว่าเห็นสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้นนะค่ะเราก็คิดว่าเรื่องบางเรื่องเราคิดมากไป
    ก็ไม่ได้ใส่ใจ แต่พอเราดำเนินชีวิตในแต่ละวัน บางครั้งเราก็จำได้ว่าเรื่องนี้มันเกิดขึ้นในฝันเรานิ
    บ่อยค่ะ บางเรื่องก็เป็นเรื่องที่น่ากัวค่ะซึ่งตอนนี้มันก็กำลังเกิดขึ้น ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นเพราะไร
    แต่โดยปกติจะเป็นคนนั่งสมาธิกับสวดมนต์ทุกวันค่ะ

6. อหิงสะกะ

อหิงสะกะ Active Member

แล้วทำไมงีบหลับเวลาขับรถหละครับ ไม่ดีนะ ผมแนะนำให้พักที่ Hotel Carifornia นะทีหลังหนะ

เอ่อ แคลิฟอเนียร์ มันเป็นชื่อฟิตเนสแถวเอกมัยด้วยนะ อย่าบอกนะว่าคุณอยู่ที่ฟิตเนส

แล้ว แอ๊ปเปิ้ล แคลิฟอเนียร์อร่อยมากนะฝากกินเผื่อด้วย

แล้วอีกอย่าง ผมก็มีประสบการณ์ลักษณะนั้นเหมือนกันครับ
    แต่ไม่เล่าดีกว่าผมไม่ชอบพิมพ์อะไรที่เป็นสาระหนะครับ.....บ๊าย..บาย

7. อหิงสะกะ

ประสบการณ์แบบนี้มันคือที่เค้าเรียกว่า Dejavu หรือป่าวนะ

ผมก็เคยฝันครับ..................

ผมเคยฝันว่าผมตื่น............พอลืมตาป๊าบ.................เฮ้ย!!!!...ผมตื่นเลยอะตื่นจริงจริงเลยอะ

---------------------ล้อเล่นนะไม่ต้องเครียดหละ ที่จริงผมก็มีประสบการณ์เหมือนกัน------------

8. Ronrit

Ronrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่แนะนำครับ แต่คงไม่ทำตามที่คุณบอกนะครับ เจ้าของกระทู้ต้องการรู้เรื่องราวของคนที่เคยมีประสบการณ์นะครับ ถ้าคุณมีก็เล่ามาน่าจะดีกว่า ดีกว่าจะมาป่วนให้เสียเวลามาอ่านนะครับ

9. อหิงสะกะ

โกรธ......แล้วสินะขี้โมโหจังเลยนะครับ โกรธมากๆแล้วโลกมันจะร้อนนะครับ
    การอ่านไม่เสียเวลาหรอกครับ มันทำให้คลายเครียด แต่ผมรู้อยู่แล้วครับว่าคุณต้องโมโห..................แบบนี้เรียกว่าเห็นอนาคตล่วงหน้าได้หรือป่าวนะ

----------------นี่แหละครับ การเห็นอนาคตล่วงหน้าที่ผมอยากจะเล่า----------

10. chayanat

:cool: mojijangning อนุโมทนาบุญด้วยคนนะคะ นั่งสมาธิ สวดมนต์ ไหว้พระทุกวัน

ดิฉันก็มีประสบการณ์เช่นคุณคะ แต่เป็นเรื่องที่ทำให้ดิฉันต้องพบกับคำว่าเสียใจชั่วชีวิต

11. อหิงสะกะ

ประสบการณ์ การเห็นอนาคตล่วงหน้าของผม

มีอยู่ครั้งหนึ่งครับผมขับรถอยู่ถนนพหลโยธิน มีมอเตอร์ไซร์สีเหลืองขับผ่านผมไปทางด้านขวามือ แล้วผมก็เห็นภาพมอเตอร์ไซร์คันนั้นล้ม แต่ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรคิดว่าเป็นอุปทาน
    พอผมขับรถไปอีกสักประมาณ 300 เมตร ผมเห็นกลุ่มคนกำลังมุงดูบางสิ่งอยู่
    ผมจึงชลอรถแล้วหันไปมอง ปรากฎว่ามอเตอร์ไซร์คันสีเหลืองนั้น ประสบอุบัตเหตุอยู่เหมือนกับภาพที่ผมเห็นก่อนหน้านี้

อีกเรื่องนึง คือจะมีหลายครั้งที่ ผมจะรู้สึกว่าใครกำลังจะพูดอะไร แล้วเค้าก็พูดในสิ่งที่เราคิดออกมาจริงๆ

อีกเรื่องนึงพึ่งเกิดขึ้นไม่กี่เดือนมานี้ มีคนแก่คนนึงซึ่งผมรู้จัก แล้วไม่ได้เจอแกมาหลายปีแล้ว แล้วก็ไม่ได้สนิทถึงขั้นจะอยากเจอ อยู่มาวันนึงผมนึกถึงแกแล้วเห็นภาพว่าแกตาย .............ถัดจากนั้นมาอีก 2 วัน ผมก็ได้ข่าวว่าแกเสียชีวิตมา 2 วันแล้ว

ยังมีประสบการณ์อีกเยอะครับกับเรื่องแนวนี้ แต่ก็อยากจะบอกว่าคนที่เค้าเห็นจริงๆ มันเห็นเป็นประจำจนไม่ไหวที่จะเล่าได้ทุกเหตุการณ์หรอกครับ แต่ถ้ายังไงเดี๋ยวจะมาช่วยเล่าอีก

แต่ถ้าจะเอาให้แน่จริงๆนะ ผมว่ามาทายหวยงวดต่อไปกันดีกว่า สนุกกว่าเยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2011
  12. jibakun

jibakun เป็นที่รู้จักกันดี

มักเห็นคนเดินผ่านซ้ำประจำ แบบเดจาวู ประมาณ เดินไปซักพัก ก็จะเห็นเดินมาอีก
    เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นแล้ว

13. SUGARSPAIN

SUGARSPAIN Active Member

เจ๋งมากค่ะ

14. SUGARSPAIN

SUGARSPAIN Active Member

ดิชั้นชอบรู้สึกว่าคนนั้นคนนี้กำลังจะมา.. แล้วเค้าก็มาหาเรา หรือมาให้เราเห็นจริง ๆ
    หรือบางทีก็คิดถึงคนหนึ่ง ๆ โดยบังเอิญทั้ง ๆ ที่ไม่ได้อยากเจอเลย แถมยังบอกตัวเองว่าคนๆ นี้ไม่เจอก็ดีแล้ว แต่ในวันนั้นที่คิด ดิชั้นก็เจอเค้าเลย
    บางทีก็หันไปมองโทรศัพท์ทั้งมือถือและเบอร์บ้านแล้วพูดกับตัวเองว่า มันกำลังจะดังและคนนั้นจะโทรมา โทรศัพท์ก็ดังจริง ๆ
    และบางทีก็จะพูดคำ ๆ เดียวพร้อมกันกับคนอื่น

มันคืออะไรคะ..

15. The Jude

The Jude เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010

เรื่องนี้เกี่ยวกับจิตที่ส่งถึงกัน(แรงดึงดูดของจิต)

ที่คุณบอกว่ารู้สึกว่าจะมีคนมาหา แล้วเค้าก็มาจริง ๆ อธิบายได้แบบนี้ คือ คนที่จะมาหาคุณเค้าต้องคิดถึงคุณ หรือ มีธุระอะไรสักอย่างที่จะต้องมาพบคุณ เค้าก็จะคิดถึงคุณ ต้องไปพบคุณ จิตเค้าก็จะถูกส่งไปที่ตัวคุณ(เพราะเค้าอยากจะพบคุณ) ตัวคุณเองก็จะได้รับกระแสจิตนั้น ตัวคุณก็จะรู้สึกได้ถึงจิตนั้น คุณก็เลยรู้สึกตัวได้ก่อนว่ากำลังจะมีคนมาหานะ แล้วไม่นานคุณก็เจอคน ๆ นั้นจริง ๆ

เรื่องทำนองนี้เป็นเรื่องปกติครับ

ยินดีด้วย ที่คุณสามารถรับรู้ถึงจิตที่คนอื่นส่งมาให้คุณ คุณสามารถรับได้ แสดงว่าจิตคุณค่อนข้างจะว่าง ถ้าจิตคุณฟุ้งซ่านหรือไม่นิ่งพอ คุณก็จะไม่สามารถรับมันได้ แต่ข้อเสียอีกอย่างคือ ถ้าใครแค้นคุณหรือเกลียดคุณ คุณก็อาจจะได้รับกระแสที่ไม่ดีแบบนั้นด้วย ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับความแข็งของจิตคุณเองล่ะ ว่าจะทนรับกระแสไม่ดีได้หรือเปล่า ถ้าจิตแข็ง คุณก็จะต้านทานสิ่งไม่ดีเหล่านั้นได้ (รับรู้ได้ถึงสิ่งไม่ดี แต่คุณไม่ได้รู้สึกกลัวหรืออ่อนพลังลง เพราะจิตคุณแข็ง)

จิตของทุกสิ่งทุกอย่าง (ในโลก และจักรวาล) สามารถสื่อถึงกันได้หมด อยู่ที่ตัวรับเท่านั้นที่แข็งหรืออ่อนต่างกัน ลึกหรือตื้นต่างกัน ความถี่เดียวกันหรือต่างกัน ถ้าใกล้เคียงกัน(ระดับเดียวกัน)ก็สื่อถึงกันได้หมดครับ

16. chayanat

ขอบคุณทุกท่านที่เล่าประสบการณ์คะ ดิฉันก็รู้สึกเช่นนั้นคะ แต่มันแรงมากในช่วง 3 ปีที่ผ่านมาจนคิดว่าตัวเองเป็นโรคประสาทหรือบ้า แต่ได้พยายามทดสอบด้วยตัวเองจนแน่ใจว่า ไม่ใช่ ขอเล่าประสบการณ์หนึ่งในเดือนมีนาคม 2554นี้นะคะ ดิฉันทั้งฝันและเห็นพ่อของตัวเองเสียชีวิต จึงโทรบอกท่านให้ไปสะเดาะเคราะห์สืบชาตา แต่ท่านบอกว่าฝันร้ายได้ดี ดิฉันจึงขอสายคุณแม่บอกท่านอีก ท่านทั้งสองก็บอกอีกว่า ฝันร้ายได้ดี มีโชคมีลาภ จากนั้นก็มีลางบอกเหตุอีกหลายครั้ง ดิฉันก็ไม่คิดอะไร จนวันที่ 23 มีนาคมที่ผ่านมา คุณพ่อของดิฉันก็เสียชีวิตอย่างกระทันหัน....................กราบแทบพื้นดินแด่พระอาจารย์ขออนุญาตเล่าประสบการณ์การรับรู้ให้กับผู้อื่นรับทราบเป็นสาธารณะ

17. chayanat

หลาย ๆ ท่าน หากเข้ามาอ่านกระทู้นี้และข้อความของดิฉัน อาจจะคิดกันนานาจิตตัง หนึ่งในเรื่องราวชีวิตของดิฉันก็คงจะไปเหมือนใครอีกหลายๆคน ขอเล่าความฝันหนึ่งเมื่อเดือนสิงหาคม 2553 ดิฉันฝันว่า องค์กวนอิมได้มาบอกให้สร้างองค์ท่าน ถ้าดิฉันรับปาก ดิฉันจะได้ทุกสิ่งกลับคืนมา และ...ในความฝันนั้นดิฉันน้อมรับ...วันที่ 19 สิงหาคม 2553 เป็นการประกาศขายบ้านของดิฉัน นัดแรกจากกรมบังคับคดี ดิฉันไม่ได้เจอเพื่อนคนหนึ่งหลายปีมาแล้ว...ด้วย...ทำให้เพื่อนคนนี้มาพบดิฉันก่อนหน้า 3 วันและ...ก็ไปเคลียร์หนี้ที่จังหวัดเชียงใหม่ ส่วนอาคารพาณิชย์ที่มีปัญหาเช่นกัน ทางธนาคารก็ยกเลิกการฟ้องร้องให้กลับมาผ่อนได้ปกติ ทุกวันนี้ก็ปล่อยให้เช่าไปคะ รอวันที่จะขายเพื่อทำกำไร เพื่อที่จะซิ้อที่ดินและสร้างองค์กวนอิมท่านต่อไปคะ จากเดิมที่ดิฉันไม่เคยเชื่อในเรื่องใดๆ นอกจากการทำความดีเท่านั้นตามที่คุณพ่อได้สอนมาทั้งชีวิต ทุกวันนี้ดิฉันศรัทธาในพระพุทธองค์ และ...มากมาย ดิฉันไม่ได้งมงาย แต่เป็นการสัมผัสด้วยตนเอง และมีชีวิตที่เปลี่ยนไป จากที่ทำแต่สิ่งดีแล้ว ยิ่งตั้งมั่นบนความดียิ่งกว่าเดิม ทำบุญทำทานทุกขณะจิตที่ทำได้ จากที่ตลอดชีวิตที่ผ่านมาไม่ได้สวดมนต์ (สวดเฉพาะเป็นนักเรียนที่เข้าแถว) ทุกวันนี้สวดมนต์ ทำสมาธิปล่อยจิตให้ว่างก่อนนอนคะ จากที่ดิฉันเล่าคุณพ่อเสีย มากมายในความรู้สึก แต่ท้ายที่สุด สิ่งที่ดิฉันสัมผัสได้ ณ วันนี้ คือ ความยินดีกับการจากไปของท่าน ท่านได้ทิ้งสัจธรรมชีวิตและเป็นพระผู้สอนคำว่า ต่อไปจงมีชีวิตอยู่อย่างมีสติพิจารณา เรื่องราวที่ดิฉันเล่ามา หวังว่า คงเป็นประสบการณ์ที่ดีสำหรับทุกท่านที่ได้อ่าน การทำความดีนั้นไม่ได้สูญเปล่า พระพุทธองค์และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทพยดาทุกท่านรับรู้และมองเห็นคะ

18. เจนนี1989

เจนนี1989 สมาชิกใหม่

22 พฤศจิกายน 2010
    เคยเห็นภาพ ของตัวเองในขณะ กำลังจะตื่นนอนตอนเช้าคะ มันเหมือนกับความฝันเลยนะคะ แต่พอ สักระยะหนึ่ง เหตุการณ์ หรือ ภาพเหล่านั้น มักจะเกิดขึ้นจริง นะคะ เป็นมาตลอดๆเลยคะ แต่พักหลังๆ ไม่ค่อยเป็นแล้วคะ เพิ่งจะมาหายจากอาการเหล่านั้นได้ประมาณ 5-6 เดือนได้มั้งคะ อยากทราบเหมือนกันว่าเกิดจากอะไร แล้วที่มันหายไปมันดีหรือ ไม่ดีคะ

19. นายเบทร์

นายเบทร์ Active Member

ผมสามารถเห็น อนาคต ได้ครับ ทุกคนก็สามารถเห็นได้ นี่ไง

อนาคต

20. chayanat

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
    โททนต์เสน่งคงสำคัญหมายในกายมี
    นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์
    สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2011