กินเหล้าแต่ไม่เมา ผิดศีลข้อ 5 หรือไม่

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย comono, 13 มิถุนายน 2010.

1. comono

comono เป็นที่รู้จักกันดี

กินเหล้าแต่ไม่เมา ผิดศีลข้อ 5 หรือไม่

การดื่มสุราเป็นข้อห้ามในศีลข้อ 5 ที่ห้ามเพราะเมื่อดื่มแล้วจะคุมสติไม่ได้ จะไม่มีสติอยู่กับตัว แต่ข้อสงสัยนี้ถ้า กินแต่ไม่เมายังมีสติดีอยู่ จะผิดศีลข้อ 5 ของผู้ที่ รักษาศีลหรือไม่ครับ

2. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ศีล 5 ข้อสุราเมรย......

ท่านห้ามดื่มเหล้าไม่ได้ห้ามเมาครับ

ฉนั้นคำตอบมีในตัวครับท่าน...............

ห้ามดื่ม มิได้ห้ามเมาครับ...........

ผิดถูกยังไงพิจารณาจากท่านผู้รู้อื่นๆอีกครั้งก็ได้ครับ

3. Oo-_-ปูเป้

Oo-_-ปูเป้ เป็นที่รู้จักกันดี

หนูคิดว่าผิดค่ะ

เพราะ ศีลข้อห้า ห้ามดื่มของมึนเมา ไม่ว่าจะดื่มแล้วไม่เมา หรือดื่มแล้วเมา

ก็ผิดศีลอยู่ดีค่ะ

4. ขม

ขม เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2010
    มันก็อีรอบเดียวกันครับ
    งั้นศีลข้อ 3 เราแค่ลูบๆ คลำๆ และพูดจาแทะโลมแต่ไม่ได้ร่วมประเวณี(เพศ) ก็แปลว่าไม่ผิดศีลข้อ 3 เหรอครับ
    ฟันธงครับ ผิดศีล แน่นอน(ดูที่เจตนาครับ)
    ผิดตั้งแต่คิดจะกระทำแล้วล่ะครับ แต่ศีลจะมัวหมองหรือศีลจะขาดก็อีกเรื่องครับ

5. suko

suko เป็นที่รู้จักกันดี

ผิดแน่นอนครับ ข้อศีลก็บอกอยู่แล้ว (ห้ามดื่มเหล้า หรือขอมึนเมา) ส่วนมากน้อยนั้นดูที่เจตนา ครับ

6. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    เจตนาคือตัวกรรมครับ ต้องถามว่าหวังผลอะไรจากการกินครับ เป็นประโยชน์หรือไม่

ว่ากันตามจริงเหล้าบางอย่างกินในปริมาณไม่มากนั้นก็มีสรรพคุณทางยาได้ครับ ถ้าเจตนากินเพื่อเ็ป็นยาผมคิดว่าไม่ผิดศีลครับ ทั้งนี้คุณย่อมรู้ตัวคุณเองครับว่าเจตนาแท้จริงของเราเองคืออะไรเราหลอกตัวเองไม่ได้ครับ

เช่นถ้าคุณแค่จิบเดียวแต่เจตนาคือต้องการให้ครึ้มแบบนี้ผิดแน่นอนครับ

ศีลเป็นข้อกำหนดที่เป็นบาทฐานช่วยส่งเสริมให้บรรลุธรรมขั้นสูงครับ

แต่ว่าปัญญานั้นคือตัวทำให้บรรลุครับ

7. ขม

:cool::cool::cool::cool::cool: เยี่ยมครับ
    ข้าน้อยขอคาระวะ

8. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าใช้เป็นส่วนผสม ตัวยา ที่เรียกว่ากษัยได้ แต่ไม่ใช่กินยาดองเหล้านะ ทุกอย่างอยู่ที่เจตนา

9. 2ชาติตรัสรู้

2ชาติตรัสรู้ គ្រប់គ្រាន់ รักษาดวงใจ.គ្រប់គ្រាន់

14 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมกินยาแก้ไอน้ำดำตราเสือดาวแล้วมึนหัวถึงกับหลับง่ายๆ พอมาดูข้างขวด
    ผสมแอลกอฮอ ผิดใหมนี่
    แล้วถ้ารู้ก่อนกิน แล้วยังกินจะผิดใหม
    เมายาแก้ไอ ผิดใหม
    ไม่ผิดใช่ใหม เพราะจะกินยาไม่ได้กินเหล้า

10. smile072

smile072 เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ไม่ผิดครับเพราะว่าเป็นกระสายยา มีเจตนาในการกินเพื่อรักษาโรค ไม่ได้มีเจตนาอื่น ถึงคุณต้องกินมากก็ตามครับ

11. ขม

อืมม...กินยาแก้ไอจนเมา....ระวังเป็นตับแข็งแทนนะครับ(deejai)
    เจตนาอยากเมาหรืออยากหายจากอาการไอล่ะครับ
    อยากเมาก็ผิด
    อยากหายจากโรคแล้วตนเองเมาเนี่ย(ถ้ารู้ว่าจะเมาทำไมไม่เปลี่ยนยาที่ไม่มีส่วนผสมของแอลกอฮอหรือผสมในส่วนน้อยล่ะครับ) 555+ ตลกดีครับ ชอบ..เมายาแก้ไอเนี่ย...สุดยอดเลย

12. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ผิดศีลครับ เจตนาชี้การกระทำ

13. Tattva

Tattva สมาชิกใหม่

16 สิงหาคม 2023
    ประมาณว่า เมาแค่ไหนก็ได้ แต่ห้ามเสียสติ ซึ่งเป็นไปได้ไหม

14. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    คำถามน่าสนใจครับ

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับ ถูกผิดแล้วแต่การพิจารณาครับ

ถ้าพูดถึงศีล ที่แปลว่าปกติ ศีลข้อ๕ ห้ามดิ่มของมึนเมา ถ้าดื่มคือผิดปกติ ข้อนี้ผิดศีลครับ

การดื่มสุราเป็นข้อห้ามในศีลข้อ 5 ที่ห้ามเพราะเมื่อดื่มแล้วจะคุมสติไม่ได้ จะไม่มีสติอยู่กับตัว แต่ข้อสงสัยนี้ถ้า กินแต่ไม่เมายังมีสติดีอยู่ จะผิดศีลข้อ 5 ของผู้ที่ รักษาศีลหรือไม่ครับ
    ในเมื่อคิดจะรักษาศีลแล้ว แสดงว่ามีปัญญาในการพิจารณาว่า สิ่งที่จะทำต้องไม่ทำให้ผู้อื่นได้รับความเดือดร้อนและตัวเองก็เช่นกัน ถ้ารู้ถึงขนาดว่า ไม่เมายังมีสติอยู่ ก็คงจะรู้ว่าการดื่มของมึนเมาเข้าไปในร่างกายนั้น มันก็ไม่มีประโยชน์ต่อสุขภาพของร่างกายอะไรเลย แล้วทำไมจะต้องดื่ม? ข้ออ้างจะมีสำหรับผู้ที่ยังมีความอยากอยู่ ส่วนผู้ที่จะลด ละ เลิกความอยาก จะไม่มีข้ออ้างใดๆ