ขอความกรุณา..ช่วยเหลือแม่กับลูกซึ่งพิการท่านนี้ด้วยค่ะ..

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ชูนุ่น, 13 สิงหาคม 2014.

1. ชูนุ่น

ชูนุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    ช่วยด้วยค่ะ!!!..ยังไม่มีหน่วยงานใดเข้ามาช่วยเหลือเธอเลยค่ะ..
    เธอลำบากมาก..สองคนแม่ลูก ไม่มีเงินไม่มีรายได้อะไรเพราะต้องดูแลลูกพิการพูดไม่ได้ตาบอด2ข้าง..ชีวิต น้องแอมที่สำคัญที่ขาดไม่ได้เวลาอยู่ที่บ้านคะน้องแอมต้องให้อ๊อกชิเจนช่วย คะ ช่วงอ๊อกชิเจนหมดไม่มีเงินเติมน้องชักแม่ก็อุดจมูกเป่าปากช่วย
    ตอนนี้น้องยังไม่ได้อยู่รพ..หมอบอกว่ามีอาการเป็นโรคหัวใจล้มเหลวกระทันหัน และติดเชื้อในกระแสเลือดวิ่งเข้าสู่หัวใจคะที่หมอบอกแม่..แต่แม่ไม่มีเงิน เลยยังไม่ได้พาไปรพ.
    11ปีที่แม่อดทนทำทุกอย่างเพื่อช่วยให้ลูกมีชีวิตอยู่รอดให้นานที่สุดเท่าที่ แม่จะช่วยลูกคะ..ไม่ว่าชีวิตจะลำบากมากแค่ใหนจะอดเพียงใดแม่ทนได้..
    ขอให้ลูกได้มีนมกินก็พอแล้วคะชีวิตน้องแอมอยู่ได้ทุกวันนี้ด้วยนมอย่างเดียวคะ..
    แม่ไม่คิดที่จะหนีหรือทอดทิ้งลูกไปถึงจะเจ็บปวดทุกทรมารใจแค่ใหนแม่ขอดูแลเขาจนจากกันไปคะ
    วอนขอความช่วยเหลือ..หรือขอรับบริจาค ของใช้
    ประจำมีเสื้อผ้า/แพมเพริด/จุุกนม/นมฯลฯ ได้ที่
    .ด.ญ.พรรณษา ผิวเผือด บ้านเลขที่30หมู่18 ต.บ่อสุพรรณ อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี(รหัส72190)
    คชจ.ในการใช้กินใช้อยู่เพื่อรักษาน้อง ได้ที่ บัญชีธนาคารชื่อสุวรรณี ผิวเผือด เลขที่บัญชี6782165732 สาขาสองพี่น้อง ไทยพานิชย์ เบอร์แม่น้องแอม0927644003
    ขอบคุณผู้ใจบุญผู้เจริญแล้วทุกท่าน..ขอให้มีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปค่ะ..

แชร์ 4 ครั้งถูกใจถูกใจ · <label class="uiLinkButton comment_link" title="แสดงความคิดเห็น"></label> · แชร์

2. ชูนุ่น

สุวรรณี แสงจันทร์
    11 สิงหาคม
    วันนี้ก็เหมือนเดิมไม่อะไรดีขึ้นไปมากกว่านี้คะขอทุกๆท่านใดกลัวว่าจะถูกหลอกขอให้ย้อนหลังกับไปวันที่29.พฤษภาคม.พ.ศ.2555เด็กพิการไว้9ขวบน้องแอมไม่มีสมองตาบอด ดญพรรณษา ผิวเผือด ดูทั้งหมดจะได้รู้พบความจริงที่ไม่ได้หลอกลวงนะคะขอบคุณคะ — กับ ปิยนุช วงศ์สวัสดิ์ และ 2 อื่นๆ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 สิงหาคม 2014
  3. ชูนุ่น

10 สิงหาคม
    วันนี้ขอน้ำใจคนไทยจากผู้ใจบุญชักคนขอช่วยชีวิตเด็กพิการน้องแอมนอนป่วยอยู่บ้าน4วันยังไม่ถึงหมอไม่ค่ารถคะ0927644003แม่น้องแอมคะหนูเสียใจที่จะบอกถึงความเจ็บปวดก็พูดไม่ได้คะ — กับ ไก่
    8 กรกฎาคม 16:49
    [​IMG][​IMG]

ขอคุยด้วยชักคนนะคะวันพฤหัสบดี 12:11

แม่ของน้องแอมขอกราบความดีของพี่สาวที่เมตตาได้ให้ความช่วยเหลือชีวิตน้องแอมที่พิการทุกทรมารมาทั้งชีวิต11ปีแล้วคะพี่สาวค่ะ..ไม่เป็นไรค่ะ
    พี่สาวคะหนูยินดีให้ทุกคำตอบทุกคำถามคะเรื่องน้องแอมคะ11ปีที่แม่เจ็บปวดเสียใจมาตลอดเวลาที่ผ่านมาจนถึงทุกวันนี้คะเข้าใจคุณแม่หมดทุกอย่างเลยค่ะ..จะช่วยเท่าที่จะช่วยได้นะคะ

ฟี่สาวคะแค่นี้หนูก็ดีใจมากๆแล้วคะหนูขอกราบขอบพระคุณพี่สาวจากใจจริงของหนูคะพี่สาวค่ะ..รู้สึกชอบและชื่นชมแม่ที่ไม่เคยทอดทิ้งลูก..แม้เค้าจะพิการ คุณแม่ดูแลลูกอย่างดีมาโดยตลอดแล้วค่ะ..เป็นกำลังใจให้ค่ะ

พี่ สาวคะถ้าหนูขอพูดคุยบอกความรู้สึกที่อยู่ในใจเจ็บปวดเสียใจลึกๆนานถึง11ปี ของหนูที่เป็นแม่ของน้องแอมที่เกิดมาพิการกับพี่สาวฟังพี่สาวจะรังเกียจหนู หรือป่าวคะไม่รังเกียจค่ะ..ยินดีฟังค่ะ
    โอนไปแล้วเมื่อตะกี้นี้เงินไม่มากค่ะไว้ใช้ก่อนนะคะ

พี่ สาวคะชีวิตหนูกับสิ่งที่ได้รับและเป็นอยู่มีลูกสาวก็พิการคะความรู้สึกที่ ฝังในใจหนูทุกวันนี้ไม่เคยพูดบอกให้ใครได้รับรู้เลยว่าทุกทรมารเสียใจแค่ใหน ที่ลูกเป็นแบบนี้คะรังเกียจหนูป่าวคะพี่สาว
    หนูขอขอบคุณพี่สาวกับทุกสิ่งทุกอย่างที่พี่สาวได้มอบให้หนูกับลูกคะ

หนูดีใจมากๆคะที่พี่สาวไม่รังเกียจที่จะรับฟังความรู้สึกของหนูคะ
    ชีวิตน้องแอมที่สำคัญที่ขาดไม่ได้เวลาอยู่ที่บ้านคะน้องแอมต้องให้อ๊อกชิเจนช่วยคะ

ทำงานรพ.ค่ะเลยเข้าใจ..มีเคสอย่างน้องและที่แรงกว่าให้เห็นเยอะค่ะ น่าสงสารมาก..ถังออกซิเจนแพงมากลำบากคนที่ดูแลต้องแข็งแกร่งทั้งกายทั้งใจ มากๆค่ะ

หนูมีถังอ๊อกชิเจน2ถังเล็กคะมีผู้ใจบุญชื้อให้น้องแอมมาคะพี่สาวคะบางครั้งเวลาที่ไม่มีลำบากเงินจะเติมอ๊อกชิเจนให้น้องยังไม่มีคะ
    พี่สาวคะเวลาน้องเกิดชักขึ้นมาก็ใช้อ๊อกชิเจนช่วยคะและใช่พ่นยาให้น้องเป็นโรคหอบเป็นภูมิแพ้คะ
    เคยแจ้งผู้ใหญ่ให้ช่วยนำน้องแอมเข้าโครงการผู้ป่วยในพระราชูปถัมป์มั้ยคะ..ข้างบ้านของดิฉันเป็นหัวใจรั่วได้เข้าโครงการแล้วค่ะ
    ใช่ค่ะ..แม่ต้องดูแลน้องอย่างหนักมากค่ะ..สงสารและเห็นใจ

ช่วงอ๊อกชิเจนหมดไม่มีเงินเติมน้องชักแม่ก็อุดจมูกเป่าปากช่วยคะพี่สาว
    เก่งมาก..คุณแม่มีสติมากค่ะ

พี่สาวคะ11ปีหนูอดทนทำทุกอย่างเพื่อช่วยให้ลูกมีชีวิตอยู่รอดให้นานที่สุดเท่าที่แม่จะช่วยลูกคะหนูดีใจที่ได้พูดคุยกับพี่สาวมีความเป็นแม่สุดยอดมาก..นับถือค่ะ

พี่ สาวคะหนูไม่เคยคิดที่หลอกลวงพี่สาวหรือใครๆคะชีวิตหนูคิดอยู่เสมอว่าสิ่งที่ ได้รับและเป็นอยู่ทุกวันนี้ก็ทุกมากเกินพอแล้วคะหนูไม่สร้างบาปเพื่อหลอกลวง เพิ่มขึ้นคะพี่สาว

ชีวิตหนูเจ็บและเสียใจที่เห็นเวลาลูกเจ็บปวยจะพูดบอกถึงความเจ็บปวดก็พูดได้คะพี่สาว

ค่ะ..เข้าใจค่ะเพราะพิจารณาดูแล้ว..คุณลำบากจริงๆ สู้ๆนะคะ
    ระบายมาได้เลยค่ะ..

หนูขอขอบคุณพี่สาวที่เข้าใจถึงความรู้สึกชีวิตหนูกับลูกที่ลำบากคะหนูรักนับพี่สาวนะคะจ้ะ..คุณเป็นคนดี ย่อมมีคนเข้าใจและช่วยเหลืออยู่แล้วนะคะ
    แต่ก็ต้องระวังพวกมิจฉาชีพให้ดีด้วย..เพราะเค้ามักจะหลอกเราด้วยจุดอ่อนของ เรา ถ้ามีใครชวนไปธนาคารหรือให้เราเซ็นต์หรือกดอะไร อย่าเด็ดขาดนะคะ ถ้าเค้าช่วยจริงให้โอนมาอย่างเดียวค่ะ

พี่สาว ไม่ว่าชีวิตหนูจะลำบากมากแค่ใหนจะอดเพียงใดหนูทนได้หนูขอให้ลูกได้มีนมกินก็ พอแล้วคะชีวิตน้องแอมอยู่ได้ทุกวันนี้ด้วยนมอย่างเดียวคะหนูไม่คิดที่จะหนี หรือทอดทิ้งลูกไปถึงจะเจ็บปวดทุกทรมารใจแค่ใหนหนูขอดูแลเขาจนจากกันไปคะพี่ สาว
    คะหนูจะระวังตัวตามที่พี่สาวบอกคะพี่สาว คะชีวิตหนู11ปีที่อยู่กับความทุกทรมารใจกับความเจ็บปวดมานานมีแต่ความเคลีย ดที่อยู่ในใจไม่มีความสุขเหมือนคนอื่นๆคะพี่สาวพี่สาวคะทุกวันนี้หนูได้รับรู้จากคุณหมอบอกเอาไว้ถึงการจากไปชีวิตของน้องแอมแล้วคะพี่สาว
    หนูเคลียดมากๆคะวันๆไม่เคยพูดคุยกับใครอยู่กับลูก2คนคะพี่สาว

หนูเคลียดมากๆคะวันๆไม่เคยพูดคุยกับใครอยู่กับลูก2คนคะพี่สาว
    หมายถึง..หมอช่วยน้องแอมไม่ได้เหรอคะ คุยกับเราได้นะ

ความ หมายคือการที่น้องจะจากไปที่คุณหมอบอกแม่ว่าอาการเจ็บป่วยและโรคทั้วไปหมอ รักษาน้องได้คะหมอว่าการที่น้องอยู่หรือจากไปของน้องหมอไม่มีคำตอบให้แม่คะ หมอบอกเพียงว่าการจากไปของน้องแอมจากไปได้ตลอดเวลาไม่รู้วันใหนทุกเวลาทุก นาทีไม่มีใครตอบได้แม้แต่หมอคะมี2โรคที่ไม่รู้คำตอบคะพี่สาว
    ค่ะ..ขอพูดตามตรง เด็กที่ป่วยแบบนี้อาจอยู่กับเราได้ไม่นาน แต่คุณแม่ก็ทำดีที่สุดแล้วนะคะ นี่ก็ถือว่าอยู่ได้นานเพราะแม่ดูแลมาดี..เมื่อวันนั้นมาถึงขอให้แม่เข้มแข็ง ไว้นะคะ เค้าทำกรรมมาแค่นั้น..เราทำบูญกันมาเท่านี้..

โรค หัวใจล้มเหลวกระทันหันและติดเชื้อในกระแสเลือดวิ่งเข้าสู่หัวใจคะที่หมอบอก แม่เพราะหมอเองก็ไม่รู้ว่าเชื้อจะเกิดขึ้นเมื่อไรตอนใหนคะน้องแอม11ปีแฟรง ฟันไม่ได้เลยเชื้อจะเกิดขึ้นได้ปากกับหัวใจอยู่ใกล้กันคะที่หมอบอกแม่คะพี่ สาว
    คะพี่สาวหนูถึงอยากรักษาในส่วนที่หมอ รักษาน้องได้คะแม่ไม่อยากเห็นความเจ็บปวดทุกทรมารที่ลูกเป็นอยู่ที่บ้านและ ช่วยอะไรไม่ได้บางครั้งไม่มีเงินค่ารถจะไปคะพี่สาวขอหนูได้บอกความรู้สึก เสียใจที่เป็นอยู่นะคะ
    จ้า..เราทำถูกแล้วดีที่สุดแล้วนะสำหรับลูก
    วันพฤหัสบดี 19:59

น้องแอมอายุได้11เดือนหนัก17กิโลคะพี่สาว

และตอนได้3ขวบหนัก25โลคะพี่สาว

วันศุกร์ 9:29

พี่สาวคะถ้าหนูได้รบกวนหรือทำ ให้พี่สาวรำคาญไม่พอใจอะไรหนูขอกราบขอโทษพี่สาวด้วยนะคะขอพี่สาวอภัยให้หนู นะคะหนูเป็นคนที่คิดมากคะหนูกลัวว่าจะรังเกียจและชอบเก็บมาคิดและเคลียดคะ พี่สาวไม่รบกวนค่ะ..เรากลัวว่าเธอจะคิดมากตะหาก อย่าคิดมากนะคะ
    น้องน่ารักจั๊มมั้มเชียวตอนเด็กๆ....แต่ตอนนี้น้องผอมลงนะคะ

ที่น้องผอมลงป่วยเป็นไข้หวัด2009คะปลายปีที่ผ่านมาคะหนูดีใจ มากที่มีพี่สาวที่ดีกับหนูคะชีวิตหนูก็มีพี่น้องทุกคนไม่เคยเลยที่จะช่วย เหลือหลานคะหนูก็ไม่ไปขอรบกวนทุกคนคะชีวิตหนูก็เหมือนตัวคนเดียวดิ้นรนสู้ทน ลำบากด้วยตัวหนูเองจริงๆคะพี่สาว
    พี่สาวคะหนูพูด ระบายความในใจที่ทุกทรมารเจ็บปวดและความจริงที่เกิดขึ้นกับชีวิตตัวหนูเอง ไม่มีใครรู้หลอกว่าเป็นเช่นไรกับสิ่งที่ได้พบได้เจอกับตัวเองคะหนูเจ็บปวด เสียใจก็ร้องไห้คนเดียวมาตลอดเวลาที่ผ่านมาคะพี่สาว
    ระบายมาเถอะ..มันทำให้ความอัดอั้นในใจลดน้อยลงค่ะ
    จะได้มีกำลังใจสู้ต่อค่ะ

หนูมีก็ช่วยทุกคนตอน หนูไม่มีหาพี่หาน้องชัก500ไม่มีใครให้แม้แต่คนเดียวหนูถึงได้เสียใจมากลูกก็ เป็นแบบนี้คะทุกๆคนที่ไม่รู้จักกันดีกว่าพี่น้องของหนูเองคะคนไทยมีน้ำใจดี คนที่รู้ที่เห็นน้องแอมสงสารก็ช่วยเหลือให้ค่านมน้องคนละ100-200หนูถือว่า ได้ช่วยชีวิตน้องมีนมกินได้ต่อชีวิตมาจนถึงทุกวันนี้คะพี่สาว
    หนูขอพี่สาวเป็นน้องสาวด้วยชักคนนะคะอาการน้องตอนเช้าคะ
    ยินดีจ้ะน้องสาวหลานแอม..ถึงยังไงนึกถึงเราไว้นะ จะช่วยเท่าที่จะช่วยได้จ้ะ

หนู ขอขอบคุณรักพี่สาวนะคะหนูกลัวไม่กล้าหนูเกรงใจคะหนูจนลำบากถึงที่สุดก็เพื่อ ลูกคะพี่สาวคะ1เดือนหนูต้องเดินทางพาน้องแอมไป(ร.พ)ศิริราช3รอบทุกๆ10วันคะ ตี5ไปหนูอุ้มลูกนั้งรถตู้รถเมย์ไปหาหมอคะทุกครั้งที่ไปหนูไม่เคยได้กินข้าว ชักมื้อกับมากินข้าวเช้าเมื่อกับถึงที่บ้านก็ทุ่มครึ่งคะไปกัน2คนคะพี่สาวนึก ภาพแล้วลำบากมาก..สมควรมีหน่วยงานใดมาช่วยเหลืออย่างด่วน..เพราะแม่อดทนนาน ถึง11ปีแล้วยังไม่มีใครยื่นมือมาช่วยเลย..แต่เราจะช่วยยังไงดีนะ

พี่ สาวคะหนูเหนื่อยก็สู้อดทนเพื่อลูกหนูบอกกับน้องแอมเสมอว่าไม่ว่ายากดีมีจน แม่ไม่ทิ้งมีกินก็กินด้วยกันไม่ว่าจะสุขหรือทุกข์เราจะอยู่รวมกันแม่จะไม่ หนีลูกด้วยความลำบากไปตัวคนเดียวคะหนูบอกน้องแอมทุกวันให้อดทนนะแม่มีเงินก็ จะพาลูกไปหมอคะพี่สาว
    พี่สาวคะหนูจะเล่า เรื่องจริงทั้งหมดที่หนูกับลูกและครอบครัวย้ายกับมาอยู่สุพรรณบุรี8ปีแล้วคะ เรื่องหน่วยงานหรือผู้ใหญ่บ้านหน่วยงานอื่นๆว่าเกิดอะไรขึ้นคะ
    เกิดอะไรขึ้นเหรอคะ..

พี่สาวคะทุกวันนี้ไม่ มีหน่วยงานมาช่วยหนูกับลูกที่อยู่ได้ก็พี่ๆหรือผู้ใจบุญที่เมตตาสงสารช่วย ให้น้องแอมมีนมกินหนูก็อยู่ได้ตามมีตามเกิดอดบ้างไม่เป็นไรขอลูกมีกินได้หา หมอมียากินหนูก็ดีใจมากเกินพอแล้วสำหรับแม่ที่หาอะไรไม่ได้เลยแม่ได้100ก็ ดีใจคะพี่สาว
    นี้เริ่มต้นหนูเคยเขียนเรื่อง ขอความช่วยเหลือไปที่ผู้ว่าจังหวัดสุพรรณบุรีคะหนูเขียนขอเงินทุนประกอบ อาชีพที่บ้านเป็นโครงการเลี้ยงหมูด้วยเงินทุนทั้งหมด4,8000บาทคะทางผู้ว่า ได้ออกคำสั่งให้หน่วยงานทาง(อ.บ.ต)ช่วยมาดูแลน้องเเอมเรื่องเงินทุนคะแต่ผล ที่ได้รับจาก(อบต)จากยอดเงิน4,8000หนูได้รับเงินทุนประกอบอาชีพเพียง2,500 บาทคะพี่สาว

นี่แหละ..ความเห็นแก่ตัว พวกผู้ใหญ่โลภมากอยากได้ของๆคนที่ยากลำบากทั้งที่ตัวเองก็เหลือกินเหลือใช้ แล้ว พวกเค้าไม่มีวันเจริญหรอกคอยดู..
    สงสารคุณจัง..ชะตากรรมก็แย่อยู่แล้วโดนโกงซำ้อีก..

หนูก็ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นคะหนูได้รู้เพียงว่าเงิน2,500ให้หนูเอาไปลงทุนขายข้าวแกงแค่นี้ก็พอที่ทาง(อบต)พูดบอกกับหนูคะพี่สาว
    ม่เป็นอะไรคะพี่สาวยังมีอีกคะอย่างพี่สาวบอกคนเห็นแก่ตัวเอาแต่ความดีเอาหน้าเอาตากันทุกคนคะ
    พี่ สาวคะชีวิตหนูไม่เคยที่อยากได้อะไรเป็นของตัวเองคะถ้าหนูขอก็เพื่อลูกเท่า นั้นเองคะพี่สาวหนูพูดไม่อายหลอกที่เป็นเรื่องจริงที่หนีมันไปไม่พ้นตัวเอง คะหนูบอกพี่สาวตรงๆทุกวันนี้แม้แต่เสื้อผ้าที่หนูกับลูกใส่ทุกวันนี้ไม่เคย ชื้อเลยคะเวลาหนูไปศิริราชได้รู้จักพี่ๆทั้วไปเขาก็เก็บเสื้อผ้าที่ไม่ได้ ใช้ส่งไปรษณีมาให้หนูกับลูกคะ
    พี่สาวคะหนูไม่รังเกียจหลอกคะถ้าพี่สาวไม่รังเกียจหนูมีเสื้อไม่ใช้หนูขอมาใส่ได้ปาวคะ
    ว่าจะถามเรื่องเสื้อผ้าอยู่พอดี..เดี๋ยวจะสั่งเสื้อผ้าใหม่ส่งไปให้ดีกว่านะ จะให้ฟรีจ้ะ..ขอที่อยู่ให้ชัดเจนหน่อยจ้ะ
    ตอนนี้เราเป็นตัวแทนขายอยู่ที่เว็บของเราเอง
    ยังไม่มีลูกค้า..เพราะไม่ได้โฆษณาและเพิ่งเริ่มทำน่ะ..ปกติขายในตลาดเปิด ท้ายทั้งมือใหม่มือสอง ช่วงนี้ไม่ได้ไปเพราะมีลูกอ่อนต้องเลี้ยงเลยเปิดขายในเว็บแทน

ไม่เป็นไรคะเสียดายเงินพี่สาวคะ
    พี่สาวมีลูกกี่คนคะน้องเป็นผู้หญิงหรือผู้ชายคะ
    ไม่เป็นไรไม่กี่บาท..ตั้งใจจะให้อยู่แล้วจ้ะ อย่าคิดมากนะ..
    ผู้ชายทั้ง2คนค่ะ..ทั้งดื้อทั้งซน

ชื่อ.ด.ญ.พรรณษา ผิวเผือด บ้านเลขที่30หมู่18 ต.บ่อสุพรรณ อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี(รหัส72190)ขอบคุณค่ะ..ส่งไปแล้วจะบอกอีกทีนะ เสื้อยืดรอบนี้สวยๆดี..

หนูก็มี2คนพี่ชายน้องแอมคะจะถึงวันเกิดพี่ชายน้องแอมแล้วคะเกิด12สิงหาคม อายุ12ปีคะ
    ขอบคุณพี่สาวที่ดีมากๆคะ
    อยูบ้านเดียวกันมั้ยคะ..แล้วลูกชายปกติดีใช่มั้ยคะ
    เกิดวันดี..วันแม่ซะด้วยฝากแฮปปี้เบิร์ดเดด้วยนะคะ

พี่ สาวคะชีวิตน้องแอมไม่มีของใช้อะไรที่สำคัญไปมากกว่า(ขวดนม)(จุกนม)มีพี่ๆบาง คนก็ช่วยส่งขวดนมจุกนมมาให้น้องแอมใช้คะที่ใช้มากๆจุกนมเพราะน้องแอมกัดจุก นมขาดคะพี่สาว
    อยู่ด้วยคะแข็งแรงดีเป็นนักฟุตบอลวันนี้ก็ไปแข่งบอลรอบชิงคะ
    แสดง ว่าที่ต้องใช้ประจำมีเสื้อผ้า/แพมเพริด/จุุกนม/นม(ไม่ทราบยี่ฮ้ออะไรคะ)/มี อย่างอื่นอีกมั้ยคะ..เผื่อช่วยประกาศเรื่องบริจาคและมีโอกาสจะส่งไปให้จ้ะ..
    โชคดีจริงๆที่ชีวิตนี้ยังมีลูกชายคนนี้..เป็นที่พึ่งได้แน่เลยค่ะ

น้องแอมก็มีแค่นี้ทั้งชีวิตคะน้องใช้ได้หมดคะหนูรบกวนทำให้พี่สาวต้องมาลำบากหรือเปล่าคะไม่เป็นไรก็ได้นะคะพี่สาวเกรงใจมากๆคะเป็น คนขี้เกรงใจเหมือนกันเลย..ไม่ลำบากเลยค่ะ..ทำประจำค่ะกับเด็กๆแถวบ้าน ค่ะ..เราเองก็เคยมีชีวิตที่ต้องรับของบริจาคมาใช้เหมือนกันตอนเด็กๆยากจน พอมีโอกาสก็อยากจะทำให้คนอื่นบ้าง

พี่สาวก็ยังโชคดีมากๆชีวิตหนูมองไม่เห็นมืดมนหนทางที่จะดีไปกว่านี้เลยคะพี่สาว

ตอน นี้น้องแอมก็เจ็บนอนอยู่บ้านคะไปหาหมอก็มีค่าใช้จ่ายคะไปหาหมอน้องได้ นอน(ร.พ)แน่ๆคะน้องรู้สึกแย่มากๆคะหนูก็มีเงินที่พี่สาวให้มากดออกได้ มา400คะชื้อแพมเพิดให้น้องแอมเมื่อวานชื้อแกง2ถุงคะเหลือ300
    ค่ะที่อยู่มาได้ก็เพราะคิดว่ายังมีคนอืนแย่กว่าเราค่ะ..คุณก็เหมือนกันนะคะ ยังมีคนที่แย่กว่าคุณค่ะให้คิดอย่างนี้ปลอบใจตัวเอง..
    ข้าวของสมัยนี้้มันแพง..มีอยู่500ก็ใช้ได้ไม่กี่วัน ขนาดใช้เท่าที่จำเป็นแล้ว..เห็นใจคนยากคนจนคนลำบากจริงๆ
    คะพี่สาวหนูถึงอยู่ได้เพราะไม่คิดมองคนที่สูงกว่าหนูมองคนที่แย่กว่าหนูคะถึงหนูไม่มีมากหนูเห็นก็ยังอดสงสารไม่ได้คะ
    พี่สาวใจดีจริงๆช่วยเหลือทุกคนพี่สาวไม่กลัวว่าตัวเดือนร้อนลำบากหรือคะ

ขอบคุณคะรักพี่สาวนะคะ

น้องผอมลงเยอะนะ..ขอให้น้องปลอดภัยมีคนใจบุญมาช่วยน้องเยอะๆค่ะ

ไม่มีเลยคะมีพี่สาวคนเดียวคะจากน้องน้ำหนัก30โลเหลือ20โลตอนนี้คะ
    ค่ะ..เดี๋ยวจะช่วยประกาศตามเพจต่างๆหาคนช่วยน้องเพิ่มนะคะ..อดทนรอหน่อยนะ ส่วนเราจะคอยช่วยได้เล็กๆน้อยๆ..

หนูดีใจที่พี่สาวให้ความช่วยเหลือน้องแอมคะน้องสาวกับหลานขอนับถือความดีที่พี่สาวมอบให้คะ
    ประมาณ 1 ชั่วโมงที่แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 สิงหาคม 2014
  4. ชูนุ่น

1 ชม.

อนุญาตบนไทม์ไลน์

นั้งรอรถ6โมงเช้าจนถึง9โมงกว่ารถตู้เต็มทุกคันจะพาลูกไปหมอศิริราชเลยไปไม่ทันยืนบัตรก่อน11โมงเช้าเลยอดไปกับบ้านพรุ่งนี้จะไปนั้งรอไปใหม่คะจะขอสู้และอดทนเพื่อลูกจะยากดีมีจนขอวันนี้ทำหน้าที่แม่จนถึงที่สุดอดทนลำบากมานาน11ปีถึงแล้วจะทนต่อไปไม่จะเกิดอะไรขึ้นก็ตามจะสุขหรือทุกข์จะมีหรือจนก็ต้องยอมรับความเป็นจริงกับชีวิตที่เป็นอยู่
    http://m.facebook.com/ — กับ ไก่แก้ว เจียงฮาย, ปิยนุช วงศ์สวัสดิ์, Ampp Parichart, รัตนฉัตร ลาโยธี และ นาย สุภชัย จูเอี่ยม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      16.1 KB
      เปิดดู:
      123
  5. jibakunmk2

jibakunmk2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2013
    ถ้าเราแจ้งทางมูลนิธิ อย่างศิริราช เขาจะรับเรื่องไหม

(f)

6. ชูนุ่น

12 ชม. ·

เหนื่อยแค่ใหนก็ตามขอทำเพื่อลูกถึงจะพิการอย่างไรก็ตามแต่ใจแม่นี้จะไม่ยอมพิการจะสู้ด้วยความจนจะทนกับความลำบากจะทุกแค่ใหนจะเจ็บปวดเพียงใดแม่จะไม่ท้อขอต่อสู้เพื่อลูกพิการน้องวันนี้จะไม่มีใครช่วยไม่เป็นไรคะขอเพียงกำลังใจที่ดีดีแค่นี้ก็มากกว่ามีเงินมีทองมากองตรงหน้าสิ่งที่มีค่าที่สุดคือน้ำใจคะ

https://www.facebook.com/photo.php?...427.1073741825.100006430712391&type=1&theater

ขนาดไฟล์:
      15.6 KB
      เปิดดู:
      82
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 สิงหาคม 2014
  7. ชูนุ่น

ขอบ คุณพี่สาวนะคะหนูไม่ได้นั้งรอรถแบบนี้ตลอดนะคะหนูยืนอุ้มน้องอยู่2ชั่วโมง แล้วจนหนูไม่ใหวแล้วถึงได้นั้งลงคะน้องชอบร้องให้อุ้มเดินพอนั้งไม่เกิน5นา ทีหนูกต้องลุกอุ้มน้องเดินรอรถคะหนูอุ้มน้องเหนื่อยใจแทบขาดไปโรงบาลก็ต้อง อุ้มเดินทั้งวันจนกว่าจะกับบ้านคะพี่สาว

8. ชูนุ่น

ประมาณ 1 ชั่วโมงที่แล้ว
    วันนี้ที่พาน้องแอมเดินทางหาหมอศิริราชคะ

ขนาดไฟล์:
      12.4 KB
      เปิดดู:
      70
  9. ชูนุ่น

เธอพาลูกไปรพ.ศิริราชอยู่ตลอดค่ะ..เพราะอาการน้องไม่ค่อยดี..ชักและมีโรคแทรกซ้อนอยู่บ่อยๆ

หมอบอกว่าการผ่าตัดสมอง อาจช่วยได้แต่เสี่ยงมากและอาจมีคชจ.สูง(ในการใช้จ่ายระหว่างพักรักษาตัวที่รพ.)ถึงแม้ทางรพ.จะไม่เก็บเงินค่ารักษาก็ตาม.. แต่ก็ต้องใช้เงินจำนวนมากในการดูแลลูกเธอค่ะ..

คนไข้อาการอย่างนี้ต้องใช้เงินเยอะมาก..แต่เป็นไปทีละน้อยบ่อยครั้งก็จะเยอะค่ะ..ทุกวันนี้เธอรักษาลูกอย่างเดียวไม่ได้ทำงานมีรายได้อะไร ไม่มีของสิ่งใดที่อยากได้เลย ขอเพียงน้ำใจสิ่งของจากเพื่อนมนุษย์ที่แบ่งปันมาให้เธอกับลูก..เธอก็ดีใจและทำให้มีกำลังใจสู้เพื่อลูกต่อไปค่ะ..

บางทีเธอไม่มีเงินติดตัวเลยสักบาท..สงสารก็แต่ลูก ไม่มีค่ารถไปหาหมอ ไม่มีเงินซื้อนมให้ลูกทาน ไม่มีเงินเติมออกซิเจนให้ลูกหายใจ เธอใช้วิธีเป่าปากช่วย..

เธอไม่เคยได้รับการช่วยเหลือจากหน่วยงานใด หรือจากใคร ถ้าไม่มีพวกเรามาช่วยเธอนะคะ..

หากท่านใดผ่านมาได้อ่านเรื่องราวนี้แล้ว..โปรดสงสารเมตตาเธอกับลูกด้วยเถอะค่ะ..ธารน้ำใจแม้เพียงน้อยนิดก็ต่อชีวิตเธอกับลูกได้นะคะ..

แม้แต่ตัวข้าพเจ้าก็ช่วยเธอกับลูกได้เพียงน้อยนิด.. จึงมาขอความอนุเคราะห์จากทุกๆท่านในที่นี้ด้วยค่ะ..ขอบคุณค่ะ

10. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ช่วยกันนะครับ การช่วยเหลือเช่นนี้เป็นบุญที่เหมาะแก่กาล ผลที่จะได้รับคือเมื่อใดตนเดือดร้อนมีทุกข์จะได้รับการช่วยเหลือทันท่วงที ....

อนุโมทนาคุณสายลมฯครับ..

11. ชูนุ่น

วันหนึ่งน้องแอมอยู่แบบนี้ทุกครั้งที่หาหมอศิริราชคะ

ขนาดไฟล์:
      12.7 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      15 KB
      เปิดดู:
      72
  12. ชูนุ่น

น้องแอมพิการไม่มีสมองพูดไม่ได้ตาบอด2ข้าง..ตอนนี้อาการไม่ดีเลย มีไข้ขึ้นสูงมีน้ำมูกและไอฟังดูที่ปอดมีเสียงดังหายใจแรงเหนื่อยหอบคะ..

15 สิงหาคม เวลา 20:24 น

ถึงแม้จะเหนื่อยเพียงใดสิ่งที่ดีที่มีแรงใจจะสู้ก้าวต่อไปกับวันข้างหน้าคือกำลังใจและน้ำใจที่ดีดีของทุกๆท่านทุกคนขอบคุณนะคะ

สิ่งที่ไม่คิดว่าจะได้พบได้เจอกับชีวิตตัวเองไม่มีใครรู้สึกหลอกว่าเป็นเช่นไรคะ

นี้คือบทเรียนสอนชีวิตที่ดีและมีค่าที่สุดของชีวิตได้รู้คุณค่าของความเป็นคนที่มีชีวิตมีลมหายใจที่พิการก็เหมือนทุกๆคนที่เกิดมามีครบทุกอย่างคะ

สิ่งใดที่ไม่ได้รู้ก็ได้รู้ได้สอนเป็นบทเรียนมา11ปีคะแม่จะไม่เสียใจที่ได้ดูแลเลี้ยงดูชีวิตนี้คือลูกสาวพิการคะ

13. ชูนุ่น

น้องเป็นหลายโรคคะอาการแย่ค่ะ..

แม่น้องเคลียดมากๆเลยน้องอาการไม่ดี..หาเงิน500ค่ารถพาน้องหาหมอไม่มีใครให้ยืมคะเขากลัว..ไม่มีคืนเขาคะแม่ไม่ได้ทำงานเลี้ยงลูกพิการคะไม่มีใครให้หรอก..

หากใครเมตตาสงสาร กรุณาช่วยต่อชีวิตน้องเค้าด้วยนะคะ..

14. ชูนุ่น

อยู่โดยไม่ต้องมีความรู้สึกว่า เราดี เด่น ดัง อะไรเลย เพียงแต่รู้สึกว่าเราเป็นผู้มีประโยชน์ที่สุดคนหนึ่ง นั่นแหละถูกต้องและเป็นสุขแท้...

15. ชูนุ่น

วันพุธ 15:03
    เป็นยังไงบ้างคะ..วันนี้โพสต์ไปหลายที่เลย คงไม่ว่ากันนะถ้าจะเอาเรื่องที่คุยกันไปโพสต์..
    ถ่ายรูปแบบวันนี้..เวลาคุณอุ้มลูกน่าสงสารมากค่ะ
    ถ่ายได้ก็รอไปหาหมอคะพี่สาว
    น้องยังไม่ได้ไปรพ.ใช่มั้ยคะ
    รถตู้บางทีเห็นแก่ตัว..พอลำบากหน่อยก็ไม่ยอมจอดรับ..
    ยังคะวันนี้ไปนั้งรอรถแต่รถเต็มไปไม่ทันนัด11โมงคะน้องแอมก็มีไข้ขึ้นหนูกลัวน้องชักในรถเลยกับบ้านก่อนคะ
    ไปโพสต์ขอความช่วยเหลือไว้หลายที่เลย..เผื่อจะมีคนเห็นใจบ้าง..
    พรุ่งนี้ไปรพ.ใหม่นะคะ..ขอให้หายไวๆมีคนใจดีช่วยเหลือค่ะ
    วันนี้คนเริ่มทำงานและกับบ้านกันมากเห็นใจเข้าคะวันนี้ไปไม่ได้พรุ่งนี้ไปใหม่คะรอดูน้องให้แน่ใจว่าไม่ไข้ดีๆแล้วไปคะ
    ค่ะ..ชื่นชมในความดีงามนี้มาก ไม่เคยโทษหรือว่าใครเลย แม้จะลำบากแค่ไหน..
    ขอบคุณพี่สาวนะคะหนูไม่ได้นั้งรอรถแบบนี้ตลอดนะคะหนูยืนอุ้มน้องอยู่2ชั่วโมงแล้วจนหนูไม่ใหวแล้วถึงได้นั้งลงคะน้องชอบร้องให้อุ้มเดินพอนั้งไม่เกิน5นาทีหนูกต้องลุกอุ้มน้องเดินรอรถคะหนูอุ้มน้องเหนื่อยใจแทบขาดไปโรงบาลก็ต้องอุ้มเดินทั้งวันจนกว่าจะกับบ้านคะพี่สาว
    หนูยังบอกกับพ่อน้องแอมเลยว่าได้คุยกับพี่สาวที่ใจดียังจะส่งของมาให้น้องแอมด้วยคะพ่อน้องฝากขอบคุณพี่สาวด้วยนะคะ
    คุณแม่เข้มแข็งและแข็งแรงจัง..น้องตั้ง20โลแหนะ..ทำได้ไงคะ
    กลับบ้านก่อนนะคะ..พรุ่งนี้จะมาคุยใหม่..
    ค่ะพี่สาวเดินทางปลอดภัยนะคะ
    วันพฤหัสบดี 14:54
    พรุ่งนี้หนูจะพาน้องแอมเดินทางหาหมอศิริราชคะวันนี้ที่หนูไม่ได้ไปรู้สึกเหนื่อยอย่างไรไม่รู้เหมื่อนไม่มีแรงคะ
    เหนื่อยก็พักก่อนนะคะ..อย่าหักโหมเกินไป ว่าจะสอบถามเกี่ยวกับเรื่องพ่อของน้องแอมค่ะ เพราะต้องมีคนถามถึงแน่ๆว่าพ่อเค้าทำไมไม่ช่วย มีแต่แม่น่ะค่ะ..
    พ่อทำงานคนเดียวถ้าพ่อหยุดมาช่วยก็พาอดกันหมดคะ
    พ่อน้องจะช่วยดูก็ตอนเย็นเลิกงานกับบ้านคะพี่สาว
    ส่วนพาน้องหาหมอแม่จะพาน้องไปเองคะพี่สาว
    อ๋อ..เข้าใจแล้วค่ะ คงหาเช้ากินค่ำหาเลี้ยงอยู่คนเดียวด้วย..ขอโทษนะคะที่ถามไป..
    ไม่เป็นไรคะพี่สาวถามหนูได้ทุกเรื่องคะ
    ค่ะ..ของกำลังไปนะคะ มีเสื้อผ้าใหม่ไม่กี่ตัว+เสื้อผ้าลูกที่ไม่ใส่แล้ว+นมผงซองขนาดเล็ก 10ซองค่ะ เป็นนมสำหรับเด็กขาดสารอาหารช่วยให้นน.ตัวเพิ่มขึ้นมีสารอาหารที่เป็นประโยชน์กับภูมิต้านทานด้วยค่ะ ถ้ากินดีจะส่งไปให้อีก..แพ้นมวัวมั้ยคะ
    ไม่แพ้คะขอบคุณพี่สาวมากๆคะ
    วันศุกร์ 10:25
    ถึงศิริราชแล้วนะคะพี่สาว
    ดีใจด้วยนะ..ถึงมือหมอแล้ว
    มีอะไรก็ปรึกษาได้นะคะ
    วันศุกร์ 12:47
    ถึงแล้วก็กับแล้วทุกอย่างไม่มีทางช่วยอะไรไม่ได้มากกว่านี้แล้วคะหนูนั้งรถตู้อยู่คะพี่สาว
    นอนหลับบนรถตู้คะพี่สาว
    ไม่มีทางช่วยอะไรไม่ได้มากกว่านี้แล้ว..หมอว่ายังไงบ้างคะ
    ก็ไม่ว่าอะไรก็ให้ดูแลน้องตามสภาพคะเพราะหนูเองไม่เลือกที่จะตัดสินใจผ่าตัดสมองน้องแอมคะพี่สาว
    วันนี้หนูเคลียดและปวดหัวมากๆคะพี่สาวเดียวขอตัวลงจากรถก่อนนะคะ
    คุณบิณฑ์รู้เรื่องนี้แล้วนะคะ..https://www.facebook.com/Bhin.fanclub/posts/821931104526543
    วันเสาร์ 15:41
    พี่สาวทราบเรื่องหรือคะ
    วันอาทิตย์ 15:26
    น้องแอมอาการไม่ดีเลยมีไข้ขึ้นสูงมีน้ำมูกและไอฟังดูที่ปอดมีเสียงดังคะ
    วันจันทร์ 9:02
    น้องอาการเป็นยังไงคะ..คุณบิณฑ์ติดต่อมาบ้างหรือเปล่า
    ไม่ได้ติดต่อเลยคะน้องไม่สบายมากอาการแย่ลงนอนอยู่บ้านคะพี่สาว
    หายใจแรงเหนื่อยหอบคะพี่สาว
    พี่สาวแล้วพี่บิณฑ์รู้เเล้วจะมาหาน้องแอมเปล่าคะ
    น้องไม่สบายมากนะคะ..
    ไม่แน่ใจเหมือนกัน แต่พี่บิณฑ์เค้าตอบกลับมา..ว่าจะติดต่อไปทางครอบครัวนี้ได้ที่ไหน..ก็เลยตอบไปค่ะ
    นุชว่า..พี่บิณฑ์น่าจะรับเคสไว้แล้ว กำลังทยอยไปช่วยอยู่นะคะ..
    หมออนามัยมาดูอาการน้องที่บ้านคะถ้าไม่ดีให้ส่ง(ร.พ)ด่วนคะพี่สาว

หนูเคลียดมากๆเลยน้องอาการไม่ดีเลยคะหนูหาเงิน500ค่ารถพาน้องหาหมอไม่มีใครให้หนูยืมคะเขากลัวหนูไม่มีคืนเขาคะหนูไม่ได้ทำงานเลี้ยงลูกพิการคะไม่มีใครให้หลอกคะพี่สาว
    หนูสงสารลูกจังเคลียดคะพี่สาว
    เข้าใจนะคะ..แล้วได้ดูในบัญชีบ้างมั้ย เผื่อใครใจดีโอนมาให้ไม่ได้โทรบอก
    ไปดูแล้วไม่มีเลยคะพี่สาว
    เที่ยงนี้ไปดูในเอทีเอ็มก่อนนะคะ..ว่าเหลืออยู่กี่บาทจะโอนไปให้ค่ะ
    ขอบคุณนะคะพี่สาว
    วันจันทร์ 12:34
    พี่สาวอาการน้องไม่ดีขึ้นไขัสูงไม่ลงคะเมื่อเช้าหมอมาฉีดยาให้ก็ไม่ดีคะ
    พาไปรพ.เลยดีกว่านะ..เดี๋ยวจะไปโอนเงินให้ใช้ก่อนนะ

ค่ะ
    กลัวว่าน้องจะทนไม่ไหวค่ะ..อยากให้ไปรพ.เลย
    ขอบคุณพี่สาวที่เป็นห่วงน้องคะถ้าหนูพาน้องไปได้แล้วหนูจะแจ้งให้พี่สาวรู้คนแรกคะ
    เห็นว่าของจะถึงวันนี้ค่ะ..ได้รับหรือยังคะ
    พี่สาวคะหนูอยากจะพาลูกไปตั้งแต่เมื่อวานแต่ด้วยความลำบากในครอบครัวยากที่จะพูดคะหนูรู้สึกว่าหนูเหนื่อมเริ่มที่จะท้อแท้หมดแรงที่จะสู้ต่อกับปัญหาเหลือเกินหนูเสียใจคะพี่สาว
    ค่ะ..เมื่อวานไม่อยู่ด้วย ต้องขอโทษที่ไม่ได้ช่วยนะ
    อดทนหน่อยนะคะ..ยังไม่ถึงวันของเราค่ะ..แต่ไม่นานความฝันอาจเป็นจริงถ้าเราไม่ท้อนะคะ
    วันนี้คงไม่มีโอกาศได้พาน้องไปหาหมอหลอกนะคะพี่สาว
    ยังไม่ได้รับเลยคะพี่สาว
    ค่ะพี่สาวหนูจะสู้อดทนต่อไปคะเพื่อลูก
    วันนี้ให้คุณแม่ดูอาการน้องดีๆนะคะ แล้วพรุ่งนี้ค่อยพาน้องไปรพ.จะโอนไปให้แต่เช้าเลย หวังว่าของจะถึงมือแม่กับน้องนะคะ รออีกวัน
    พึ่งได้รับของเมื่อกี่นี้คะพี่สาวหนูจะดูแลลูกให้ดีที่สุดคะ
    หนูตัวดูน้องก่อนนะคะ
    ดีค่ะ..เสื้อผ้าจะสั่งใหม่ๆสวยๆไปให้อีกนะคะ..ที่ส่งไปให้เป็นสินค้ามีสต๊อคอยู่แล้วไม่รู้จะใส่ได้หรือเปล่า..ไม่ได้สั่งไปเงินเลยเหลือพอโอนให้น้องไปรพ.ค่ะ
    ค่ะ..ไปดูน้องเถอะค่ะ แม่ดูแลน้องดีอยู่แล้วค่ะ
    ขอขอบคุณมากๆคะแค่นี้ก็ดีใจมากๆแล้วคะพี่สาว
    วันอังคาร 8:07
    น้องไม่ดีขึ้นเลยคะพี่สาว
    พาไปรพ.เลยดีกว่าค่ะ..เพิ่่งโอนเงินไปเมื่อตะกี้แค่400บาท(เหลือในเอทีเอ็มเท่านี้แล้ว)หวังว่าคงช่วยน้องได้ก่อนนะคะ
    คะพี่สาวเดียวหนูจะพาน้องไปเลยคะพี่สาว
    หนูขอตัวก่อนนะคะพี่สาว
    หนูจะส่งข่าวบอกพี่สาวนะคะ
    จร้า..
    วันอังคาร 11:49
    น้องแอมถึงหมอแล้วคะน้องเป็นปอดติดเชื้อคะที่ไข้ขึ้นสูงน้องทานนมไม่ได้คะพี่สาว
    ค่ะ..โล่งใจที่ถึงรพ.แล้ว
    แล้วจะมาเมื่อไรคะพี่สาว
    จากรัตนฉัตร ลาโยธี
    ไม่ทราบนะคะ..
    ค่ะพี่สาว
    อยู่รพ.ศิริราชหรือเปล่าคะ
    ไม่ใช้คะอยู่รพใกล้บ้านก่อนคะศิริราชค่าใช้จ่ายแพงคะพี่สาว
    ทุกทีไปรพ.ศิริราชใช่มั้ยคะ แต่คราวนี้ต้องรพ.ใกล้บ้านก่อน
    ประกันสังคมไม่มีหรอ30
    มีคะศิริราชมีส่วนเกินเช่นยานอกบัญชีก็ต้องเสียเงินเองคะพี่สาว
    ค่ะ..
    แล้วทางรพ.ใกล้บ้านจะส่งตัวน้องไปศิริราชมั้ยคะ
    อดูอาการน้องไม่แย่ลงยังไม่ส่งไปคะ
    จ้ะ..ไม่เป็นไรนะคะ..ทำใจดีๆคุณบิณฑ์อาจยังไม่ว่างมา รอหน่อยนะแม่น้องแอม
    หนูดีใจมากๆที่ได้มีพี่สาวที่แสนดีคนนี้ที่เป็นห่วงและช่วยเหลือน้องแอมคะหนูขอกราบขอบพระคุณพี่สาวจากใจจริงนะคะ
    ไม่เป็นไรค่ะ
    21 ชั่วโมงที่แล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กันยายน 2014
  16. ชูนุ่น

วันนี้เพิ่งได้มีโอกาสเข้าไปค้นหาในกูเกิล..ถึงได้รู้ความจริงกับชีวิตแสนรันทดของพวกเค้าค่ะ..เลยลองนำมาลงให้พิจารณากันดู
    เวทนา! น้องแอมด.ญ.วัย9ขวบชาวสุพรรณฯ พิการไม่มีสมองซีกขวาตาบอ...

17. tharaphut

tharaphut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญช่วยเหลือแม่กับลูกซึ่งพิการ ป่วยเป็นโรคหัวใจล้มเหลวกระทันหัน

ได้โอนเงินแล้ว ธนาคารไทยพาณิชย์ วันที่ 23 สค 57 เวลา 14.00 น. จำนวน 100 บาท ข้าพเจ้านายธราภุช โพธิ์แสง และนางจิตรา และครอบครัวขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ

18. ชูนุ่น

สุวรรณี แสงจันทร์ กับ นาย สุภชัย จูเอี่ยม
    11 ชม. ·

ชีวิต11ปีน้องแอมที่พิการทั้งชีวิตแม้แต่จะกินจะนอนจะพูดจะเดินถึงลืมตาขึ้นมาก็มองไม่เห็นแม้แต่แสงสว่างชีวิตน้องแอมทุกทรมานกับความเจ็บปวดที่ไม่อาจจะพูดบอกร้องขอใครเลยได้รับรู้ถึงความเจ็บปวดที่เป็นอยู่ทุกวันนี้แม่เจ็บปวดยิ่งกว่าที่เห็นลูกเป็นแบบนี้เสียใจคะดูเลือดที่หน้า..

19. ชูนุ่น

25 สิงหาคม
    จากชีวิตผู้เป็นแม่ที่ไม่เคยคิดว่าชีวิตจะได้มาพบเจอกับชีวิตตัวเองที่ลูกเกิดมาพร้อมกับความพิการซ้ำซ้อนทั้งชีวิตน้องแอมไม่ว่าลูกจะดีหรือพิการไม่ว่าด้วยอะไรก็ตามจะมีหรือจนจะลำบากชักแค่ใหนจะทุกข์เพียงใดจะเจ็บปวดเสียใจปานใดก็ตามวันนี้ชีวิตลูกที่เกิดมาก็ทุกทรมานมาเกินพอแล้วชีวิตแม่ว่าลำบากก็ไม่เท่าชีวิตน้องแอมที่เป็นอยู่คะ

24 สิงหาคม
    จากผู้เป็นแม่ของน้องแอมผู้พิการซ้ำซ้อนแม่ขอกราบขอบพระคุณผู้ใจบุญทุกๆท่านเมตตาช่วยเหลือชีวิตน้องแอมด้วยน้ำใจที่ดีงามของทุกๆท่านอย่างสูงค่ะน้องแอมพิการไม่มีสมองซีกขวาตาบอด2ข้างพูดไม่ได้เดินไม่ได้เกิดมาไม่กินข้าวกินน้ำจนถึงทุกวันนี้11ปีคะน้องเป็นโรคประจำตัวลมชักค่ะไม่มีภูมิต้านทานขาดสารอาหารโรคอื่นๆกินนมได้อย่างเดียวค่ะ

20. ชูนุ่น

ชีวิตน้องแอมที่กินยาทุกวันเป็นประจำมา11ปี

ทั้งชีวิตน้องแอมมีของใช้แค่นี้ขอผู้ใจบุญช่วยบริจาค(แพมเพิด)(ขวดนม)(ขอจุกนมจำนวนมาก)เพราะน้องชอบกัดจุกนมวันละหลายๆอันเวลาเจ็บปวดหรือเป็นลมชัก..

หลายครั้ง ที่ขาดแคลน"อากาศ"จากถัง ด้วยไร้เงินไปเติม หนูน้อยจะเริ่มมีอาการชัก คุณแม่จะประทังช่วยด้วยการเป่าลมเข้าปากน้องโดยตรง!!

ขอกราบขอบพระคุณอย่างสูงคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2014