ขอความรู้วิธีบูชาพระขุนแผน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย สุชน, 21 มีนาคม 2007.

1. สุชน

สุชน สมาชิก

เรียน ถามผู้รู้ ผมมีพระขุนแผนเป็นพระเครื่อง สำหรับห้อยคอ ปกติผมจะติดตัวอยู่ตลอดเวลาออกนอกบ้าน แต่ผมไม่ทราบวิธีการบูชาใครทราบช่วยตอบให้หน่อยครับว่าเขามีวิธีบูชากันอย่างไร เพื่อให้มีความศักดิ์สิทธิ

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ศรัทธาก่อเกิดปาฎิหารย์ ง่ายๆ สั้นๆ ครับ

3. แมงกะพรุน

แมงกะพรุน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2006
    ทำใจเป็นขุนแผนครับ......ไม่ได้กวน....จริงๆ ....คือขุนแผนนี่ต้องมีใจเมตตา เมื่อจิตใจมีเมตตา วาจาและกริยา ก็จะแสดงความเมตตาออกมา ถ้าประเภทห้อยพระขุนแผน แต่เจอหน้ากัน กริยา วาจาสามหาวเข้าใส่ คงไม่แคล้วเลือดตกยางออก ....แบบนี้ร้อยขุนแผนก็ช่วยม่ายด้าย....
    อ้อ...พระขุนแผนที่เกจิอาจารย์สร้าง บางอาจารย์ไม่ต้องว่า คาถา บางตำราก็มีคาถากำกับนะครับ ที่เคยเจอขึ้นต้นว่า สุนะโมโล...ที่เหลือจำไม่ได้แล้ว ต้องค้นหน่อยนะครับ.....ที่แน่ๆ ต้องเมตตา... เมตตา....แล้วกิ๊กจะมาเอง...

4. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    ไปจำเขามาบอกครับจากเวปหลวงปู่ทิมผมไปกราบท่านมาพร้อมกับเช่าพระขุนแผนมา 2 องค์ๆละ150 สวยครับปัดทองด้วย หลวงปู่แจกชานหมากตอนที่ไปกราบหลวงปู่ใจดีมากครับเป็นพระทองคำที่กราบได้อย่างสนิทใจ ผมขอให้ท่านอธิฐานจิตจตุคามพร้อมพระเครื่องที่ผมเช่าบนกุฎิต้องขอย้ำว่าบนกุฎินะครับ ใครไปวัดพระขาวจะเห็นร้านพระเครื่องในวัดหลายร้านแต่ผมเช่าบนกุฎิซึ่งเป็นของวัดโดยตรงครับ ผมเลยให้ท่านอธิฐานจิตให้อีก 1 รอบ ปิติครับ
    -------------------------------------------------------
    จากที่ลอกเขามาขออนุญาตครับเพื่อการกุศล โมทนาครับ เวปพลังจิตเวปแห่งน้ำใจและการกุศล
    http://www.luangputim.com/webboard/viewtopic.php?t=38
    พระคาถาที่เพิ่มพลังความขลัง และความศักดิ์สิทธิ์แก่พระตระกูลขุนแผน

นะ เมตตา จะ มะหาราชา
    อะ เมตตา จะ มะหาราชา
    อุ เมตตา จะ มะหาราชา
    สัพพะ สิเนหา จะ ปูชิตา
    สัพพะทุกขัง จะ มหาลาภัง
    ราชาโกรธัง วินาสสันติ
    ชะนาโกธัง วินาสสันติ
    สัพพะโกธัง วินาสสันติฯ

นะราชานัง เมตตาจิตตัง
    ทุสะนิมิ โมเทวีนัง
    เมตตาจิตตัง ทุสะมะนิ
    พุทปะริสายัง เมตตาจิตตัง
    ทุสะมะนิ ธาอิตถีนัง
    เมตตาจิตตัง ยะสัตตานัง
    เมตตาจิตตัง ทุสะมะนิฯ

นะชื่น โมชม
    พุทนิยม มหานิยม
    ธาชมชื่น ยะชูใจ
    พุทธังเมตตา ธัมมังเมตตา
    สังฆังเมตตา กะกาโร
    กะกุสันโธ มะหิทถโก
    มหิทธิโส สะหัสสะเนตโต
    ทัพพะจักขุง วิโสธายะ
    โมการโร โกนาคะนะโมพุทโธ
    มะหิทธิโก มะหิทธิโส
    สะหัสสะเนตโต ทพิพพะจักขุง
    วิโสธายะ ธากำโร
    โคตะโม พุทโธ
    มหิทธิโก มหิทธิโส
    สะทัสสะเนตโต ทิพจักขุง วิโสธายะฯ

นะหน้ากูงาม คือดั่งพระนารายณ์
    โมโฉมฉาย กูงามดั่งท้าวตรีเนตร
    พุทเกษกูงาม ดั่งเทพอัปสร
    ธากรกูงาม คือดั่งพระอิศวร
    ยะเป็นที่รักแก่คนทั้งหลาย
    พทธานุสสติ เมตตาอย่าวาย
    กรุณาอย่าคลาย จิตตะมุทิตา
    ให้มาเป็นมิตร อุเบกขา ให้สูญหาย
    ธัมมานุสสติ เมตตาอย่าวาย
    กรุณาอย่าคลาย จิตตะมุทิตา ให้มาเป็นมิตร
    อุเบกขาให้สูญหาย
    สังฆานุสสติ เมตตาอย่าวาย
    กรุณาอย่าคลาย จิตตะมุทิตา ให้มาเป็นมิตร
    อุเบกขา ให้สูญหายฯ
    พุทโธ จับจิต ธัมโม จับใจ สังโฆ รักใคร่
    พุทโธ มามา ธัมโม มามา สังโฆ มามา
    นะเมตตา โมเห็นหน้ารักสนิท
    พุทธจับจิต ธามิให้จำกัด
    ยะกระหวัดจิต...(เอ่ยชื่อตัวเราเองให้ชัดเจน) รักอย่าละ ชีวิตัง
    ยาวะนิพพานัง สะระนัง คัจฉามิฯ
    อิตถีชาโต โมเม
    อะหัง นามามิ
    อิตถี จิตตัง
    ปิยังมะมะ เนตตัสสะ
    อิตถีนัง ปิยังมะมะฯ

พุทธัง เมตตา ชะนาจิตตัง มะบุญญัง
    ธัมมัง เมตตา ชะนาจิตตัง มะบุญญัง
    สังฆัง เมตตา ชะนาจิตตัง มะบุญญังฯ
    อิติบูชา จะมหาราชา สัพพะเสน่หา อะระหังสัมมา
    สัมพุทโธมามา ยาตรายามดี วันชัยมารศรี สวีสดีลาโภ นะโม พุทธายะ
    นะมามีมา มะหาลาภา อิติพุทธัสสะ สุวัณณังวา ระชะตังวา มะณีวา ธะนังวา
    พิชังวา อัตถังวา ปัตถังวา เอหิ เอหิ อาคัจเฉยยะ อิติมีมา นะมามิหัง
    นิจจัง กาลัง ปิยัง โหติ เทวะตาปิ นิปัตเตยยัง มะหาเตชัง มะหาตะปัง
    พะเล เนเน เดเช ชะยะตุ ชะยะมังคะลังฯ
    พระขุนแผน มหาลาภา มหาเมตตา สัมปะติจฉามิ

แล้วบริกรรมคำว่า "ขุนแผนมานัง ติสังมาโส " สามครั้ง แล้วเป่าไปที่พระสามครั้ง แล้วกราบสามครั้ง ก่อนที่จะเอาสร้อยพระห้อยแขวนคอบูชา อย่าลืมว่าคาถากำกับเพื่อใส่ประจุพลังดังนี้ก่อนทุกครั้งว่า
    พุทธัง อาราธนัง ธัมมัง อาราธนัง สังฆัง อาราธนัง
    พุทธัง ประสิทธิ เม ธัมมัง ประสิทธิ เม สังฆัง ประสิทธิ เม
    แล้วเป่าไปที่องค์พระอีกสามครั้ง จากนั้นขึ้นห้อยคอได้ รับรองว่าพลังพุทธคุณในองค์พระขุนแผนของท่านจะมีพลังเต็มร้อย สูงส่งน่าอัศจรรย์ใจเลยทีเดียว....

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    แหะๆ น่าสนใจแหะ

6. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    เท่าที่ทราบ พระขุนแผนของแต่ละอาจารย์ ท่านก็ให้คาถามาไม่เหมือนกันครับ
    ถ้ามีคาถาเฉพาะ ก็สวดแบบเฉพาะ ถ้าไม่มีผมก็สวด สุนะโมโล แค่นั้นครับ

7. ภูวดล ชะบางบอน

ภูวดล ชะบางบอน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2007
    อนุโมทนาครับ ผมก้อมีของหลวงปู่ชื่นไว้บูชาครับ ก้อมีคาถากำกับโดยเฉพาะเหมือนกันครับ ของผมจะมี ขุนแผนพราย3สาวหลังกุมารดูดรก กับ ขุนแผน3อาถรรพ์ครับแต่ตอนนี้ไม่ได้นำขึ้นคออะครับ พระแรงมากเวลานำขึ้นคอแล้วผมปวดหัวมากๆเลยครับ แล้วก้อแน่นหน้าอก พอถอดออกก้อหายเลยครับ ก้อเลยงงอยู่ว่าเป็นอาราย ก้อเลยไม่ได้นำมาขึ้นคอเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มีนาคม 2007
  8. วรันณ์ธร

วรันณ์ธร Active Member

17 สิงหาคม 2010
  9. Siren

Siren Active Member

13 พฤษภาคม 2009

ขออนุญาติถามครับ
    นะเมตตา หรือ มะเมตตาครับ แล้วสัพพะทุกขัง หรือ สุขขังครับ
    เป็นคาถาบทเดียวหรือหลายบทต่อกันครับ