ขอถามเรื่องพระคาถามหาจักรพรรดิ์

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ผู้เลื่อมใสศรัทธา, 17 เมษายน 2009.

1. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยนะครับ นี้คาถาพระมหาจักรพรรดิ์เค้าให้สวดตามกำลังวัน นี้ตามกำลังวันเกิดของเราหรือ ตามกำลังของวันนั้นๆอะครับ
    ตอนนี้จะเริ่มบทสวดนี้อะครับแต่ไม่เข้าใจแล้วนี้สวดที่บ้านต้องท่องคาถาตั้งแต่ตั้งสัจจะอฐิษฐาน จนถึงเชิญพระเข้าตัวเลยไหมอะครับ ตามลิงค์นี้อะครับ
    http://watthummuangna.com/Praysound.htm

หรือว่าสวดเฉพาคาถาพระมหาจักรพรรดิ์อย่างเดียวอะครับ

ใครรู้ก็ช่วยบอกหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 เมษายน 2009
  2. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

สวดตามกำลังของวันนั้นๆครับ

เช่นวันจันทร์ 15 จบ วัดอังคาร 8 จบ วันพุธ 17 จบ พฤหัฯ 19 จบ

ศุกร์ 21 จบ อาทิตย์ 6 จบ (สวดวันไหน ก็ตามกำลังวันนั้น)

------------

สำหรับบทสัพเพฯ น้อมอัญเชิญพระ ให้สวดหลังจากสวดบทคมถามหาจักรฯแล้ว

-------------

ปล.่ถ้าจะใช้คาถามหาจักรฯเป็นการภาวนาด้วยก็จะยิ่งดีขึ้นนะครับ

3. 5000

5000 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2008
    แนะนำว่าให้อาบน้ำชำระร่างกายให้สะอาด ก่อนเวลา 20.30 น.

พอถึงเวลา 20.30 ก็เริ่มเปิดเวป http://watthummuangna.com/Praysound.htm
    หรือเปิดเป็น MP3 ก็ได้ จากนั้นก็สวดตามไปเรื่อย ๆ ให้ใจสบาย ๆ
    โดยบทพระมหาจักรพรรดิ์ ก็ให้ท่องตามกำลังวันของวันนั้น ๆ

บางคนจำไม่ได้ว่าวันใดสวดกี่จบ ก็ให้ใช้ลูกปัดเล็ก ๆ ใส่ไว้ จำนวนเท่ากับกำลังวัน
    ใส่กล่องแยกไว้ 7 กล่อง 7 วัน ถึงวันไหนก็หยิบกล่องนั้นมา สวด 1 จบ ก็หยิบลูกปัดวางไว้ 1 เม็ด

สารภาพว่า สวดใหม่ ๆ จะไม่ชอบวันศุกร์เลย 555

แต่ถ้าไม่สามารถสวดเวลา 20.30 ไ้ด้เนื่องจากมีภารกิจทางโลก
    ผมใช้วิธีทำงานไปด้วย สวดไปด้วย ..........
    นะโม 3 จบ
    ไตรสรณาคม 1 จบ
    แล้วก็ท่อง
    คาถาพระมหาจักรพรรดิ์ไปเรื่อย ๆ สวดแค่ทำงานเสร็จ ไม่ได้สวดตามกำลังวันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2009
  4. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัว ถ้าสวดเวลา 20.30 ก็สวดตามนั้นคะ แต่ถ้าสวดระหว่างวันก็สวดพระจักรพรรดิกับบทสัพเพคะ

อนุโมทนาด้วยนะคะ *-*

5. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    สวด 1000 ครั้งในวันเดียว ก็สู้สวดครั้งเดียวโดยสมาธิตั้งมั่นมิได้ ความขลังเกิดจากพลังจิตของคน+ิสิ่งศักดิ์สิทธิ์ = เป็นจริง

6. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยนะครับ ถ้าสวดเกินกำลังวันนี้เป็นอะไรไหมอะครับ ผิดไหมอะครับ บางครั้งสวดเกินกำลังวันเพราะมันลืมโดยเฉพาะวันศุกร์ นี้ลืมแน่ ขอถามหน่อยนะครับจะเป็นอะไรไหมอะครับ

7. ดูจิตตน

ดูจิตตน เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ขอเชิญร่วมบุญสร้างป้ายพระคาถามหาจักรพรรดิ และทาสีองค์เจดีย์ ปิดรับปัจจัยวันที่ 5-07-57

ขณะนี้ พุทธเจดีย์ ทศบารมี ศรีอีสาน ได้สร้างไปเกือบเสร็จสมบูรณ์แล้ว เหลือขั้นตอนทาสีและตกแต่งเท่านั้น ซึ่งต้องใช้ปัจจัยในการทาสีทั้งหมด 40,000 บาท

และป้ายสลักพระคาถามหาจักรพรรดิ ติดตั้งที่หน้าเจดีย์ ใช้ปัจจัยในการสร้าง 10,000 บาท

ขอเชิญญาติธรรมร่วมบุญได้ตามกำลังศรัทธา ที่
    ธนาคารกรุงไทย สาขา ถนนสุเทพ
    เลขบัญชี 521-029-1995 ชื่อบัญชี จิรวัฒน์ จางนะ

ปิดรับปัจจัยวันที่ 5 กรกฎาคม 2557
    แจ้งร่วมบุญได้ที่ facebook เหน่ง ผาสุกธรรม

สอบถามรายละเอียด โทร. 080-0330484
    พระปฏิภาณ สันตจิตโต (หลวงพี่โปเต้)
    facebook ลม จ้าวสำราญ

8. teeeeen

teeeeen เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    แล้ววันพุทธกลางตืน สวด 12 จบหรือเปล่าครับ

9. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ถ้าเวลา 20.30 อยู่ระหว่าง การทำงาน ละคะ สามารถสวดเวลาไหน ที่ดี ที่สุดได้อีก
    ขอบคุณค่ะ :cool:

10. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เป็นอะไรค่ะ ถ้าเป็น ก็จะเป็นไปในทางที่ดีค่ะ เช่นจิตมีสมาธิมากขึ้น ถ้าสวดทั้งวันมันเกินกำลังวันอยู่แล้วค่ะ แต่ถ้าช่วงสองทุ่มครึ่งปรกติตามกำลังวันแล้วต่อด้วยสัพเพฯ
    ทำจิตให้สบาย ทำใจให้สนุก สวดไปเรื่อยๆนะคะ เช้า กลางวัน เย็น ... กี่จบก็ไม่เป็นไรค่ะ
    สวดเกินก็ไม่เป็นไรค่ะ สวดเยอะๆนะคะ

11. rungdao

1
    สวดตามกำลังวันนะคะ ถ้าคุณหมายถึงสวดกี่จบตอนสองทุ่มครึ่ง ไม่ใช่ตามกำลังวันที่เกิดค่ะ
    ข้างบน คุณ Ong ตอบไว้แล้วนะคะ

12. rungdao

1
    ตอบว่าทุกเวลาที่สะดวกค่ะ เวลาว่าง เดิน ยืน นอน นั่ง ทุกที่ด้วยค่ะ ไม่จำกัดกาลและสถานที่ค่ะ สวดไปด้วยนึกถึงหลวงปู่ไปด้วย ลองดูนะคะ

13. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

ควรตั้งจิตอย่างไรขณะที่สวด .. จึงจะเกิดปิติและศรัทธาแรงกล้าขณะที่สวดครับ ?

14. rungdao

1
    ถ้าเอาตามสูตร ตามองภาพ(รูป) จิตหรือปากสวดไปค่ะ หลวงตาท่านว่าพลังงานไม่ไปไหนค่ะ หรือในทางปฏิบัติคือให้จิตเราไม่วอกแวกไปไหน ให้อยู่แต่ในรูปและบทสวด
    ถ้าสายใน พวกเรามองรูปหลวงปู่ดู่หรือหลวงปู่ทวดค่ะ ตาดูรูปแล้วบริกรรม(สวด)คาถาไป จะเกิดปิติขึ้นไปจนถึง "สัมผัส" กับหลวงปู่ได้ค่ะ
    แต่หลวงตาก็ไม่บังคับนะคะ บางคนอาศัยฟังเสียงสวดโดยหลับตาแล้วนึกถึงหลวงปู่ แบบนี้ก็แล้วแต่ถนัดค่ะ เพียงแต่คนที่หลับตาเขาก็นึกเห็นภาพและไปจับภาพหลวงปู่เอาเองควบกับบทสวด

ถ้าสายนอก หมายถึงการเพ่งกสิณพระ อาจเป็นพระองค์ใดก็ได้ที่เคารพนับถืออยู่ แล้วควบกับบทสวดนั่นเองค่ะ

จะสายไหน มันก็ต่างกันแค่ข้อความคำพูดที่ไม่เหมือนกัน แต่ในการปฏิบัติแล้ว มันทางเดียวกันนั่นแหละค่ะ

ประมาณนี้ค่ะ อาจไม่คลอบคลุมเพราะก็ใช้คำพูดไม่ค่อยเป็น

ทำใจให้สบายเวลาสวดอย่าไปเครียดนะคะ

ลองดูเน้อ...

15. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

บางทีผมอาจจะเข้าใจผิด .. ศรัทธาที่พุ่ง อาจจะไม่ใช่ อารมณ์ของแรงกล้าก็ได้

แต่ก็พอมีบ้าง ที่อารมณ์อินเข้ากับบทสวดบ้าง เข้าถึงพระคุณพระบ้าง
    ก็จะออกแนวปลื้มๆ ตื้นตัน .. ไม่ทราบว่าแบบนี้ จะถูกต้องและดีแล้วหรือไม่

หรือจะมีอารมณ์ใด ที่ยอดเยี่ยมกว่าบ้างครับ

16. ph240

ph240 Active Member

ผมสวดเกือบทุกวัน เนื่องจากต้องทำงาน จะสวดก็ สาม สี่ทุ่มครับ ต้องเสร็จจากภารกิจต่างๆครับ

17. Prawat Y.

Prawat Y. เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งสมาธิสูงเท่าไหร่ ผลแห่งการสวดยิ่งสูงเท่านั้น