ขอรบกวนพี่ๆทุกท่านครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย oad1981, 17 เมษายน 2017.

1. oad1981

oad1981 สมาชิก

พอดีผมได้มีดหมอมาเล่มนึงครับ เป็นด้ามงาฝักงา มีจารยันต์ทั้งด้ามและฝักครับ ความยาวทั้งด้ามรวมฝักประมาณ8นิ้วครับ รบกวนพี่ๆช่วยดูด้วยว่าเป็นของสำนักไหนครับ คนที่มอบให้ผมมาก็ไม่ทราบเช่นกันว่าเป็นของอาจารย์ท่านใดครับผม ขอบพระคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      298.9 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      312.3 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      179.8 KB
      เปิดดู:
      67
  2. watgeang_e

watgeang_e เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ความเห็นส่วนตัวตามที่เคยเห็นและติดตามอ่าน.
    แบบนี้เปนงานสนามครับรอยจารมีลงหมึกสีดำ..ของแท้ไม่ลงหมึก..รอยจารสวนล่างลงมาชัดบ้างไม่ชัดบ้าง บางเล็มถูกบังด้วยสังกะสีรัดด้ามมีด..และที่สำคัญความเก่าของคมมีดสวยมันลองหาส่วนสันคมของมีดอีโต้มาดูได้ครับ..หรือถ้าเก่าสนิมกินรอยสนิมจะแห้งไม่ดูชื้นครับ..ที่ชื้อเพราะเขาใช้ความเค็มของเกลือแก้งฉโลมคมมีด..บางองค์แต่เรื่องตามว่าอย่าดึงออกจากฝัก..อยากรู้มั๊ยว่าทำไมถึงไม่ให้ดึง..เพราะสนิทกินจนดึงไม่ออก..และแทบทุกองค์ด้ามมีดหักเพราะถูกดึงจนหักมาก่อนถึงมือเรา..เปนความเหนส่วนตัวครับ

3. oad1981

oad1981 สมาชิก

ขอบคุณมากครับพี่ที่ให้ข้อมูลดีๆครับ จะได้เอาไว้เป็นครูไว้ศึกษาครับผม