ขอสงสัยเกี่ยวกับท่านท้าวชินนะ ปัญจะระ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ผู้ผ่านมา, 15 มีนาคม 2005.

1. ผู้ผ่านมา

ผู้ผ่านมา บุคคลทั่วไป

ผมไม่ได้มีความหลบหลู่อะไรนะครับ คือสงสัยในเมื่อท่านได้สำเร็จเป็นพระอรหันต์ตั้งแต่อายุเจ็ดขวบ ละสังขารเมื่ออายุยี่สิบกว่าด้วยเหตุอันเนื่องจากมาสัมผัสถูกอิตสตรีด้วยความสลดใจเลยละสังขารไปเกิดเป็นพรหม ผมสงสัยเพราะพระอรหันต์เป็นผู้ไม่ถอยกลับแล้วคือข้ามพ้นวัฐสงสารแล้วจะไม่ย้อนกลับมาอีก จึงไม่น่าจะเป็นไปได้ ในพระสูตรแม้แต่พระพุทธเจ้าก็ยังมีสตรีที่สัมผัสพระองค์เพียงคนเดียวคือพระนางพิมพาที่ก้มกราบจับข้อพระบาทของพระพุทธเจ้าเมื่อคราวเสด็จโปรดพระประยูรญาติโดยมีพระอานนท์เป็นบุคคลที่สามเป็นพยานในความบริสุทธิ์ของพระพุทธองค์ หรืออีกกรณีหนึ่งคือพระภิกษุณีซึ่งเป็นพระอรหันต์ถ้าผมจำชื่อไม่ผิดคือพระอุบล...หรืออะไรนี้แหละถ้าจำไม่ผิด(ถ้าจำผิดก็่ขออภัยด้วยนะครับ)ได้ถูกโจรใจหยาบทำการข่มขีน หลังจากนั้นได้เดินออกมาก็ถูกธรณีสูบลงไปในนรก เรื่้องนี้ลือเลื่องไปทั่ว จนพระพุทธเจ้าประกาศรับรองความบริสุทธิ์ของพระภิกษุณีว่าแม้ว่าจะแปดเปื้อนก็ยังคงความบริสุทธิ์ดังเดิม ตรงส่วนนี้ผมอาจนะจำผิดไปบ้างก็ขออภัยด้วยนะครับ ผมยังเป็นปุถุชนอยู่ยังละกิเลสไม่ได้ สมาธิระดับขณิกสมาธิก็ยังไม่ได้ยังเป็นบัวใต้น้ำอยู่ ก็เลยต้องยึดพระไตรปิฎกเป็นสำคัญ ผมไม่ได้หลบหลู่หรือไม่เชื่อในองค์ิ์ท้าวชินนะ ปัญจะระ แต่มีความสงสัยเพื่อความถูกต้องในข้อเท็จจริง จึงอยากขอความกระจ่างหน่อยครับ

2. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <a href="http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=3978"target=_blank>ลองไปอ่านกระทู้นี้ครับ</a>