ขอสอบถามรายละเอียดการปฏิบัติที่วัดท่าซุงหน่อยครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย taekanin, 2 ธันวาคม 2010.

1. taekanin

taekanin เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    1.ถ้าเราไปอยู่ 7วัน ไปวันไหนก็ได้หรือว่าจะมีกำหนดครับ
    2.ชุดที่ใส่ต้องเป็นชุดขาวแบบบวชพราหมใช่หรือไม่
    3.การปฏิบัติที่นั่นเป็นคอสแบบมีกำหนดการในการทำกิจกรรมในแต่ละวันหรือเป็นเช่นไร

4.ถ้าครบเจ็ดวันแล้วต้องการจะมาอีกต้องเว้นระยะเวลากี่วันครับ
    5.ถ้าจะไปฝึกที่บ้านสายลมต้องใส่ชุดอะไรต้องเป็นชุดขาวหรือไม่

6.การไปทั้งสองที่นั้นมีค่าใช้จ่ายในส่วนการเข้าคอสอบรมหรือไม่ครับ เช่นไปที่วัดต้องอยู่ในที่พักของวัดจะมีค่าใช้จ่ายหรือไม่ถ้ามี ประมานเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2010
  2. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบเท่าที่ทราบนะคะ ที่วัดท่าซุง แต่ที่บ้านสายลมไม่ทราบค่ะ(น่าจะเหมือนกัน)
    1. ไปวันไหนก็ได้ค่ะ ติดต่อที่ศาลานวราช 09.00-11.00น.และ 13.00น.-16.00น. ต้องใช้บัตรประชาชนหรือใบขับขี่เพื่อแลกกุญแจห้องด้วยค่ะ พอวันออกก็เอากุญแจมาแลกคืน
    2. ไม่จำเป็นต้องเป็นชุดขาวค่ะ ขอเพียงสุภาพ แต่ส่วนมาก(แทบทุกคน)เค้าก็ใส่ชุดขาวกัน ถือศีล 8
    3. กำหนดการทุกวันเป็นเหมือนกันค่ะ ช่วงเช้า ประมาณ 06.00 น. ก็ใส่บาตรที่หน้าวัด มีร้านขายอาหารหลายร้าน(เฉพาะช่วงเวลาใส่บาตรนะคะ) ใส่บาตรนี้ไม่ได้บังคับค่ะ แล้วแต่เรา เวลา 08.00 น. ทำวัตรเช้าที่ศาลานวราช 12.00 น.-14.00น. ฝึกสมาธิที่ศาลา100เมตรโดยมีพระอาจารย์สอนค่ะ 17.00น.-19.00น. ทำวัตรเย็นที่ศาลา100 เมตรต่อด้วยการฝึกสมาธิโดยฟังเทปหลวงพ่อ แล้วตอนกลางคืนทางวัดจะเปิดเทปหลวงพ่อสอนเวลา 21.00 น. ได้ยินทุกห้องค่ะ
    4. เว้นกี่วันก็ได้ค่ะ แต่ถ้าครบ 7 วันให้ออกก่อน
    5. ไม่ทราบค่ะ
    6. ไม่มีค่าใช้จ่ายเลยค่ะ นอกจากค่าซื้ออาหารใส่บาตรตอนเช้า ค่าอาหารเช้าและกลางวันของเรา และค่าทำบุญต่างๆที่แล้วศรัทธาของเราค่ะ
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

3. maruko_k

maruko_k เป็นที่รู้จักกันดี

ลืมบอกว่าถ้าไปช่วงที่วัดมีงาน เช่นวันสำคัญทางศาสนา งานกฐิน งานบวชเทิดพระเกียรติ์ในหลวงช่วงต้นเดือนธันวาคม คนจะเยอะมากๆค่ะ

4. taekanin

taekanin เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณมากครับ ถือศีลแปดนี่ก็ต้องบวชต้องบอกกับทางวัดหรือเปล่าครับว่าจะถือศีลแปด

5. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

ปกติก็ต้องรับศีล8อยู่แล้วค่ะ

6. wancha

wancha Active Member

9 พฤศจิกายน 2010
    ผมยังไม่เคยไปวัดท่าซุงเลยครับ ผมจะไปสิ้นเดือนนี้ครับ ถ้าจะไปวัดท่าซุง จากกรุงเทพ ขึ้นรถตู้ที่อนุสาวรีย์ชัยได้ไหมครับ แล้วต้องต่อรถยังไงครับ- ตอนขากลับ ต้องขึ้นรถกลับกรุงเทพที่ไหนครับ แล้วควรจะเตรียมตัวยังไงบ้าง -ขอคำแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

7. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นรถที่อนุเสาวรีย์ชัยสุดท้ายที่อุทัยคือคิวรถตู้ แล้วเดินข้ามมาฝั่งตรงข้ามจะเป็นขนส่งอุทัย มีสองแถววิ่งผ่านหน้าวัด ถามเขาว่าคันไหนผ่านวัดท่าชุง ค่ารถ14บาทถึงประตูทางเข้าวัดแต่ไม่ทราบว่าตอนนี้ขึ้นราคาหรือเปล่า หรือจะนั่งสามล้อเครื่องก็100บาท นั่งได้3-4คน ระยะทาง14ก ม ขากลับก็นั่งสองแถวมาลงที่เดิมแล้วขึ้นรถตู้ แต่วันที่9ธค 53มีงานบวชธุดงค์ ถึงวันที่17 วันจบงานทางวัดบริการส่งถึงท่ารถ ฟรี ถ้าไปช่วงงานธุดงค์จะมีฝึกมโนยิทธิเต็มกำลัง 11-12ธค 53 ชึ่งหนึ่งปีมีครั้งเดียว

8. wancha

wancha Active Member

9 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณมากครับ คุณวรรณนรี05