ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างพระธาตุเกตุแก้วจุฬามณีศรีมงคล ต.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ ครับ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย ลูกพ่อพระอินทร์, 30 กันยายน 2007.

1. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับที่แจ้งให้ทราบ ขอให้คุณ Chaideerek ได้พบแต่สิ่งดี ๆ นะครับ หากติดขัดประการใด ลองขอบารมีพระวังหน้าดูนะครับ

อนุโมทนาบุญครับ

2. Sunny

ช่วงเช้านี้ผมจะจัดส่งพระให้คุณเทพารักษ์ ตามรายการทำบุญ ดังนี้ ครับ

1.พระสมเด็จวังหน้า สมเด็จเจ้าฟ้าพิมพ์พระประจำวัน 1 องค์

2.พระสมเด็จวังหน้า ปัสิริ๒๔๑๑หลังสมเด็จพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) 2 องค์

ส่วนพระที่แจกให้มีดังนี้ครับ

1. พระธาตุพระสิวลี 1 องค์
    2. สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า เนื้อขาว 1 องค์
    3. รูปโปสการ์ด หลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร จ.นครสวรรค์ 1 รูป
    4. เหรียญหลวงพ่อจ้อย วัดศรีอุทุมพร จ.นครสวรรค์ รุ่นปลอดภัย-ดี 91 ปี ออกปี 2546 1 องค์
    5. รูปหล่อลอยองค์ ท้าวเวสสุวรรณ อธิษฐานจิตโดยหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน 1 องค์

3. Sunny

รายละเอียดคร่าว ๆ เกี่ยวกับพระธาตุ พระสิวลี ตาม Link นี้ครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=103979

คำบูชาพระสิวลี ตาม Link นี้ครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=22224

ประวัติคร่าว ๆ ของหลวงพ่อจ้อยฯ ตาม Link นี้ครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=100173

สาธุ สาธุ สาธุ

4. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำหลวงปู่น้ำประสานนะกั๊บ
    สุดยอดของแผ่นดินรุ่นนึงเลย
    หมดแล้วจะเสียดาย

5. Sunny

ขอปรับปรุงรายการพระที่จะแจกให้กับผู้ร่วมทำบุญสร้างพระธาตุนะครับ คงมีรายการให้ทำบุญตามรายละเอียดด้านล่างครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ขอเชิญร่วมทำบุญบูชา "พระกริ่งวิเชียรวรธรรม" สร้างเมื่อปี พ.ศ.2548 ในงานฉลองสมณะศักดิ์-พัดยศ ที่ทางวัดเก็บเหลือไว้นะครับ สรางจากชนวนศักดิ์สิทธิ์มากมาย เช่น
    • ชนวนสร้างหลวงพ่อทบวัดชนแดน 108 อาจารย์ปลุกเสกที่เขาค้อเมื่อปี พ.ศ.2537
    • ชนวนพระพุทธหลวงพ่อใหญ่ที่หลวงพ่อทบ และเกจิอาจารย์เสกเพียบเมื่อปี พ.ศ.2516
    • และสังฆวานร และมวลสารอีกหลายอย่างจำไม่ได้ครับ
    พระสวยงามมากปิดทองคำแท้ และตอกโค๊ต "เฮง" แปลว่า "รวย" ครับ เพื่อนำรายได้มาสมทบบูรณะสร้างพระธาตุองค์ใหญ่ใช้งบประมาณ 8,000,000 บาท (แปดล้านบาท) เพื่อเป็นองค์ครอบพระธาตุเก่าแก่คู่บ้านคู่เมือง ของวัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง ต.หล่มเก่า อ.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ เป็นมหากุศลอย่างยิ่งครับ

เลขบัญชีธนาคารของทางวัดศรีมงคลเพื่อการทำบุญบูรณะพระธาตุครับ

ธนาคารนครหลวงไทย จำกัด

สาขาย่อยหล่มเก่า

เลขบัญชี 453 203 1471

ชื่อบัญชี วัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง (สร้างพระธาตุ)

หากท่านใดโอนเงินทำบุญแล้วช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ จะได้จัดส่งวัตถุมงคลให้กับทุกท่านไว้บูชาครับ แจกทุกท่าน

การทำบุญในกระทู้นี้ "ไม่มีหักค่าใช้จ่ายใด ๆ ทั้งสิ้น" ได้บุญเต็มเปี่ยมครับ

รายการที่ 1
    ร่วมเป็นเจ้าภาพ อิฐ หิน ปูน ทราย จำนวน 999 บาท รับพระกริ่ง 1 องค์ครับ

[​IMG][​IMG][​IMG]

"พระกริ่งวิเชียรวรธรรม" สร้างเมื่อปี พ.ศ.2548 ในงานฉลองสมณะศักดิ์-พัดยศ ที่ทางวัดเก็บเหลือไว้นะครับ สรางจากชนวนศักดิ์สิทธิ์มากมาย เช่น

• ชนวนสร้างหลวงพ่อทบวัดชนแดน 108 อาจารย์ปลุกเสกที่เขาค้อเมื่อปี พ.ศ.2537
    • ชนวนพระพุทธหลวงพ่อใหญ่ที่หลวงพ่อทบ และเกจิอาจารย์เสกเพียบเมื่อปี พ.ศ.2516
    • และสังฆวานร และมวลสารอีกหลายอย่างจำไม่ได้ครับ
    พระสวยงามมากปิดทองคำแท้ และตอกโค๊ต "เฮง" แปลว่า "รวย" ครับ

พระกริ่งชุดนี้หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน ได้เมตาอธิษฐานจิต 7 วันครับ และได้เข้าพิธีไหว้ครูประจำปีถึง 3 ครั้ง (ปีละครั้งครับ)

รายการที่ 2

ร่วมทำบุญ 599 บาท รับเหรียญหลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน จ.ศรีสะเกษ 1 เหรียญ ครับ

รายการที่ 3

ทางวัดได้เก็บพระหลวงพ่อเงินวัดบางคลานไว้ตั้งแต่ปี 2535

พิธีมหาพุทธาภิครั้งที่ 1 เสกใหญ่ที่วัดพระแก้ว กรุงเทพมหานคร วันที่ 18 ธันวาคม 2534 สมเด็จพระสังฆราชทรงเป็นประธานจุดเทียนชัย

ครั้งที่ 2 ที่วัดบางคลาน อ.โพธิ์ทะเล จ.พิจิตร ในวันที่ 12 กุมภาพันธ์ 2535 เกจิอาจารย์มากมายครับ หลายรูปท่านก็มรณะภาพไปแล้วก็มีครับ มวลสารสุดยอดครับ

ทำบุญ 300 บ. รับบุญหลวงพ่อเงิน 1 องค์ครับ

<!-- / message --><!-- attachments -->
    [​IMG][​IMG][​IMG]

รายการพระวังหน้า

1.พระสมเด็จวังหน้า ชุด 12 นักษัตรปัสิริ ทำบุญ 3,000 บาท
    มอบให้ 1 ชุด (12 องค์)มี 5 ชุด (คงเหลือ 4 ชุด)

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

2.พระสมเด็จวังหน้า ชุด 12 นักษัตรปิดทองทำบุญ 3,000 บาท
    มอบให้ 1 ชุด (12 องค์)มี 5 ชุด (เหลือ 3 ชุด)

3.พระสมเด็จวังหน้า สมเด็จเจ้าฟ้า พิมพ์พระประจำวัน
    ทำบุญ 1,000 บาท มอบให้ 1 องค์(เหลือ 8 องค์)

[​IMG][​IMG]

4.พระวังหน้า แก้วน้ำประสาน
    ทำบุญ 500 บาท มอบให้ 1 องค์

5.พระสมเด็จวังหน้า ปัสิริ ๒๔๑๑ หลังสมเด็จพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)
    ทำบุญ 500 บาท มอบให้ 1 องค์

[​IMG][​IMG]

รายการร่วมบุญ

อ.จเร และคุณ Guawn ได้มอบพระส่วนตัวมาร่วมทำบุญ ตามรายการร่วมบุญนี้ครับ

1.พระพิมพ์หลวงปู่ทวด รุ่นบารมีธรรม สิริ ทองดี ด้านหลังบรรจุพระธาตุพระสิวลี จำนวน 200 องค์ (คงเหลือ 9 องค์) มวลสารชั้นยอด
    อธิษฐานจิตปลุกเสกโดยหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน และ หลวงปู่ทองดี อนีโฆ
    ให้ทำบุญองค์ละ227 บาท พุทธคุณครอบคลุมทุกด้าน

คุณ Guawn นำพระที่เก็บไว้มาให้แก่ผู้ร่วมทำบุญดังนี้ครับ

1.พระพิมพ์สมเด็จผงยาวาสนา
    เสกโดยหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร
    มีจำนวน 5 องค์ องค์ละ 2,000 บาท

2.พระพิมพ์สมเด็จวังหน้าเนื้อผงยาวาสนาคะแนนร้อยแบบธรรมดา
    เสกโดยหลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร
    มีจำนวน 5 องค์ (เหลือ 4 องค์) องค์ละ 2,500 บาท

3.พระพิมพ์สมเด็จวังหน้าเนื้อผงยาวาสนาคะแนนร้อยแบบขอบชิดซุ้ม
    มีจำนวน 5 องค์ องค์ละ 2,500 บาท

4.พระพิมพ์สมเด็จวังหน้า เนื้อผงยาจินดามณีคะแนนร้อยแบบขอบชิดซุ้ม
    มีจำนวน 5 องค์ องค์ละ 2,500 บาท

<!-- / message --><!-- sig -->

รายการแจกวัตถุมงคล

1. สำหรับ 20 ท่านแรก ที่ร่วมทำบุญ(ไม่จำกัดจำนวนเงิน)
    ผมมอบธรรมจักร ซึ่งอธิษฐานจิตโดย หลวงพ่อจรัญ ฐิตธมโม วัดอัมพวัน จ.สิงห์บุรี ให้ท่านละ 1 องค์ ครับ (เหลือ 6 องค์)

2. สำหรับผู้ร่วมทำบุญทุกท่านไม่ว่ากี่บาทกี่สตางค์ รับไปเลยครับ พระหลวงปู่โลกอุดรและหลวงปู่ศุขฯ อธิษฐานจิตโดย หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน พร้อมรูปถ่ายหลวงพ่อสิริฯ 2 แบบครับ

(แบบที่ 1)

(แบบที่ 2)

3.สำหรับผู้ร่วมทำบุญทุกท่านไม่ว่ากี่บาทกี่สตางค์ อ.จเร มอบผ้ายันต์ เสด็จพ่อจตุคามรามเทพ ท่านละ 1 ผืน อธิษฐานจิตโดย หลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน และหลวงปู่ทองดี อนีโฆ ครับ

สำหรับท่านที่เคยร่วมทำบุญและได้รับแจกพระหรือวัตถุมงคลไปแล้ว หากมีโอกาสร่วมทำบุญด้วยกันอีก ผมจะจัดพระหรือวัตถุมงคลแจกให้ใหม่ทุกครั้งนะครับ เพื่อไม่ให้ซ้ำกับพระหรือวัตถุมงคลที่ได้รับไปแล้วนะครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ<!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2007
  6. เสนากลอฟ์

เสนากลอฟ์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    คุณSunnyครับผมอยากร่วมบุญสร้างพระธาตุกับคุณด้วยครับ ผมพอจะมีพระวังหน้าอยู่บ้าง ผมอยากมอบให้คุณไว้เพื่อที่ใครจะร่วมทำบุญ สร้างพระธาตุกับคุณ แต่คุณต้องหาเวลาว่างมาดูด้วยตัวเองว่าใช่พระวังหน้าหรือเปล่า ถ้าใช่ผมยินดีที่จะมอบให้คุณเพื่อเอาไปสร้างพระธาตุครั้งนี้ แต่ถ้าไม่ใช่ไม่มอบให้นะครับอายเขา ติดต่อผมมานะครับ0894986121เสนากลอฟ และขออนุโมทนากับคุณSunnyด้วยนะครับที่คุณทุ่มเทแรงกายแรงใจเพื่อเป็นหลักในการสร้างถาวรวัตถุในพุทธศาสนาสืบต่อไป โมทนาด้วยจริงๆๆนะครับ

7. Sunny

วันนี้ได้จัดส่งพระตามรายการด้านบนให้คุณเทพารักษ์ เรียบร้อยแล้วนะครับ

เลขลงทะเบียน RD 1446 5152 4 TH

8. Sunny

ขออนุโมทนาบุญครับ

9. Sunny

ประวัติโดยย่อของ หลวงปู่หมุน ฐิตสีโล หากได้พบท่านจะทราบได้เลยว่าท่านขลังจริง ๆ ครับ

ข้อมูลจาก http://www.uamulet.com/articleAmuletBoardDetail.asp?qid=436

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอร่วมทำบุญอีกครั้งนะครับ ได้โอนเงินผ่านทาง ATM เป็นเงิน 5000 บาท ในวันที่ 13 ธค 50 เวลา 11.46 น เข้าบัญชีวัดศรีมงคลแล้วครับ

ขอรับเป็น

2.พระสมเด็จวังหน้า ชุด 12 นักษัตรปิดทองทำบุญ 3,000 บาท
    มอบให้ 1 ชุด (12 องค์)มี 5 ชุด (เหลือ 4 ชุด)
    -1ชุด

3.พระสมเด็จวังหน้า สมเด็จเจ้าฟ้า พิมพ์พระประจำวัน
    ทำบุญ 1,000 บาท มอบให้ 1 องค์(เหลือ 9 องค์)
    -1 องค

เงินที่เหลือขอร่วมทำบุญครับ รบกวนคุณ sunny ส่งตามที่อยู่เดิมครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2007
  11. Sunny

สาธุ วันพรุ่งนี้ผมจะจัดส่งพระให้นะครับ พร้อมพระและวัตถุมงคลรายการใหม่ ๆ แจกให้ด้วยครับ

12. Sunny

ขอโชว์รูปพระที่บ้านหน่อยนะครับ :)

หิ้งพระพุทธ

หิ้งพระสงฆ์

ภาพรวมครับ

บางคนที่เคยมาบ้านผม เข้าใจว่าเป็นตำหนัก ก็ฮาดีครับ (deejai) ด้วยความรักและชอบเป็นส่วนตัวในเรื่องพระเครื่องและวัตถุมงคล ผมก็บูชาพระเรื่อย ๆ ตอนนี้จะได้นำมามอบให้กับผู้ร่วมทำบุญบ้างครับ

ขนาดไฟล์:
      161.4 KB
      เปิดดู:
      2,149
      ขนาดไฟล์:
      161.8 KB
      เปิดดู:
      1,841
      ขนาดไฟล์:
      151.7 KB
      เปิดดู:
      14,830
  13. Sunny

นำรูปที่ผมกับพี่ที่สนิทกันไปปิดทองพระที่วัดเขาไทรสายัณห์ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา มาเมื่อประมาณปลายปี 2549 มาให้ดูกันครับ

ภาพตอนลงรัก(วิทยาศาสตร์)หรือสีแห้งช้า ก่อนปิดทองครับ

ภาพหลังจากปิดทองเรียบร้อยแล้ว

ยังมีโครงการปิดอีก 2 องค์ ครับ

องค์แรกเป็นพระพุทธวิโมกข์ ที่หลวงพ่อฤษีลิงดำ และหลวงปู่โง่น ท่านได้สร้างถวาย ซึ่งผมเข้าใจว่าท่านน่าจะสร้างถวายวัดทั่วประเทศนะครับ ส่วนพระปางไสยาสน์ด้านหลังปัจจุบันได้ทาสีทองไว้แล้ว

องค์ที่สองหลวงปู่โฮม ลูกศิษย์สายหลวงปู่มั่นซึ่งเป็นผู้สร้างวัดนี้

พระที่วัดท่านเล่าให้ฟังว่าที่บริเวณวัดนี้หลวงปู่มั่นท่านเคยธุดงค์มาปักกลดที่นี่ครับ

หากท่านใดต้องการปิดทองพระ หรืออยากหัดปิดทองพระคุยกันได้นะครับ ผมกับพี่ที่สนิทกันรับปิดให้ฟรีครับ เตรียมเฉพาะทองคำเปลวแท้มาครับ

ตอนนี้ผมเตรียมทองคำเปลวแท้สำหรับปิดพระทั้ง 2 องค์ไว้เรียบร้อยแล้ว หากไปปิดเสร็จเมื่อไร จะนำรูปมาให้อนุโมทนาบุญกันครับ

ขนาดไฟล์:
      137.9 KB
      เปิดดู:
      1,309
      ขนาดไฟล์:
      122.3 KB
      เปิดดู:
      1,289
      ขนาดไฟล์:
      108.9 KB
      เปิดดู:
      1,358
    • LP Home.jpg
      LP Home.jpg
      ขนาดไฟล์:
      132 KB
      เปิดดู:
      1,276
  14. Sunny

ช่วงเช้านี้ผมจะจัดส่งพระให้คุณ ksriuta ตามรายการทำบุญ ดังนี้ ครับ

1.พระสมเด็จวังหน้า ชุด 12 นักษัตรปิดทอง 1 ชุด (12 องค์)

2.พระสมเด็จวังหน้า สมเด็จเจ้าฟ้า พิมพ์พระประจำวัน 1 องค์

ส่วนพระที่แจกให้มีดังนี้ครับ

1. สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า เนื้อขาว 1 องค์

2. สมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ปัญจสิริ 1 องค์
    3. สมเด็จวังหน้า เนื้อทรายทอง ฝังพระธาตุ 1 องค์
    4. หลวงพ่อโต วัดบ้านเชี่ยน เนื้อผง อ.หันคา จ.ชัยนาท 1 องค์

5. เหรียญสมเด็จโต หลังหนุมาน สิงห์ ช้าง 3 องค์ เนื้อทองแดงรมดำ 1 องค์ เนื้อตะกั่ว 1 องค์ เนื้อทองเหลือง 1 องค์ รุ่น แซยิด 60 ปี
    6. ตระกรุดหลวงพ่อสิริฯ 1 ดอก
    7. ผ้ายันต์รูปหลวงปู่ศุข 1 ผืน รุ่น แซยิด 66 ปี หลวงพ่อสิริฯ ปี 49
    8. รูปซีเปียสามเณรหลวงพ่อสิริฯ 2 รูป (2 ขนาด)
    9. รูปหลวงปู่หมุน 1 รูป

รายการที่แจกรายการที่ 1-3 ลองส่องเนื้อดูครับ รับรองซึ้งกินใจ

รายการที่ 4 หลวงพ่อโตวัดบ้านเชี่ยน อ.หันคา จ.ชัยนาท ผมได้มาจำนวนหนึ่งจากสำนักสงฆ์คงคำโคกทม อ.กระสัง จ.บุรีรัมย์ อยู่ในกุฏิ หลวงปู่อิง โชติโญ พระอมตะเถราจารย์ 5 แผ่นดิน ตั้งแต่สมัยหลวงปู่อิง ยังดำรงสังขารอยู่ และผมได้นำมาถวายหลวงพ่อสิริฯไว้เกือบหมด หลวงพ่อสิริฯท่านรับไว้แล้วหยุดพิจารณาพักหนึ่งแล้วบอกว่า "พระประธานองค์นี้ ศักดิ์สิทธิ์มากนะ"
    ผมเองรู้จักคนชัยนาทที่บ้านอยู่ใกล้กับวัด เคยมีปัญหาเรื่องคดีอาญาก็ได้บนบานหลวงพ่อโตนี่แหละครับ ปรากฏว่าเจ้าทุกข์ไม่เอาเรื่องอย่างน่าปาฏิหาริย์

รายการที่ 5-8 อธิษฐานจิตโดยหลวงพ่อสิริฯนะครับ โดยเหรียญสมเด็จโต ตามรายการที่ 5 ผมกับพรรคพวกได้ร่วมกันสร้างถวายหลวงพ่อสิริฯ และได้เก็บไว้บูชาบางส่วน ตอนที่ไปรับพระจากท่าน ท่านได้ปลุกเสกให้อีกครั้งหนึ่ง

ตอนที่ผมประทับใจมากก็คือ ท่านกล่าวว่า "เกล้ากระผมขออาราธนานิมนต์ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่มีมากมายกว่าเม็ดทรายในท้องมหาสมุทร ช่วยปกปักรักษาวัตถุมงคลนี้ด้วย.." และ "อาตมภาพขออัญเชิญเทวดาทั้งแสนพระองค์จงช่วยปกปักรักษาวัตถุมงคลนี้ด้วย..."

เหรียญนี้ด้านหน้าเป็นรูปสมเด็จโต มีอักขระ "จิ เจ รุ นิ" ซึ่งถือว่าเป็นคาถาประจำตัวของหลวงพ่อสิริฯ ด้านหลังเป็นรูป หนุมาน สิงห์ ช้าง ซึ่งหลวงพ่อสิริฯท่านได้บอกไว้ว่า

หนุมาน เป็นตัวแทนของ ฤทธิ์เดช
    สิงห์ เป็นตัวแทนของ อำนาจ
    ช้าง เป็นตัวแทนของ ความยิ่งใหญ่

เจตนาในการสร้างเหรียญนี้เพื่อถวายหลวงพ่อสิริฯเพื่อแจกญาติโยม ไม่มีผลประโยชน์ใด ๆ เกี่ยวข้องครับ ผมเองเรียกเหรียญนี้ว่า "รุ่น แซยิด มหาอำนาจ" ครับ เหรียญนี้แหละครับที่ผมได้ให้ปู่ประถมจับพลังท่านบอกว่า "เหรียญนี้แรงมาก พระต้องเสกให้ได้ยังงี้สิ" แล้วปู่ประถมเองก็ได้มาอาบน้ำมนต์กับหลวงพ่อสิริฯ ตอนที่ผมนิมนต์หลวงพ่อสิริฯมาที่บ้าน หลังจากที่ปู่บอกว่าไม่ได้อาบน้ำมนต์กับพระเกจิฯใดมาร่วม 20 - 30 ปีแล้ว โดยส่วนตัวผมเองแล้วเหรียญนี้สุดยอดครับ

รายการที่ 6 ตระกรุดหลวงพ่อสิริฯ ท่านจารกับมือท่านเองครับ

รายการที่ 7 ผ้ายันต์รูปหลวงปู่ศุข ทุกวันนี้ผมก็พกติดตัวตลอดครับ

รายการที่ 8 รูปสีซีเปียหลวงพ่อสิริฯ ตั้งแต่ท่านเป็นสามเณรครับ เคยมีพระราชาคณะชั้นสมเด็จซึ่งเป็นรองสมเด็จพระสังฆราชแต่ผมจำไม่ได้ว่าเป็นองค์ไหน ได้เสด็จมาที่วัดตาล ท่านกล่าวไว้ว่า มีช้างเผือกอยู่ที่นี่ด้วย และผ้าขาวที่ปูรองพระบาทองค์สมเด็จนั้น หลวงพ่อสิริฯท่านได้มอบให้ อ.จเร มาทำเป็นมวลสารสร้างพระด้วย

รายการที่ 9 รูปหลวงปู่หมุน ท่านเคยบอกไว้ว่า รูปท่านไม่ต้องเสกก็ขลัง แล้วท่านยังบอกอีกว่า "ตัวกูเป็นเหล็ก ตับกูเป็นหิน ตีนกูเป็นทองแดง" ปัจจุบันสังขารท่านอยู่บนเจดีย์ในโลงแก้ว ณ วัดบ้านจาน จ.ศีรสะเกษ ซึ่งเจดีย์ดังกล่าวทางบ้านผมได้ไปปูหินกาบภายในเจดีย์ถวายไว้ด้วย

แต่อย่างไรก็ตามผมไม่เคยลืมคำที่หลวงพ่อสิริฯท่านบอกไว้ว่า "ต้องมีศรัทธาก่อนนะ" ซึ่งผู้ใดมีวัตถุมงคลทรงคุณค่าเพียงใดหากใจไม่ศรัทธามองเป็นเพียงสินค้าเพื่อการแลกเปลี่ยนซื้อขายทำกำไรแล้ว ผมว่าเป็นโทษมากกว่าเป็นคุณนะครับ

15. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    พระพุทธนิมิตรมีตั้ง 3 องค์เลยเหรอครับพี่

16. Sunny

ของพี่ 2 องค์ ของพี่ชายฝากลืม 1 องค์ครับ

พระพุทธนิมิตรที่ guawn กล่าวถึงถอดพิมพ์จากพระของหลวงปู่ดู่ วัดสะแก โดยลดยอดพระเกศลงครึ่งหนึ่ง องค์ต้นแบบพระเกศยาวมากครับ ครั้งแรกสร้างประมาณ 50 กว่าองค์ เนื้อปูนผสมผง ด้านล่างฝังพระจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่ ตระกรุดหลวงพ่อสิริฯ และผงมวลสาร ด้านหลังฐานพระเป็นรูปองค์สมเด็จพระนเรศวรมหาราช หลั่งน้ำสิโนทก และได้นิมนต์หลวงพ่อสิริฯ ทำการอธิษฐานจิตที่บ้านพี่ โดยหลวงพ่อสิริฯท่านได้ถวายพระนามว่า "พระพุทธมหาสิทธิโชค" ครับ

17. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคำถามพระธาตุเจดีย์ ๙ แห่ง รับมอบพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุอนุรุทธ พระธาตุสิวลี
    http://palungjit.org/showthread.php?p=862940#post862940

ขออนุญาตคุณเพชรด้วยนะครับ นำรูปออร่าของผมมาให้ชมกันครับ

เมื่อวันเสาร์ที่ 8 ธันวาคม 2550 ผมไปถ่ายรูป(ออร่า) มา 2 รูปนะครับ

โดยรูปแรกจะใส่พระพิมพ์

รูปที่สองไม่ใส่รูปพระพิมพ์ (สีขาวที่หน้าผม ผมขอปิดหน้าผมเองนะครับ)

.
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    <!-- / message --><!-- sig --><TABLE class=tborder id=post862848 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 06:46 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#54 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_862848", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 07:24 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 14,465 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 20,253 ครั้ง ใน 2,062 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 2240 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_862848 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">สวยมากครับ auraของพระเครื่อง ก่อนสวมใส่พระเครื่องนี้ก็สวยมากเหมือนกัน รังสีสีม่วงนี้เป็นสีประจำจักราที่ ๗ ตำแหน่งของจักรนี้อยู่ตรงกึ่งกลางกระหม่อม ส่วนมากจะเป็นรังสีของผู้ที่เจริญสมาธิเป็นประจำ เมื่อสวมใส่พระเครื่องแล้วถ่ายในระยะเวลาใกล้เคียงกัน หากตัดเรื่องของอารมณ์(emotion)ออกไปไม่นำมาพิจารณา ถือว่าเป็นอารมณ์เดียวกันกับก่อนการสวมใส่พระเครื่อง เห็น aura เป็นสีขาวสว่างมากตรงกลาง ข้างบนมีสีม่วง และข้างล่างมีสีเขียว หากนำหลักของศาสตร์การบำบัดด้วยสี(colour healing)มาร่วมวิเคราะห์ด้วย พระเครื่ององค์นี้มีสีม่วงเป็นสีของฌานสมาธิขององค์ผู้เสก ขนาดของพื้นที่ขยายวงกว้างออกไป สีขาวบ่งบอกว่าถึงความว่าง ความบริสุทธิ์ รังสีสีเขียวหมายถึงการเติบโต ความมั่งคั่ง และการบำบัดโรคไข้เจ็บ รวมความว่า พระเครื่ององค์นี้หวังผลทางด้านการคุ้มครอง ปกป้องด้วยอำนาจอิทธิคุณของฌานสมาธิขององค์พระผู้เสก โน้มนำให้ผู้สวมใส่เข้าถึงกระแสบารมีธรรมได้รวดเร็ว ร่วมด้วยพลังเมตตารังสีสีขาวที่กระจายออกโดยรอบ ให้ผลเรื่องความคล่องตัวในการติดต่อการงาน เรียกว่าทางเปิดสะดวก และรังสีสีเขียวหวังผลด้านแคล้วคลาด และโชคลาภ การสวมใส่พระเครื่องนี้ยังเป็นการช่วยขยายอาณาบริเวณของ aura รอบร่างกายปกติของเราออกไปอีก...

ขอบคุณคุณหนุ่มที่นำมาให้ชมกันครับ<!-- / message --><!-- sig -->

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณคุณเพชรที่ช่วยวิเคราะห์ให้นะครับ

(good)
    .
    <!-- / message --><!-- sig -->

18. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guawn [​IMG]
    พระพุทธนิมิตรมีตั้ง 3 องค์เลยเหรอครับพี่
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ได้ยินเสียงแว่วดังแผ่วมาแต่ไกลๆ

อด อด อด แล้วน้องกวง

.

19. Sunny

ช่วงเช้านี้ผมได้จัดส่งพระและวัตถุมงคลตามรายการด้านบนให้คุณ ksriuta เรียบร้อยแล้วนะครับ

เลขลงทะเบียน RD 1446 6330 1 TH

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

20. Sunny

(smile)(smile)(smile)