ควรเเก้กรรมที่เอาหนังสือธรรมมะจากวัดไปทิ้งยังไงดีครับ ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 30 พฤษภาคม 2009.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ผมขอเรียกว่าขอขมากรรมดีกว่าครับสําหรับกระทู้นี้ เเก้กรรมคงจะไม่น่าจะถูกนัก คือคนที่ผมรู้จักคนหนึ่งเขาเคยนําหนังสือธรรมะไปทิ้ง คือไม่ได้เอาไปทิ้งขยะเเต่วางไว้ให้เขาเก็บไปโดยรู้เท่าไม่ถึงการ ในกรณีนี้ควรให้เขาไปขอขมาอย่างไรดีครับ ? คือเขาไม่ตั้งใจเเน่นอน เเนะนําด้วยครับ ผมเดาว่าต้องไปไหว้ที่หน้าพระพุทธรูปเเล้วขอขมาท่าน ไม่รู้วิธีนี้เพียงพอรึเปล่าครับ ? อนุโมทนาครับทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2009
  2. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอขมาพระรัตนตรัย ถ้ายังไม่สบายใจก็ซื้อหนังสือธรรม บริจาควัดก็ได้ครับ ได้บูญเพิ่มด้วย

3. noble.myself

noble.myself Active Member

4 มิถุนายน 2009
    สวดมนต์และบริจาคหนังสืออ่ะคับ ชัวร์

4. ลมหายใจสุดท้าย

ลมหายใจสุดท้าย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอขมาพระรัตนตรัยและชำระหนี้สงฆ์ครับ อีกอย่างควรสร้างพระธรรม หรือง่าย ๆ สร้างหนังซื้อ หรือซื้อหนังสือถวายวัดไปเลย เพื่อความสบายใจ แถมได้บุญเพิ่มอีก สาธุ