คาถาของท่านปู่พระอินทร์ช่วยในการสอบ

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 17 กันยายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sirmai

sirmai Active Member

25 สิงหาคม 2008
    อนุโมธนานะครับ

2. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

พระคาถานั้นดี แต่ถ้าจะให้ได้ผลดีที่สุดก็ต้องปฏิบัติด้วยคือดูหนังสือด้วยนะครับน้อง ๆ ก่อนจะพึ่งสิ่งอื่นใดก็ต้องพึ่งตนเองก่อนครับผม ใช่ว่าไม่ยอมดูหนังสือเลย แล้วท่องแต่พระคาถาเพื่อรอพระอินทร์ท่านช่วย ระวังท่านจะไม่ช่วยนะครับผม แล้วจะมาว่าพระคาถาไม่ดีไม่ได้นะครับ

ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับผม

3. ยิ้มให้กับทุกวัน

ยิ้มให้กับทุกวัน เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามหน่อยได้ไหมคะ คาถาพระอินทร์ เนี่ยท่องว่า

สหัสสเนตโต หรือ สหัสสเนต-ตะโตคะ

พบดีว่าอาทิตย์นี้จะสอบแล้วน่ะค่ะ ดิฉันจะได้นำไปใช้บ้าง

4. Nirunta

Nirunta เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านว่า สะ-หัด-สะ-เนด-โต

ซึ่งคาถาพระอินทร์เต็มๆคือ
    [FONT=&quot]สหัสสเนตโต เทวินโท ทิพจักขุง วิโสทายิ[/FONT]

เวลาท่องให้นึกถึงท่านปู่พระอินทร์ และองค์หลวงพ่อมหาวีระ (หลวงพ่อฤาษีฯ) ด้วยนะครับ

อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2009
  5. บุตรสา

บุตรสา เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    เห็นด้วยกับพี่อ้วน ทุกๆคนอย่าพึ่งดูถูกสักยภาพของตัวคุณเองนะครับ

6. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

"สะ-หัส-สะ-เนต-โต
    เท-วิญ-โท-ทิพ-พะ-จัก-ขุง
    วิ-โส-ทะ-ยิ วิ-กะ-อิ-ติ
    พุท-ธะ-สัง-มิ โล-กะ-วิ-ทู"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2009
  7. I Love NIPPan

I Love NIPPan เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตสงสัยนะค่ะ ว่าท่านใดเป็นคนบอกให้ต่อเติมคำนี้ วิ-กะ-อิ-ติ
    พุท-ธะ-สัง-มิ โล-กะ-วิ-ทู

ตามหนังสือสมบัติพ่อให้ที่ท่านหลวงพ่อบอกว่าคาถาเป็นสาธารณะคือ สะ-หัส-สะ-เนต-โต
    เท-วิญ-โท-ทิพ-พะ-จัก-ขุง
    วิ-โส-ทะ-ยิ วิ ไม่มีต่อเติมนะค่ะ

อย่าหาว่าปรามาสและไม่ได้คิดปรามาสแต่อย่างใด เพียงแต่ไม่อยากให้คนรุ่นหลังๆ ได้อะไรที่ผิดเพี้ยนไป จะทำให้เสื่อมเสียถึงครูบาอาจารย์ได้

ผิดถูกอะไรกราบขอขมาพระรัตนตรัยไว้ ณ ตรงนี้นะค่ะ

8. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้บอกที่มาครับ พอดีว่าคาถานี้ได้รับสืบทอดมาจากสายตระกูลของผมครับ ไม่มีการบอกว่าชื่อพระคาถาอะไร แต่คุณตาของผมบอกว่า เป็นคาถาช่วยให้มีสติ-ปัญญาดี

"สหัสเนตรโต เทวิญโธ ทิพจักขุง วิโสทะยิ วิกะอิติ (อิกะวิติ) พุทธะสังมิ โลกะวิทู" และถ้าหากใช้เป็นคาถาเสกน้ำล้างหน้าในตอนเช้า จะต่อด้วย "พระพุทธังล้างหน้า พระธรรมมังล้างทุกข์ พระสังฆังเพิ่มสุขสวัสดีมีชัยในโลกหล้า อิติปิโส ภะคะวาฯ" ครับ

ส่วนที่มานั้นไม่ทราบจริงๆ ว่ามาจากไหน เพราะตอนี้คุณตาท่านก็ได้เสียชีวิตไปแล้ว โดยปกติแล้วคาถาต่างๆ จะมีการสืบทอดในสายตระกูลครับ จะไม่ค่อยบอกกัน แต่ผมถือว่า คาถาจะดี ไม่ดี ขึ้นอยู่กับคนใช้ครับ เลยลองมาโพสดู เผื่อว่า จะมีใครเข้าใจ หรือมีที่มา

(ก่อนหน้านี้ได้โพสเหตุผลประกอบไว้ แต่ได้แก้ไขและลบออกไป ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2009
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้