คาถา นะเศรษฐี (รวยชาตินี้) หลวงปู่ทองดี อนีโฆ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย guawn, 8 เมษายน 2007.

1. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    คาถา นะเศรษฐี (รวยชาตินี้) หลวงปู่ทองดี อนีโฆ

"นะคะ มังมา คัตถี จะ พะ กะ สะ เอหิ จิตตัง ปิยัง มะมะ กาละวิโก" (9จบ)

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

<!-- / message --><!-- sig -->

2. guawn

คาถารวยชาตินี้ของหลวงปู่ทองดี อนีโฆ ครับ
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>

3. NETIC

NETIC เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    ขออนุโมทนา
    ขอให้ทุกคนรำรวย สาธุ สาธุ

4. guawn

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ guawn [​IMG]

"นะคะ มังมา คัตถี จะ พะ กะ สะ เอหิ จิตตัง ปิยัง มะมะ กาละวิโก" (9 จบ)

.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    "...เคยสอนลูกหลานว่า ให้เราน้อมจิตถวายทำสังฆทานทุกวัน จะเป็นวันละบาทวันละห้าบาทก็ได้ ทำทานจนเป็นอารมณ์ จนชิน
    ชิน แปลว่า ฌาน จาคานุสติกรรมฐาน คือ การบริจาคทานให้ทานเป็นอารมณ์ เคยสอน ลูกหลานว่า ให้เราตั้งสติกำหนดไว้ว่าก่อนจะนอนทุกวันให้เราเข้าห้องพระกำเงินมาสักห้าบาท หรือหนึ่งบาทก็ได้เตรียมกระป๋องไว้หนึ่งกระป๋อง
    ให้เราตั้งนะโม ๓ จบ
    แล้วเจริญ พุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ
    แล้วให้ท่องคาถานะเศรษฐีว่า
    นะคะ มังมาคัตถี จะพะกะสะ เอหิ
    จิตตัง ปิยังมะมะ กาละวิโก ๙ จบ แล้วก็อธิษฐานขึ้นเป็นภาษาไทยว่า ข้าพเจ้าชื่อนั้น ชื่อนี้ ตลอดจนผัวเมียบุตรลูกอันเป็นที่รักทั้งหลายของเรา ลูกหลานก็ดี บริวารทั้งหลายก็ดี เราขอน้อมถวาย โดยใช้ปัจจัยนี้เป็นสังฆทาน ขอน้อมถวายแด่องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรมเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระสังฆเจ้าทั้งหลาย โปรดแผ่เมตตา รับรู้ในการทำทานของเราด้วยเทอญ เมื่อได้สักหนึ่งเดือนก็ให้เรานำเงินนั้น ไปชำระหนี้สงฆ์วัดใกล้ๆบ้านเราก็ได้ ก็ขอให้ท่านทั้งหลายลองปฏิบัติลองทำดู เผื่อเราเกิดใหม่จะได้ไม่ทุกข์ ไม่ยากไม่ลำบาก แล้วขอให้กำหนดจิตทำทาน ดังที่ได้กล่าวมาแล้วนั้น แล้วเราจะได้บุญอย่างเต็มที่ น้อมจิตให้ถึงองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าของพวกเรา ก็ขอความสุขสวัสดีจงมีแด่ท่านทั้งหลายเทอญ..."

คำสอนหลวงปู่ทองดีให้รวยชาตินี้ครับ
    <!-- / message -->

5. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา ขอบคุณหลายท่านสำหรับคำแนะนำ
    จะพยายามทำค่ะ อย่างน้อยเราก็ได้ให้ด้วยความเต็มใจในการทำบุญ
    แล้วหากได้รับผลที่ดีก็เป็นเรื่องที่ดีมากๆ

6. Pariyawit

Pariyawit เป็นที่รู้จักกันดี

นะโม ตัสสะ ภควโต อรหโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภควโต อรหโต สัมมา สัมพุทธัสสะ
    นะคะ มังมา คัตถี จะ พะ กะ สะ เอหิ จิตตัง ปิยัง มะมะ กาละวิโก
    นะคะ มังมา คัตถี จะ พะ กะ สะ เอหิ จิตตัง ปิยัง มะมะ กาละวิโก

ขอกราบบูชาหลวงปู่ทองดี อนีโฆ ด้วยครับ
    อนุโมทนา สาธุครับ

7. assadin

assadin เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ ร่ำรวยทุกๆท่านนะครับ แล้วนำปัจจัยมาช่วยกันบำรุงพระพุทธศาสนาให้อยู่สืบไปด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ