คำอธิษฐานเวลาทำบุญ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย หัวมัน, 8 ตุลาคม 2013.

1. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาทำบุญ ท่านๆ ทั้งหลายอธิษฐานว่าอย่างไรกันบ้างคะ?
    ขอความเห็นเป็นวิทยาทานคะ

2. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ข้าพเจ้าขอถวายปัจจัยเหล่านี้ เพื่อเป็นการทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้ยั่งยืนยาวนานตราบนานเท่านาน อานิสงฆ์ใดๆที่เกิดจากการกระทำครั้งนี้ หากแม้นยังไม่ถึงซึ่งนิพพาน ขอให้ข้าพเจ้าได้เกิดเป็นมนุษย์เพศชาย ได้เกิดภายใต้ร่มเงาบวรพระพุทธศาสนาทุกชาติ ๆไป และให้ถึงพร้อมด้วยมนุษย์สมบัติ สวรรค์สมบัติ และนิพพานสมบัติ ทุกชาติๆไปเทอญ

3. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งจิตให้มั่น มีสมาธิ แล้วอธิษฐานว่า " ขอทรัพย์ และ ภัตราหาร ทีบริจาคเป็นทานแก่ภิกษุ ผู้มีศีลดีแล้วนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ ข้าพเจ้า ถึงพระนิพพานในอนาคตกาลนี้ด้วยเทอญ " แต่อย่างไรก็แล้วแต่ เราก็ตองทำเหตุ ทำปัจจัย ให้เป็นดังที่เรา ตั้งจิตอธิษฐานด้วย เช่น เป็นผู้มีศีลบริสุทธิ์, ทำอานาปานสติ เป็นประจำ และ อยู่มรรคองค์แปด

4. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

การทำบุญในเขตพระพุทธศาสนา อานิสงส์หรือผลบุญที่จะได้รับนั้น เราไม่สามารถที่จะคาดเดาได้(ประมาณมิได้)นะครับ อยากได้อะไรก็อธิฐานเอาเลยครับ อิอิ

สำหรับตัวผมก็จะอธิฐานว่า...
    ด้วยบุญที่ข้าพเจ้าได้ทำ............. ขอให้ข้าพเจ้าจงอย่าได้มีความกำหนัดเลย ขอให้ข้าพเจ้าจงมีอุปนิสัย,อัธยาสัยเหมือนองค์สมเด็จพระเวสสันดรมหาโพธิสัตว์ในทุกๆๆชาติที่ข้าพเจ้าเกิดด้วยเทอญๆๆๆๆ สาธุๆๆๆๆ

5. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุ

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ

เวลาทำบุญไม่เคยอธิษฐานเหมือนกัน ได้แต่อุทิศให้เลยตอนหลุดออกจากมือทั้งอาหาร สังฆทานหรือเอาเงินใส่ตู้ต่างๆ"ขอบุญนี้จงมอบให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ญาติทั้งหลาย ครู-อาจารย์ทั้งทางโลกและทางธรรม สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้ง ๓ ภพภูมิ ผู้ที่ตกอยู่ในวิบากกรรมสถานที่แห่งนี้และผู้ที่ตกอยู่ในวิบากกรรมต่างๆทั้ง ๓ ภพภูมิ ขอให้ท่านทั้งหลายจงได้รับผลบุญที่ข้าพเจ้าได้กระทำในครั้งนี้ เพื่อที่ท่านทั้งหลายจะได้พ้นจากวิบากกรรมต่างๆได้ไปสู่ยังภพภูมิที่ดียิ่งๆขึ้นไป และได้พบหนทางแห่งการปรินิพพาน สาธุ สาธุ สาธุ"

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

6. อิ๊ด

อิ๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    อธิษฐานว่า ขอให้ข้าพเจ้ารวยขึ้นครับ

7. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอให้ข้าพเจ้าประสพแต่ความดี ปราศจากทุกข์ทั้งปวงฯ ตามที่หลวงปู่ดู่สอนไว้ว่า____

เวลาทำบุญ ควรอธิษฐานอย่างไร : หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

คนส่วนใหญ่เวลาทำบุญมักอธิษฐานว่า ขอให้รวย ขอให้สุขภาพแข็งแรง ขอให้ได้ยศตำแหน่ง ฯลฯ แต่ที่จริงแล้วมีคำอธิษฐานที่ง่าย สั้น ครบวงจรเป็นประโยชน์ครบถ้วนกว่ามาก

หลวงปู่ดู่เคยสอนไว้ว่า เวลาทำบุญให้อธิษฐานสั้นๆไปเลยว่า "ขอให้ประสบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์" เพราะคำว่า ความดี นั้นรวมครบหมด ทั้งรวย สุขภาพดี มียศตำแหน่ง มีคนรักเมตตา ฯลฯ ส่วนปราศจากความทุกข์ก็ตัดสิ่งไม่ดีหมดทุกอย่าง ไม่มีทุกข์ ไม่มีโรคภัย ไม่มีอุปสรรค ไม่มีศัตรู ฯลฯ

ที่สำคัญคือ การ "พบแต่ความดี" นั้นสำคัญมาก เพราะแม้เราจะขอพรจนร่ำรวยจริง แต่ไม่ดี เงินนั้นเราอาจเอาไปเล่นพนัน ไปซื้อยาบ้า สุดท้ายก็พาไปนรก แม้จะมียศตำแหน่งแต่ปราศจากความดี ก็อาจเอาตำแหน่งไปข่มเหงคนอื่น คดโกงประเทศชาติ ก็มีนรกเป็นที่ไป แม้จะมีแต่ใครๆก็รักเมตตา แต่หากเราไม่ดี เราก็อาจกลายเป็นคนเจ้าชู้ หลอกคนนี้ให้รัก คนนั้นให้หลง สุดท้ายก็ทะเลาะตบตีกัน และไปนรกกันทั้งหมู่

"การขอให้พบความดี" จึงถือเป็นพรอันสำคัญที่สุด เพราะผู้ที่จะทำความดี ต้องมีปัญญาพอที่จะรู้ว่าความดีมีประโยชน์เช่นใด ดังนั้นเมื่อมีปัญญา แม้จะเกิดมาจน ก็ใช้ปัญญาหาเงินจนรวยได้ แม้จะเกิดมาต่ำต้อย ก็ใช้ปัญญาทำงานหายศตำแหน่งมาได้ไม่ยาก แม้เกิืดมาไม่มีใครรัก แต่หากมีปัญญารู้จักพูดจา ใครๆก็จะหันมารัก ที่สำคัญคือเมื่อมีปัญญา ก็รู้ว่าความชั่วไม่มีประโญชน์ ไม่ควรทำ ความดี มีแต่ประโยชน์และควรทำ ดังนั้นจึงเป็นผู้มีความสุขทั้งโลกนี้ และโลกหน้า มีแต่สุคติเป็นที่ไป นรกไม่ได้เยี่ยมเยีน ใครอยู่ใกล้ก็มีความสุข

ดังนั้น เวลาทำบุญครั้งใด อธิษฐานง่ายๆก็ได้เช่นกันว่า "ขอให้พบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์...(ทั้งปวง)..."

8. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    ขอให้ประสบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์ กราบหลวงปู่ด้วยหัวใจครับ

9. หัวมัน

ทำไมไม่อธิษฐานละคะ

เขาว่าการอธิษฐานจะทำให้ได้ผลตรงกับความต้องการของเรามากขึ้น

เคยอ่านเรื่องของโฆษกเทพบุตร ทำบุญแล้วไม่ได้อธิษฐานเลยเกิดมา สติปัญญาสู้ภรรยาไม่ได้ เพราะภรรยาทำบุญแล้วได้อธิษฐานขอให้มีปัญญาเห็นธรรมที่พระปัจเจกพุทธเจ้าได้ถึงแล้วนะคะ?

แค่สงสัยนะคะ ถือว่าแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน

10. หัวมัน

รวยอะไรบ้างคะ รวยเงินอย่างเดียวเหรอ?

ว่าแต่ที่บอกว่า "เริ่มฉุฉุ" น่ะ เค้าเรียกว่าอวบระยะสุดท้ายคะ
    อะไรหนอ ทำให้คนเราเปลี่ยนไปเร็วกว่ากาลเวลา ?

11. หัวมัน

รวมถึงการปราถนานิพพานแล้วใช่ไหมคะ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2013
  12. อิ๊ด

อิ๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ใช่ครับเพราะเงินซื้อได้ทุกอย่าง

แก่เร็วไม่กลัวครับ อ้วนขึ้นไม่กลัว ขอให้รวยขึ้นก็พอ
    [ame="http://m.youtube.com/watch?v=bNTYZgL8qr4"]http://m.youtube.com/watch?v=bNTYZgL8qr4[/ame]

13. หัวมัน

ไม่จริง เงินซื้อความรักไม่ได้
    ซื้อความจริงใจ ซื้อความดีไม่ได้

14. ธัมมะสามี

ธัมมะสามี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ ตอนทำบุญผมจะอธิษฐานอย่างนี้

..... อิทํ ปุญฺญผลํ ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาแล้ว ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบัน และจักบำเพ็ญต่อๆไปจนกว่าจะได้บรรลุพระอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ ข้าพเจ้าขออุทิศถวายส่วนบุญส่วนกุศลทั้งหลายเหล่านี้ เป็นพระพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จพระสัพพัญญูสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ เป็นปัจเจกพุทธบูชาแด่พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ เป็นธัมมะบูชาแด่พระธรรมอันเป็นเครื่องนำสัตว์ทั้งหลายออกจากทุกข์ และเป็นสังฆะบูชาแด่พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ทั้งที่เป็นพระขีณาสพและพระเสขะบุคคล และพระโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลายฯ.

..... ข้าพเจ้าขออนุโมทนาในส่วนแห่งกุศลผลบุญที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลายและพระโพธิสัตว์เจ้าทั้งหลาย ที่ได้บำเพ็ญมาแล้วด้วยดี สาธุ สาธุ สาธุ ฯ.

..... อิทํ ปุญฺญผลํ ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาแล้ว ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบัน และจักบำเพ็ญต่อๆไปจนกว่าจะได้บรรลุพระอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ปู่ย่าตายาย พ่อแม่ ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ญาติสนิทมิตรสหาย ท่านผู้มีพระคุณทั้งหลาย ลูกหลานบริวารทั้งหลายของข้าพเจ้า ตั้งแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงได้รับประโยชน์และความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ด้วยเถิดฯ.

..... และข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลทั้งหลายเหล่านี้ ให้แก่ท่านเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่เคยได้ล่วงเกินมาแล้ว ตั้งแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอท่านเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ และขอจงได้ให้อโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้านับตั้งแต่บัดเดี๋ยวนี้เป็นต้นไป จนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเถิด ฯ.

..... และข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่ ท่านเทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และท่านเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพและท่านพระยายมราช ขอท่านเทพเจ้าทั้งหลายและท่านพระยายมราช จงได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ และขอจงได้เป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในกาลวันนี้ด้วยเถิด ฯ.

..... และข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลทั้งหลายเหล่านี้ ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เป็นญาติก็ดี ไม่ใช่ญาติก็ดี สัมภเวสี ภูตผี ปีศาจ เปรต อสุรกาย และบรรดาท่านทั้งหลายที่ รอตัดสินโทษอยู่ ณ สำนักพระยายมราช ขอท่านทั้งหลายจงได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงได้รับประโยชน์และความสุขเช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด ถ้าหากท่านทั้งหลายยังไม่รู้จัก ขอท่านพระยายมราชและเทวดาทั้งหลาย จงบอกสัตว์ทั้งหลายเหล่านั้นให้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิดฯ.

..... อิทํ ปุญฺญผลํ ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำมาแล้ว ตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบัน และจักบำเพ็ญต่อๆไปจนกว่าจะได้บรรลุพระอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ ขอผลบุญทั้งหลายเหล่านี้ จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้บรรลุพระอภิเษกสัมมาสัมโพธิญาณ ตรัสเป็นพระพุทธเจ้าทรงพระนามว่า พระพุทธะมหามุนีธัมมะสามีวิริยาธิกะสัพพัญญูสัมมาสัมพุทธเจ้า ในอนาคต เพื่อจะปลดเปลื้องสัตว์ทั้งหลายจากวัฏฏะสงสาร เข้าสู่แดนเอกันตบรมสุข คือ พระนิพพาน ฯ.

..... ตราบใดที่ข้าพเจ้ายังเป็นผู้มีบารมียังอ่อน ยังจักต้องเร่ร่อนไปในชาติภพใดใด ขอให้มีความเคารพเลื่อมใสศรัทธาในองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์ ทุกภพทุกชาติ มีอัธยาศัยพอใจยิ่งในการให้ทาน ในการรักษาศีล ในการเจริญภาวนา มีกัมมัฏฐาน ๔๐ สติปัฏฐาน ๔ และวิปัสนาญาณ ๙ ตั้งมั่นอยู่ในจิตทุกชาติ มีทิพจักขุญาณและปัญญาญาณคล้ายๆพระสัพพัญญู มีความสามารถพูดจาโน้มน้าวใจคนที่ทำชั่วให้กลับตัวเป็นคนดีได้ มีกำลังกายเท่ากับพญาช้างสารเจ็ดเชือก ได้เกิดเป็นพระเจ้าจักรพรรดิบ่อยๆ ได้เป็นผู้นำในการทำนุบำรุงยกยอค้ำชูพระพุทธศาสนาทั้งขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์พระปัจจุบัน และของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลายที่จักมาตรัสในอนาคตให้ตั้งมั่นยั่งยืนเจริญรุ่งเรืองในทุกๆด้าน และขอให้ได้สงเคราะห์คนไทยให้มีความสุข และขอความขัดข้องต่างๆ ความอดอยากยากจน ความทุกข์ยากลำบากเข็ญใจ คำว่าไม่รู้ คำว่าไม่มี คำว่าไม่สามารถทำได้ คำว่าไม่สำเร็จ คำว่าพ่ายแพ้ และคำว่าความปรารถนาไม่สมหวัง ความท้อแท้เหนื่อยหน่ายคลายความเพียรในการสร้างบารมี ๓๐ ทัศ ความท้อแท้เหนื่อยหน่ายคลายความเพียรในการสร้างพระโพธิญาณและการลาพุทธภูมิ จงอย่าพึงบังเกิดมีแก่ข้าพเจ้าเลย นับตั้งแต่บัดเดี๋ยวนี้เป็นต้นไป จนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเถิด ฯ.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2013
  15. ไม้ขีด

ไม้ขีด เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2009
    ที่อฐิฐานทุกคืนและเวลาทำบุญ ผมเริ่มจาก พุทธัง อธิฐานมิ ธัมมัง อธิฐานมิ สังฆัง อธิฐานมิ

ขอให้ทุกภพทุกชาติได้ทำบุญบารมีได้มากมายมหาศาล ขอให้ข้าพเจ้ามีบุญฤทธิ์
    มีความชำนาญในกรรมฐานทุกกองและวิปัสนากรรมฐาน มีความสามารถย่อขยายธรรมมะ
    ได้อย่างพิศดารและเข้าใจง่าย สามารถเผยแพร่พระพุทธศาสนาได้กว้างไกลไพรศาล
    สามารถช่วยเหลือสรรพสัตว์ได้มากมายมหาศาล สามารถช่วยรักษาโรคภัยไข้เจ็บได้ทุกชนิดหายขาดอย่างง่ายดายและคุณไสยต่างๆได้หายขาดอย่างน่าอัศจรรย์ ในทุกภพทุกชาติของข้าพเจ้า และในทุกภพทุกชาติของข้าพเจ้า ขอให้มีแต่ความสุขปราศจากความทุกข์
    ไม่ตกอบายภูมิทั้ง4 ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บ ไม่มีศัตรูเบียดเบียน เกิดเป็นมนุษย์ที่มีสติปัญญาดี
    ร่างกายครบอาการ 32 ไม่พิการ เป็นผู้บำรุงรักษาพระพุทธศาสนาได้มาก เป็นบุรุษที่สมชายชาตรี มีใจเมตตา กรุณา มีความเพียรอดทนอย่างมาก มีใจที่กล้าหาญ เป็นสัมมาธิฐิ
    รักษาศีล 5 เป็นอย่างตํ่า มีความศรัทธาในพระพุทธศาสนาและคุณความดี จนกว่าข้าพเจ้า
    จะเป็นพระมหาโพธิสัตว์ที่มีบุญบารมีมหาศาล และรับการณ์พยากรณ์เป็นพระพุทธเจ้าในกาลข้างหน้าด้วยเทอญ

16. kamineko

kamineko เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2005
    ส่วนใหญ่ จะอธิษฐานประมาณ

ขอให้ผลบุญ.... จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าถึงซึ่งพระนิพพาน ขอให้อย่ามีจิตหลงผิดไปในทางชั่ว (อันนี้เห็นผลในชาตินี้ไม่ต้องรอชาติหน้า เวลาจิตตกมากๆ เกิดความอาฆาตแค้น หรือความเห็นผิดเป็นชอบ ใกล้จะกู่ไม่กลับ มันเหมือนมีอะไรมาดึงให้อยากรักษาศีล 5 อยากทำสมาธิ ขึ้นมาแบบไม่ค่อยมีเหตุผลประจำ ) ขอให้ได้พบกัลยามิตรในทางธรรม ให้รู้พระธรรมคำสั่งสอน จากนั้นค่อยอุทิศส่วนกุศล

เคยอ่านจากไหนจำไม่ได้ว่า การอธิษฐานเวลาทำบุญเป็นการตั้งความปราถนาเพื่อไม่ให้หลงทาง เพราะหากทำบุญโดยไม่ตั้งความปราถนาให้ดี ผลบุญอาจส่งให้เราได้ดีจนหลงลืมตนไปทางชั่ว ใช้อำนาจวาสนาจากผลบุญในทางที่ผิด ที่รออยู่ก็อบายภูมินี่เอง

17. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้าปรารถนานิพพานก็เติมต่อท้ายว่า ขอให้ประสพแต่ความดีปราศจาคทุกข์ทั้งปวงจนกว่าจะเข้าสู่นิพพาน... ฯลฯ
    ซึ่งดิฉันก็ต่อท้ายไปแบบนี้ในเวลาที่น้อยๆ ถ้าเมื่อไหร่ที่ไม่รีบร้อนก็จะต่อมากไปอีก เพราะ จริงๆแล้วดิฉันปรารถนาว่า หากเกิดใหม่อยากเกิดเป็นคนที่มีสติปัญญาเฉลียวฉลาดเป็นเลิศ เรียนรู้อะไรได้รวดเร็วและคล่องแคล่ว พูดเรียนเขียนอ่านได้หลายภาษา มีความสามารถในการรักษาโรคภัยไข้เจ็บทุกชนิดให้แก่ผู้คนและสรรพสัตว์ได้ ที่สำคัญขอให้ได้เกิดมาในยุคที่พระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรือง ได้ปฏิบัติธรรมบำเพ็ญบุญบารมีให้มากยิ่งๆขึ้นไป ได้ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ทุกชนชาติศาสนาทุกระดับ แล้วได้มีส่วนช่วยให้ทุกคนนั้นได้หันมาประพฤติปฏิบัติธรรมให้มากยิ่งๆขึ้นไป...จนกว่าจะเข้าสู่พระนิพพาน

18. redeye127

redeye127 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    ขอ ทำแบบนี้ตลอด เลยไม่ทราบว่าถูกต้องรึป่าว ชีแนะทีนะครับ ขอให้เทวดาประจำตัวมีความสุข เจ้ากรรมนายเวรมีความสุข เทวดาประจำตัวพ่อและแม่มีความสุข ขอให้องค์พระมหากษัตริย์มีความสุข ขอให้ปู่พยามัจจุราชมีความสุข พระพรมมีความสุข ขอให้เทวดาคุ้มครองประเทศไทยมีความสุข ขอให้เจ้าที่เจ้าทางมีความสุข คือ แบบนี้คือการอธิษฐานรึป่าว ครับ แต่ผมคิดแบบนี้จริงๆนะครับ

19. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012

อนุโมทนาสาธุครับ

ครับ การอธิษฐานก็เป็นส่วนหนึ่งของการสะสมบารมีอันนี้ผมก็เข้าใจ แต่ตัวผมเองคิดว่าการอธิษฐานก็คือการขออย่างหนึ่ง(แต่เป็นในทางทีดีที่เป็นกุศลกรรม) การขอไม่ใช่นิสัยส่วนตัวของผม ผมชอบให้มากกว่า ฝึกลดกิเลสความอยาก ดังนั้นเวลาทำสิ่งใดที่เป็นบุญจิตเราก็จะมีแต่การอยากให้ตลอดเวลา ผมยกตัวอย่าง เวลาเราไปไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ครู อาจารย์ที่ท่านได้ละสังขารไปแล้ว คนที่ไปกราบไหว้ ไปกราบไหว้เพื่ออะไร ผมมั่นใจว่า คนส่วนใหญ่จะไปกราบไหว้เพื่อขอโน่นขอนี่ให้กับตัวเอง ส่วนน้อยที่จะไปกราบไหว้เพื่อระลึกถึงคำสอนของครู อาจารย์ จะมีสักกี่คนที่ไปกราบไหว้แล้วเอาบุญของตัวเราที่ได้กระทำมาแล้วไปมอบให้กับสิ่งศักดิ์สิทธิ์หรือผู้ที่ตกอยู่ในวิบากกรรมในสถานที่แห่งนั้นที่คอยเฝ้ารอผู้ที่มีจิตใจเมตตาเอาบุญมามอบให้กับพวกเค้าเหล่านั้น เพื่อที่พวกเค้าเหล่านั้นจะได้พ้นจากวิบากกรรมต่างๆ

เมื่อผมคิดได้เช่นนี้แล้ว เรื่องการอธิษฐานให้กับตัวเองก็เลยไม่มีในความคิดผม ผมจะไปเป็นอะไรก็ได้หลังจากละขันธ์ไปแล้ว แต่ปัจจุบันรู้อย่างเดียวว่า เราอยู่ทุกวันนี้ก็เพื่อเพื่อนๆที่ตกอยู่ในวิบากกรรมต่างๆ ไม่ใช่เพื่อตนเอง

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

20. หัวมัน

แต่ว่าพระพุทธเจ้าเอง กว่าจะได้ตรัสรู้ ท่านก็ต้องสร้างบารมีแล้วอธิษฐานไปเรื่อยๆ จนกว่าจะตรัสรู้

เราอธิษฐานเพื่อปัญญาตัดกิเลสก็ได้ไม่ใช่เหรอคะ ?