คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ประสบการณ์พระพุทโธน้อยและของอธิษฐาน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย st-antique, 27 เมษายน 2012.

1. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ยินดีครับ คุณBanana_KU61 จัดส่งซองตามที่ผมแจ้งไว้ได้เลยนะครับ

2. Banana_KU61

Banana_KU61 เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ

คุณ st-antique อยู่พนัสฯ เหรอครับ ผมอยู่ในเมืองชลบุรีครับผม

3. st-antique

st-antique ขอบารมีคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม เป็นที่พึ่ง

ใช่ครับ พี่ Banana_KU61 ผมอยู่พนัสฯครับ ยินดีมากครับได้เจอคนจังหวัดเดียวกัน

4. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ผมขออนุโมทนาบุญในการแจกรูปคุณแม่บุญเรือนของคุณ st-antique ด้วยครับ ขอบคุณครับ

5. st-antique

ขอบคุณครับ คุณลูกน้ำเค็ม

6. st-antique

เรื่องจริงที่น่ารู้เกี่ยวกับ รูปอธิษฐานคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ขนาดห้อยคอ

รูปอธิษฐานคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม ขนาดห้อยคอ นั้น มีข้อสงสัยและถกเถียงกันพอสมควรสำหรับผู้ที่ศรัทธาคุณแม่และจะเช่าหา ว่ารูปดังกล่าว ไม่ว่าจะเป็นรูปปรอทกระดาษเรียบแบบไม่มีตัวหนังสือ รูปปรอทกระดาษเรียบหนังสือสองแถว รูปปรอทกระดาษเรียบหนังสือสามแถว นั้นแท้จริงทันคุณแม่ท่านหรือไม่ เพราะราคาเช่าหากันนั้นก็ไม่น้อยเลยทีเดียว วันนี้จะมาแก้ข้อสงสัยในประเด็นดังกล่าวครับ จากการศึกษาและสอบถามจากผู้ที่มีความเกี่ยวข้องและทราบประวัติ คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม หลายท่าน หลายสถานที่ ได้ข้อสรุปอย่างชัดเจนแล้วครับว่า รูปที่ผมได้กล่าวมาข้างต้นทั้งหมดนั้น ทันคุณแม่ท่านทั้งหมด แต่จะแท้หรือไม่นั้นต้องพิจารณาจากรูปใบจริงอีกทีครับ ต้องดูความเก่าของกระดาษ ลักษณะกระดาษ ที่สำคัญ คือ ลักษณะเหมือนฟิล์มวาวคล้ายปรอท ซึ่งเกิดจากการทำปฏิกิริยาของน้ำยาที่ใช้ในการล้างรูป ที่ขึ้นบนรูปนั้นซึ่งเป็นตัวบ่งชี้ถึงกาลเวลาความเก่าของรูปนั้นได้ อีกทั้งรูปที่แท้นั้นจะต้องมีความคมชัด การจัดทำรูปปรอทจากประวัติที่ทราบมา รูปขนาดห้อยคอ คาดว่าทำขึ้นเมื่อประมาณ ปี พ.ศ. 2498 โดยลูกศิษย์คุณแม่ฯท่านหนึ่งที่อยู่ใกล้วัดท่าผาได้อัดออกมาเพื่อบูชาและแจกจ่ายให้ลูกหลาน และศิษยานุศิษย์ของท่านที่วัดท่าผา จ.ราชบุรี รูปขนาดเล็กนี้มีการเพิ่มเติมตัวหนังสือเข้าไปที่รูปด้วย เพื่อบอกให้รู้ว่ารูปนี้เป็นรูปของใครจึงเป็นที่มาของ รูปปรอทหนังสือสองแถว และสามแถว นั่นเอง หลายครั้งจะพบรูปอธิษฐานขนาดเล็กพร้อม "ถุงเขียวเหนี่ยวทรัพย์" เพราะฉะนั้นแล้ว ลูกศิษย์คุณแม่หรือผู้ที่มีความศรัทธาในตัวคุณแม่ หากไม่มั่นใจเรื่องประวัติของรูปปรอทแล้ว วันนี้คงจะกระจ่างและทราบแล้วนะครับว่าแท้จริงเป็นอย่างไร จะได้เช่าหาได้อย่างสบายใจไร้กังวลหรือสงสัยอีก ด้วยบารมีของคุณแม่บุญเรือน ที่มีต่อลูกหลาน ศิษยานุศิษย์ เป็นที่ประจักษ์เลยทำให้ผู้ที่มีรูปคุณแม่อยู่นั้นต่างหวงแหนไม่ยอมให้ใครง่ายๆ ส่วนใหญ่จะส่งต่อให้ลูกหลานเพื่อนำไปใช้บูชาต่อครับ เป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาเช่าหารูปของคุณแม่นั้นสูงมากพอสมควร หากใครหาเช่าได้ในราคาที่ไม่แพงก็ต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับ

หากไม่แน่ใจควรให้ผู้ที่เชี่ยวชาญเรื่องรูปหรือช่างภาพช่วยพิจารณาได้ครับ เพราะจะมีความชำนาญมากกว่าเราๆ

ขอขอบคุณ ลูกศิษย์คนสำคัญของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม (อยู่ที่บริเวณวัดท่าผา จ.ราชบุรี) ที่ให้ข้อมูลอันเป็นประโยชน์ครั้ง
    นี้ ขอบคุณพี่ก้องเกียรติ จันทร์แก้ว และพี่นก บ้านดอน ที่ช่วยค้นหาข้อมูล เรียบเรียงจนได้ข้อสรุปมาให้เผยแพร่ เพื่อความรู้ในครั้งนี้

หมายเหตุ

ข้อมูลต่างๆที่นำมาลงเพื่อการเผยแพร่นี้ บางส่วนจะมีเนื้อหา มีเอกสารหรือตัวบุคคลที่ให้ข้อมูลอ้างอิงอย่างชัดเจน แต่บางส่วนอาจจะยังขาดความสมบูรณ์ อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงได้ตามข้อมูลข้อเท็จจริงที่ค้นหาได้เพิ่มเติมและใกล้เคียงความจริงมากที่สุด เพราะฉะนั้น ควรอ่านและทำการคิดพิจารณาควบคู่ไปด้วยการใช้หลักการและเหตุผล อย่าเชื่อข้อมูลจากที่ใดที่หนึ่งโดยขาดการพิจารณา เพื่อประโยชน์ในการก่อเกิดความรู้แก่ท่านที่เข้ามาทำการศึกษาทุกท่าน หากมีความผิดพลาดประการใด ทางผู้จัดทำต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วย

รูปอธิษฐาน คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2014
  7. st-antique

รูปปรอทหนังสือสองแถว คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

ขอขอบคุณ พี่นก บ้านดอน และคุณก้องเกียรติ จันทร์แก้วที่เอื้อเฟื้อภาพเพื่อการศึกษาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2014
  8. st-antique

รูปปรอทหนังสือสามแถว คุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม

การพิจารณารูปปรอทไม่ว่าจะ หนังสือสองแถว หรือสามแถว นอกจากเนื้อกระดาษ ความเก่าของกระดาษ ลักษณะปรอทที่ขึ้นหน้ารูป ความคมชัดของรูปภาพคุณแม่ แล้วอีกสิ่งหนึ่งที่ควรพิจารณาคือ รอยเส้นสีดำที่รูปบริเวณขอบบนและล่าง เนื่องจากการถ่ายรูปและการอัดรูปภาพยุคก่อนจะถ่ายและอัดรูปภาพออกมาเป็นชุด 1 ชุดจะมีหลายใบ ขนาดของรูปที่ทำออกมาจะเหมือนๆกัน ซึ่งอาจเรียกว่า ขนาดนิยม ก็น่าจะได้เท่าที่สังเกตจะพบเห็นการตัดที่พอดีไม่เหลือขอบบน ล่างให้เห็น (อาจจะมีได้บ้างที่ช่างอาจหลงลืมตัดหรือเป็นเจตนาของผู้สั่งทำ) แต่จะไม่ปรากฏรอยเส้นที่ชัดเจน(รูปที่ 2) หากมีลักษณะรอยเส้นดำปรากฏเห็นอย่างชัดเจนแล้วล่ะก็ สันนิษฐานได้ว่ารูปนั้นถูกทำการถ่ายจากรูปตัวจริงมาอีกครั้งหนึ่ง ไม่แน่ใจเจตนาในการทำเช่นนี้ อาจเพราะไม่มีรูปตัวจริงของคุณแม่ท่านเลยขอถ่ายเพื่อทำสำเนาออกมาบูชาอีกครั้ง แต่ถือว่าเป็นรูปที่ไม่ใช่รูปต้นฉบับครับ หากเพื่อนๆจะเช่าหารูปปรอทหนังสือสองแถว รูปปรอทหนังสือสามแถว ลองพิจารณารูปแรกไว้ให้ดีครับ เพื่อเป็นแนวทางในการพิจารณาเช่าหาจะได้รูปต้นฉบับของคุณแม่มาบูชา อย่างไม่ผิดหวังครับ

หมายเหตุ

ข้อมูลต่างๆเป็นการศึกษาและแลกเปลี่ยนความรู้ระหว่างผู้เขียนกับผู้รู้และเชี่ยวชาญด้านรูปถ่าย การเขียนอาจมีคำที่ผู้เขียนใช้ไม่ถูกต้องตามศัพท์เทคนิคของช่างภาพต้องขออภัยท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ ข้อมูลต่างๆที่ได้มา ยังถือว่าไม่เป็นที่ยุติอาจมีการเพิ่มเติมหรือเปลี่ยนแปลงได้ตามข้อมูลจริงที่ได้มาใหม่ และบางส่วนก็อาจสอดแทรกความเห็นจากผู้เขียนเอง ท่านที่เข้ามาอ่านศึกษา ควรพิจารณาด้วยวิจารณญาณด้วย หากมีข้อผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วย

9. sky6

sky6 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยรู้จักท่านมาก่อน แต่เมื่อได้รู้จักท่านในละครทางช่อง 5 ตอนเย็น เริ่มสนใจและศรัทธา
    เสาะหาประวัติของท่าน ยิ่งเลื่อมใส สิ่งมงคลของท่านให้เช่าในอัตราที่สูง คิดอยากจะได้รูป
    ของแม่ท่านมาไว้บูชา ต้องขอขอบคุณ คุณ st-antique เป็นอย่างมาก และขออนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วย สาธุ สาธุ สาธุ
    ขอรับรูปของคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติม 2 รูป ครับ
    ประพัฒน์ อุดรธานี

10. st-antique

ยินดีครับ คุณประพัฒน์ ส่งซองมาตามที่อยู่ที่ลงไว้ให้เลยนะครับ

11. st-antique

องค์นี้ดีครับ เป็นพิมพ์ชลูด น่าจะเข้ากรุวัดสารนารถฯ จ.ระยองครับ เพราะเนื้อพระดูแกร่งและปรากฏคราบกรุให้เห็น พระมงคลมหาลาภ พิมพ์นาคปรก ให้สังเกตที่เนื้อพระครับ ของแท้จะต้องมีรอยเหนอะบริเวณผิวพระ ถึงให้เก่าอย่างไรรอยหนอะที่ว่าก็จะปรากฏอยู่ครับ เนื่องจากตอนที่กดพระเนื้อมวลสารมีความฉ่ำของน้ำมาก กดออกมาพระก็จะปรากฏรอยเหนอะให้เห็นครับ จุดสังเกตอีกอย่างที่ใช้ประกอบคือ ยันต์ ด้านหลังครับจะต้องไม่ปรากฏว่ายันต์ลึกมาก จนเห็นชัดเจนทุกสัดส่วน(ตั้งใจทำ) ลองกลับไปดูหน้าแรกๆที่ผมลงรูปพระมงคลมหาลาภปลอมให้ดูก็ได้ครับ ถ้าเจอยันต์แบบนั้นควรหลีกเลี่ยงครับ

ปล.หากไม่ชอบจะให้เพื่อนท่านอื่นเช่าบูชาต่อก็บอกได้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2012
  12. noonokbkk15

noonokbkk15 <font color="#008000"><b>ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด</b></

ได้อ่านประวัติของคุณแม่แล้วรู้สึกศรัทธาท่านมากค่ะ เมื่อเช้าก็ได้ขอพรท่านทำน้ำรักษาโรค

ขอรับรูปคุณแม่บุญเรือน โตงบุญเติมจำนวน 2 รูปไว้บูชาค่ะ

ซองและที่อยู่จะส่งไปให้เร็วๆ นี้ ชัญญา กรุงเทพฯ

อนุโมทนาด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2012
  13. st-antique

ยินดีที่ได้รู้จักครับ คุณ noonokbkk15

ยินดีครับผม

14. tudsanai047

tudsanai047 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2009
    ขอรับ 2 รูป ครับ.ขอบพระคุณและอนุโมทนาครับ.จะรีบส่งซองไปครับ.

15. st-antique

ข้อมูลเรื่องรูปปรอท เรียบเรียงเสร็จแล้วนะครับ เข้าไปศึกษากันได้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. E27GKM

E27GKM Active Member

ผมยังไม่เคยมีเลย ยากใด้มาตั้งนานแล้วก็ ยังไม่ใด้ กราบคุณเเม่บุญเรือนครับ ขอให้ใด้มาบูชา ติดตัวหน่อนนะครับ ขอ 2 รูปฝากภรรยา ด้วยครับ กราบขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

17. st-antique

รับทราบครับผม

18. st-antique

ยินดีครับ คุณ E27GKM ไม่ทราบว่าต้องการกี่รูปครับ ส่งซองมาตามที่อยู่ที่บอกไว้นะครับ

19. sereenon

sereenon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอรับรูปคุณแม่บุญเรือนด้วยค่ะ แล้วจะส่งซองไปให้ทีหลังค่ะ
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

20. st-antique

ยินดีครับ ขอรับกี่รูปครับ