จริต ๖ เพื่อฝึกกรรมฐานที่เหมาะสม

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย แสนสวาท, 18 ตุลาคม 2011.

1. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

คนที่ ๒๗๑​

Sherosamurai

มารยาจริต ปัญญาวิมุตติ
    อีกนัยยะหนึ่งคือ โทสะจริตนั่นเอง ตามพระไตรปิฎก
    หากตามพระคัมภีร์สุวรรณโคมคำแล้ว
    มารยาจริต อารมณ์ที่นอบน้อม ถ่อมตน เอาใจคนทั้งหลาย ดูแลและเชื่อฟัง
    เป็นสภาพของการปรับตัวเช่นธาตุน้ำ นั่นเอง
    หากแต่ว่ามารยาจริต เป็นคนที่อาจจะหงุดหงิดง่าย แต่ไม่รุนแรงเหมือนโทสะจริต
    อาจจะแค่ค่อนขอด และ ขี้บ่นในบางโอกาส

กรรมฐานของท่านคือวรรณกสิณ และพรหมวิหารสี่
    ให้หาอ่านคำว่า เมตตาให้จงมาก ว่าคือคุณสมบัติเช่นไร
    หากท่านเข้าใจ กรรมฐานจะเจริญงอกงามในจิตใจท่านเร็วขึ้น

จะฝึกกสิณแม่ธาตุ ก็น่าจะได้กสิณดินโดยไม่นานนัก
    เมื่อท่านได้อุคคหนิมิตแล้ว ท่านก็เจริญกสิณไฟต่อไปได้เพื่อเปิดทิพยจักษุ

หลักธรรมของท่านให้เจริญจรณะ ๑๕
    ท่านไปเรียนกสิณกรรมฐานได้นะคะ
    จะเปิดสอนที่ พิษณุโลก ในช่วงสงกรานต์ ดูในวเปได้ค่ะ
    และวันอาทิตย์ที่ ๒๘ เมษายน ๒๕๕๖ ดูในเวปเช่นกัน
    สอบถามก็โทรไปได้ค่ะ
    หรือจะถามเข้ามาที่นี่ ก็ยินดีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2013
  2. แสนสวาท

ท่านอื่นที่ยังไม่ได้พยากรณ์ให้ เพราะยังไม่ได้รับแจ้งว่าท่านได้ บริจาคตามกติกาหรือยัง
    เลยยังไม่ได้พยากรณ์ให้นะคะ

หากท่านดำเนินการแล้ว กรุณาแจ้งให้ทราบด้วยค่ะ
    สาธุ

3. Sherosamurai

Sherosamurai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ จะพยายามหาคำตอบทำความเข้าใจตามคำแนะนำ และตั้งใจปฏิบัติ
    ต้นเดือนหน้าจะหาโอกาสไปฝึกวิชาพลังธาตุ4 ในตัวจังหวัดดูก่อนค่ะ สู้สู้ ^^

ขอบพระคุณอีกครั้งนะคะ สาธุค่ะอาจารย์

4. Sherosamurai

Sherosamurai เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนอาจารย์อีกนิดค่ะ
    สัปปายะของเตย ถ้าจะให้ก้าวหน้าได้ดีต้องฝึกใกล้น้ำรึเปล่าคะ เพราะเห็นคำว่า สภาพของการปรับตัวเช่นธาตุน้ำ (เตยเดานะคะ ^^')
    แล้วก็กรรมฐานค่ะ ก่อนหน้านี้เตยมักจะสับสนค่ะ เคยฝึกกรรมฐานแบบวิปัสนากรรมฐานมาค่ะ ตอนเด็กๆติด พุท-โธ ช่วงหลังๆลองฝึกสวดมนต์ในบทที่ชอบแล้วนับลูกประคำ บางทีก็รู้สึกสับสนตัวเอง ว่าเราเหมาะแบบไหนยังไงกันแน่ที่ทำแล้วก้าวหน้าเร็วจิตเป็นสมาธิเร็ว เพราะเตยติดเหมือนสัปหงกแล้วก็นั่งฟุ้งเหมือนหลับแล้วฝันฟุ้งไปเรื่อยแต่รู้สึกตัวตลอดว่าตัวโยกนะ กำหนดรู้หนอได้ และเข้าใจเสียงรอบตัว รู้สึกเหมือนไม่ค่อยได้สมาธิเลยค่ะ ไม่นิ่งเลย อาจารย์พอจะมีคำแนะนำในเรื่องการฝึกกรรมฐานให้เตยบ้างมั้ยคะ
    เตยยังไม่เข้าใจวิธีการฝึกกรรมฐานแบบวรรณกสิณ และพรหมวิหารสี่ตามที่อาจารย์แนะนำมาค่ะ อาจารย์พอจะปูพื้นแนวทางให้เตยได้มั้ยคะ

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ สาธุนะคะอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2013
  5. pathrix

pathrix สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับ ดีใจอยู่บ้างที่ไม่เห็นคำว่ากสิณ เพราะรู้สึกว่าไม่ใช่ทาง(ของผม)รึเปล่าไม่รู้ ทีแรกคิดว่าตัวผมเองจะหนักไปทางราคะจริต เพราะชอบอยู่ที่สะอาดเรียบร้อย แต่หลายๆครั้งรู้สึกสงบเพราะระลึกพุทธคุณ แต่ยังงงว่าเวลาปฎิบัตินี้ต้องกำหนดคำบริกรรมหรือไม่อย่างไร เพราะเหมือนจะเข้าไปในทางอานาปานสติเสียมากกว่า ยังสงสัยอยู่บ้างครับ

6. แสนสวาท

สัปปายะของน้องเตยคือ ลมพัดสบาย อากาศเย็นค่ะ ไม่ใช่น้ำ
    กสิณเป็นหนึ่งใน ๔๐ กรรมฐานที่เหมาะกับจริตมนุษย์ไม่เหมือนกัน
    เมื่อน้องเตยมีมารยาจริต หรือโทสะจริต ควรที่จะฝึกกสิณสี เลือกเอาสักหนึ่งสี
    เขียว เหลือง แดง ขาว ค่ะ แล้วเ่พ่ง หรือมองที่ดวงกสิณ
    กสิณที่ฝึกเป็นทางแห่งฌาน

ส่วนการเจริญเมตตา ก็ทำให้จิตเย็นลง ทำบ่อย ๆ
    ลองฟัง youtube ตรงนี้นะคะ [ame=http://www.youtube.com/watch?v=ELIpBLKq7Hk]03.โทสะจริต หน้า A.mp4 - YouTube[/ame]
    จะทำให้เข้าใจขึ้น

7. แสนสวาท

คนที่ ๒๗๒​

kobnarok
    ราคะจริต ปัญญาวิมุุตติ
    กรรมฐานคือ อสุภะ ๑๐ และ กายคตานุสสติกรรมฐาน
    เดินจงกรมก่อนเจริญกรรมฐานจะทำให้จิตสงบได้เร็วขึ้นค่ะ

8. yanasak

yanasak Active Member

บริจาคแล้วครับ
    ส่งรายละเอียดทาง PM ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2013
  9. Sherosamurai

ขอบพระคุณอาจารย์มากๆค่ะ

10. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

บริจาคแล้ว ส่งรายละเอียดทาง PM ไปแล้วเช่นกันรบกวนด้วยนะค่ะ สาธุๆๆค่ะ

11. แสนสวาท

คนที่ ๒๗๓ tomrichchie
    คนที่ ๒๗๔ yansak
    คนที่ ๒๗๕ yaka

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2013
  12. แสนสวาท

คนที่ ๒๗๓​

tomrichchie
    มารยาจริต (โทสะจริตอย่างอ่อน)
    ปัญญาวิมุตติ
    สัปปายะ คือ ถ้ำ โขดหิน จอมปลวก ป่า

กรรมฐานคือ วรรณกสิณ และ พรหมวิหาร ๔
    กสิณมหาภูตรูปสี่ เริ่มด้วยกสิณดินก่อนแล้วเดินกสิณลมได้
    อย่าเริ่มที่กสิณไฟ โดยตนเองนะคะ

ท่านสามารถเข้าไปรับการอบรมได้ที่ ชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำ ทุกวันอาิทิตย์ที่ ๔ ของเดือน
    เช็คดูที่เวป เพื่อเป็นแนวทางการปฏิบัิติค่ะ
    ธรรมะที่เจริญแล้วเป็นกำลังของตัวท่านคือ จรณะ ๑๕

ลดความกังวลของจิตโดยการบริกรรมให้ติดปาก ติดจิต
    หากคิดอะไรก็ให้กลับมาบริกรรม เรียกว่า บริกรรมตลอดเวลาแล้วจะคลายความคิดวิตกได้ค่ะ
    แผ่เมตตาบ่อย ๆ นะคะ

ภพเดิมมาจากฟ้าแดนสวรรค์ มาเพื่อเพิ่มแบ่งปันธรรมทั้งผอง
    เจริญศีลภาวนาให้เนืองนอง ธรรมทั้งผองเดิมกลับมารับไป
    ขอให้ท่านวิริยะและขันติ กายและจิตขัดข้องอย่าสงสัย
    วันหนึ่งผ่านมาจะเข้าใจ แสวงหามรรคใดก็จะเจอ..สาธุการ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งขึ้นไป
    แสนสวาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2013
  13. แสนสวาท

คนที่ ๒๗๔​

yansak
    ศรัทธาจริต
    สัปปายะ ที่สว่าง สะอาด
    กรรมฐานของท่านคือ อนุสสติ ๑- ๖ คลิก

กสิณดินต้องติดบริกรรมบ่อย ๆ อธิษฐานให้เป็นผล
    ตาที่สามมีมาแต่ภพเดิม หากต้องการก็อธิษฐานให้เป็นผลนะคะ
    สาธุ

14. yanasak

ขอบคุณมากครับ

15. แสนสวาท

คนที่ ๒๗๔

yaka
    ปัญญาจริตที่เป็นพุทธิจริต (หาได้ยาก)
    ปัญญาวิมุิตติเดิม
    สัปปายะที่ลมโชย เย็น อากาศสบาย

ท่านน่าจะฝึกกสิณดินได้เร็วกว่ากสิณอื่นนะคะ
    ดิฉันเคยเห็นดวงชาตาแบบนี้ สองวันกสิณดินก็คืนกลับแล้วค่ะ
    หากท่านสนใจฝึกกสิณดิน เดินทางไปวันที่ ๒๘ เมษายน ๒๕๕๖
    เพื่อเรียนรู้และทำความเข้าใจ คลิกที่ลายเซนต์ ก็จะทราบรายละเอียด

กรรมฐานของท่านเป็นกรรมฐานเป็นไปเพื่อนิพพานอันได้แก่
    ๑.มรณานุสสติกรรมฐาน
    ๒.อุปสมานุสสติกรรมฐาน
    ๓.อาหาเรปฏิกูลสัญญา
    ๔.จตุธาตุววัฏฐาน
    ธรรมะเพื่อเป็นกำัลังของจริตท่าน
    สติปัฏฐาน ๔
    สัมมัปธาน ๔
    อิทธิบาท ๔
    วิสุทธิ ๗

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งขึ้นไป
    แสนสวาท

16. kkm26

kkm26 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนตรวจจริตตาม PM หน่อยครับ บริจาคเรียบร้อยครับ

17. แสนสวาท

คนที่ ๒๗๕​

kkm26
    ปัญญาจริต แฝงวิตกจริต
    สัปปายะ คือวัด ห้องพระ ห้องกรรมฐาน

กรรมฐานของท่านคือ อานาปานสติ
    ธรรมะที่เป็นกำลังของท่านคืออนุตตริยะ ๖

ไปไหนทำบุญด้วยกำลัง คือ ๖ นะคะ

18. kkm26

kkm26 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ :cool::cool::cool:

19. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณในจิตเมตตาของท่าน มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ สาธุๆๆๆ

20. yanasak

มีวิธีฝึกที่จะทำให้ได้ตาที่สามกลับมาเร็วๆหรือเปล่าครับ ทุกวันนี้ส่วนใหญ่ถ้านั่งสมาธิเมื่อไหร่ก็จะมีอาการเสียวๆบริเวณหน้าผาก หรือบริเวณกระหม่อม ทั้งๆที่ไม่ได้เพ่ง กำหนดจิตไว้แถวนั้นเลย บางทีไม่ต้องนั่งทำสมาธิก็เป็นพอทำอะไรที่มีสมาธิหน่อยอย่างอ่านหนังสืออยู่ก็เป็นครับ