จะนำเสนอธรรมะในชั้นเรียนค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย OmimiO, 17 พฤศจิกายน 2010.

1. OmimiO

OmimiO เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    พอดีอาจารย์เขาให้เสนอเรื่องอะไรก็ได้ แต่เราอยากจะนำเสนอเกี่ยวกับพระพุทธศาสนาค่ะ แต่เป็นภาษาอังกฤษนะค่ะ เพราะมันเป็นวิชาอังกฤษค่ะ
    แต่เราไม่รู้ว่าจะเอาเรื่องอะไร หรือจะเอาพระพุทธประวัติดีค่ะ

ยังไงก็ช่วยกันแนะนำหน่อยนะค่ะ

ถ้าท่านใดมีเว็ปธรรมะที่เป็นภาษาอังกฤษก็รบกวนบอกกันนิสนึงนะค่ะ

เอาแบบมีแปลไทยด้วยยิ่งดีค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าเลยค่ะ:VO

2. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
  3. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    ดีนะ เหมือนสอนไปแล้วก็อธิบายธรรมไปด้วยครับ ได้บุญด้วยนะครับ

ก็สอนธรรมะขั้นต้นเข้าใจง่ายๆไป ว่าธรรมะคือ ธรรมชาติ คือความสงบ คือความอยู่ร่วมโลก อย่างมีความสุข ไม่เบียดเบียน โดยมีศีลกำกับไว้ ให้ใช้ชีวิตอย่างมีสติ ให้อยู่โดยลมหายใจ โดยรู้ว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดนี่ก็คือลมหายใจ ให้เข้าใจธรรมชาติ ให้รู้การปล่อยวาง เพื่อให้ใช้ชีวิตได้อย่างสงบและมีความสุขครับ และให้มีเมตตาต่อเพื่อนร่วมโลกด้วยไม่ว่าจะเป็นมนุษย์หรือสัตว์ ที่โลกเป็นเช่นนี้ เพราะหัวใจของผู้คนนั้นไม่น้อมธรรมะใส่ตัว มีแต่สงครามรบราฆ่าฟัน มีแต่ความขัดแย้ง กับธรรมชาติก็เพราะมนุษย์นั้นเบียดเบียนธรรมชาติก่อน

4. เดมีดี

เดมีดี เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    การนำเสนอ หรือการสอน และถ่ายทอด ให้ผู้อื่นได้รับรู้ รับฟัง ต้องเข้าใจพื้นฐานของผู้ที่จะรับรู้รับฟัง เพื่อประโยชน์อันใด และการนำเสนอเป็นภาษาอังกฤษ ต้องเข้าใจด้วยว่า ไทยเป็นอังกฤษ หรืออังกฤษเป็นอังกฤษ เพราะบางครั้งก็ใช้ศัพท์ในการเรียกไม่หมือนกับคนไทยเรียก อันนี้ต้องระวัง ในการนำข้อมูลที่มาจากอินเตอร์เน็ตด้วย
    เราต้องเข้าใจในภาษาที่เราเอามาใช้ให้ถูกต้องเสียก่อน ว่าเมื่อแปลเป็นภาษาไทย ใช่การอธิบายความตามภาษาไทยหรือไม่ อันนี้เจอกับตนเอง เมื่อแรกคุยกับฝรั่งใหม่ ๆ ถึงเรื่องพุทธศาสนา และที่สำคัญเอาที่เราสนใจจริง ๆ ว่าเราชอบพุทธศาสนาด้านไหน มุมไหน ที่เราต้องการให้ผู้อื่นเข้าใจตามเรา

5. เงาเทวดา

เงาเทวดา เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2008
    จะนำเสนอธรรมะในชั้นเรียนค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

ตอบ...ใช้ธรรมมะสั้นๆ ก็พอจ้า...ให้ใช้คำว่า "คิดดี" คำนี้เป็นกุญแจสู่พระธรรมในทุกระดับชั้นจ้า ไม่ว่าคุณอยากจะสำเร็จธรรมขั้นใด ที่ไม่เกินขนาดของจิตวิญญาณคุณ คุณจะสำเร็จได้ด้วยคำคำนี้จ้า จะทำให้คุณมีทั้งฌาณ และญาณ ถ้งลงมือทำตามที่ "คิดดี" จ้า...

6. gotak

gotak เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอแนะนำเรื่องกรรมนะครับ เพราะเป็นสิ่งใกล้ตัวทุกคน สามารถทำให้ผู้ที่ฟังเริ่มแรกสนใจได้ แถมมีตัวอย่างใกล้ตัวมากมายให้ ยกครับ

7. ปัญญาพร

ปัญญาพร เป็นที่รู้จักกันดี

ทาน ศีล ภาวนา หรือ โอวาทปาฏิโมกข์

โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว...น่าจะเสนอหลักชาวพุทธ...ที่ถือเป็นหัวใจของพระพุทธศาสนา เช่น
    หลักทาน ศีล ภาวนา
    การละชั่ว ทำความดีให้ถึงพร้อม และทำจิตใจให้บริสุทธิ์
    ...เพื่อจุดมุ่งหมายสำคัญ คือ การพ้นทุกข์...
    ซึ่งก็คือ พระนิพพานนั่นเอง

ส่วนแหล่งข้อมูลอ้างอิง
    อาจจะเป็นหนังสือที่สมเด็จพระสังฆราช ทรงรจนา หรือ
    ท่านพระธรรมปิฎก ป.อ.ปยุตโต หรือท่านอื่นๆได้แต่งไว้

คิดว่าข้อมูลน่าจะเป็นประโยชน์กับการนำเสนอนะคะ :cool: