ช่วยผมด้วยครับ ผีแกล้ง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย lnwmafia1, 4 พฤศจิกายน 2014.

1. บุดดาสอน

บุดดาสอน สมาชิก

ทำไมถึงรู้ว่านี่ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ตัวเรา. เพราะมันชัดเจนว่าอีกฝ่ายมีกิริยาเป็นผู้หญิง. ซึ่งมันไม่ใช่ตัวผมแน่ๆ. สู้ๆครับคุณมาไกลเกินกว่าจะหันหลังกลับหรือหนีสิ่งที่เกิดขึ้นกับจิตทางเดียวที่จะไปคือนิพพาน ปล่อยวางทั้งร่างกายและความคิดจิตใจที่เกิดขึ้นการกระทำทุกอย่างไม่คิดว่ามันดีมันชั่ว แล้วคุณจะสบาย

2. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุผลที่ไม่อยากเข้ามาตอบกระทู้ เบื่อคนบ้า

พิจารณาดีๆละกัน บอร์ดนี้คนบ้ามันเยอะ โดนแบนก็สมัครมาใหม่เรื่อยๆ

3. บุดดาสอน

บุดดาสอน สมาชิก

อยากลองไหม...ล่า. รอดไปได้แบบไม่ฆ่าตัวตาย. ผมให้ยี่สิบบาทและถวายสังฆทานให้ด้วย
    แค่คุณยกมือไหว้พระและกล่าวขอยกร่างกายและจิตใจถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชาเท่านั้น. สวดมนต์เป็นยาทาวิปัสสนาเป็นยากินมันเป็นแบบไหน. ได้เห็นของจริงจากชีวิตประจำวันแน่ว่าที่ต้องเข้าป่ากันน่ะเพราะอะไร แต่ผลลัพที่ได้มันคุ้มแน่

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

อืมสวัสดีครับ..คุณเจ้าของกระทู้ครับ ส่วนตัวถือว่าคุณโชคดีนะครับ
    อ่านทุกความเห็นแล้วมองว่า
    เต็มไปด้วยความปรารถนาดีต่อ คุณเจ้าของกระทู้ทุกๆคำตอบเลยครับ..
    แต่ขออนุญาตแสดงความเห็นร่วมด้วยนะครับ..คุณควรจะต้องอ่านไว้ด้วยนะครับ
    อาจจะยาวหน่อยแต่คิดว่ามีประโยชน์และจะแก้ปัญหาได้ครับ...
    แล้วพยายามนึกคิดให้ดีๆนะครับ.แต่จะขอกล่าวๆแบบทั่วๆไปก่อนนะครับและจะกล่าว
    แบบกรณีพิเศษตามมาเอาไว้ให้อ่านเล่นๆนะครับ..

.กรณีของคุณวิธีแก้ก็คือ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน ครับ.
    ให้เราสร้างสติทางธรรม ด้วยการเจริญสติในชีวิตประจำวัน
    จะวิธีอะไรก็ได้ครับ จะตามลม จะนับก้าวเดินฯลฯ จำไว้ครับ
    ว่าจิตปกติมันจะปรุงร่วมกับความคิดได้ที่ละเรื่อง ถ้ามันมีความ
    คิดที่เป็นอกุศลหรือทำให้เรารูสึกเศร้าหมองให้ มาตามลม
    ให้มานับนิ้ว นับก้าวเดิน อะไรก็ได้ขอให้อยู่ที่ฐานกายแต่ไม่ต้อง
    ไปคิดอะไรเพิ่มเติมร่วมกับมันเป็นอันขาดก็พอครับ...
    เพื่อให้มีและก่อเกิดเครื่องมือตัวหนึ่งก็คือตัวสติทางธรรมตัวนี้ครับ เพื่อที่จะให้เค้า
    คอยควบคุมความคิด ควบคุมพฤติกรรมของจิตเรา เพื่อให้มัน
    คลายออกจากความคิดที่เกิดจากจิต คลายใจออกจากขันธ์ ๕
    ส่วนนามธรรม(เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาน)ตรงนี้ ให้จิต
    เค้าได้รู้เท่าทัน เพื่อให้เค้าละตรงนี้ เราถึงแก้ปัญหาตรงนี้ได้
    และจะส่งผลต่อการใช้ชีวิตของเราเพื่อให้เราอยู่ร่วมกับสภาพสังคม
    ได้อย่างปกติครับ..เราต้องมีความเพียรด้วยครับ

เพราะความคิดที่เกิดจากจิตของคุณตรงนี้มันมีกำลังค่อนข้างแรง
    และมันเชื่อมตรงไปยังตัว
    จิตของคุณในระดับที่มั่นคงมาพอสมควรครับ เรียกได้ว่ามันแทบจะผูก
    เป็นตัวเดียวกันกับจิตของคุณแล้วครับ..ที่สำคัญก็คือ ไอ้เจ้าตัวความคิด
    ตรงนี้ของคุณมันจะยังอยู่ภายใต้การตัดสินใจของสมอง มันยังไม่ได้เชื่อม
    ออกไปภายนอกเพื่อไปเชื่อมกับครูบาร์อาจารย์ หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ระดับสูงๆ
    ที่จะคอยโน้มนำแต่ความคิดที่เป็นกุศลให้กับเรา หรือตลอดจนแนวทางการ
    ปฏิบัติให้กับเราเหมือนนักปฏิบัติทั่วๆไปครับ..

เพราะฉนั้นการแก้ปัญญาจากภายนอกจึงไม่ใช่วิธีที่ถูกทางครับ..ให้แก้
    ปัญหาจากภายในอย่างที่ได้แนะนำไปครับ ตลอดจนสร้างความดีเพิ่มขึ้น
    ให้มีความสม่ำเสมอ เพื่อส่งเสริมการไปเชื่อมต่อกับครูบาร์อาจารย์ข้างบนครับ
    ไม่ว่าจะเป็น ความมั่นคงในการรักษาศีล การทำบุญตักบาตร การอุทิศส่วนกุศล
    ให้ต่อเนื่อง การลดความตะหนี่ ถี่เหนียว ความเสียสละต่อส่วนรวมมากกว่าส่วนตน
    การเพิ่มความเมตตาทั้งต่อคน ต่อสัตว์ และตั้งเป้าไว้ว่า เราจะไม่เป็นศัตรู
    กับใครๆก็ตามทั้ง ๓ ภพไม่งั้นจะขวางการเข้าสู่การเชื่อมครูบาร์ให้ช้าลงครับ

.ถ้าสมมุติว่าเป็นวิญญานมีฤิทธิ์
    ต่อให้เป็นภูติหรืออสูรกายมีฤิทธิ์ มันจะไม่ใช่แบบนี้แน่นอนครับ..
    ส่วนตัวพอเข้าใจดีครับ..

และพอเราเริ่มมีสติทางธรรมแล้ว
    มันจะเริ่มให้เราพอรู้ทันความคิดก่อน มันจะทันบ้างไม่ทันบ้าง
    เรื่องปกติครับช่างมัน รู้ตอนไหนก็ดับตอนนั้นครับ
    นึกได้ตอนไหนก็เจริญสติตอนนั้นครับ.
    และต่อมาตัวสติทางธรรมตัวนี้จะเริ่มไปรู้ก่อน
    ว่าเราสัมผัสอะไรครับ ในขั้นต่อมามันก็จะเริ่มผลักไสการเห็น การรับรู้
    การสัมผัสตรงนี้..การรับรู้ตรงนี้ ไม่ว่ามันจะเป็นอย่างไร เห็นอย่างไร
    ได้ยินอย่างไร รับรู้อย่างไร จำไว้ว่า ช่างมันอย่างเดียวครับ
    มันจะเป็นการผลักไสออกไปก่อนครับ แน่นอนว่ามันจะมาอีกแน่ๆ
    ซึ่งต้องใช้ความเพียรพอสมควรครับ ในขั้นต่อมาจิตจะเกิดการรับรู้
    จากสัมผัสต่างๆตรงนี้ที่มันเกิดขึ้น และเข้าใจ จนสุดท้ายตัวจิตมันก็จะเบื่อหน่าย
    กลายมาเป็นการปล่อยวางได้จริงๆจากตัวจิต วิธีสังเกตุผลนะครับถ้าจิตปล่อยวางได้
    แม้ว่ามันจะรับรู้ แต่ว่ามันจะไม่ยึดติด ก็คือไม่ไปคิดปรุงแต่งใดๆทั้งสิ้นไม่ว่าดีหรือไม่ดีครับ
    ถ้าคุณทำแบบนี้ได้..ไม่ว่าจะเป็นจอมถาคา หรือ มหาภูต มหาอสูร มหาจอมเทพ ฝ่ายทิฐิ
    ทั้งหลาย หรือไม่ว่า มหาบรุษผู้เปี่ยมด้วยอาคาอาคม ที่เก่งกาจระดับโลกฝ่ายทิฐิ ก็จะไม่สามารถ
    ทำอะไรคุณได้ รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายครับถ้าคุณยังคงรักษาความดีได้มั่นคง
    และจิตสามารถปล่อยวางได้อยู่ครับ..

...นึกภาพออกไหม เราบังคับตา
    บังคับหูให้มองเห็นให้ได้ยินไม่ได้ แต่เราไม่สนใจมันได้นั่นหละครับ..
    มันก็จะไม่มีตัวอะไรที่จะเชื่อมสัญญาต่างๆเหล่านี้ให้มาเกาะผูกพันธ์สัญญาในตัวจิตเรา
    ส่วนคุณ บุดดาสอน ส่วนตัวพอเข้าใจครับ
    เมื่อก่อนก็ไม่แตกต่างจาก คุณเจ้าของกระทู้ครับและถือว่าเป็นบุคคลที่ถือ
    ว่าโชคดีมากครับ ที่สามารถกลับมาและมีระบบความคิดอย่างนี้ได้อย่างทุกวันนี้ครับ..
    เพียงแต่ว่า ณ ปัจจุบันนี้ คลื่นกระแสจิตของคุณ บุดดาสอน
    เชื่อมโยงกับครูบาร์อาจารย์อยู่ครับแต่มันขาดๆหลุดๆและบอกไว้ก่อนนะครับว่ายังไม่อยู่
    ในระดับที่ปลอดภัยนะครับ..เลยเป็นเหตุของการแนะนำเจ้าของกระทู้ในทำนองนี้.
    แต่ก็อย่าพึ่งรีบด่วนตัดสินและสรุปหลักการหรือความเข้าใจอะไรนะครับ..
    .แต่ก็ไม่มีอะไรครับส่วนตัวก็ถือว่าดีครับ

และขอย้ำอีกคำนะครับ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ..
    ปล.ประมาณนี้ ขอบคุณครับ..

5. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

ทางแก้สำหรับผู้มีวิญญาณมารบกวนความสงบสุข หรือมาสิง

ทางแก้สำหรับผู้มีวิญญาณมารบกวนความสงบสุข หรือมาสิง

ส่วนใหญ่จะเป็นวิญญาณพ่อแม่บรรพบุรษญาติๆนั่นแหละ
    พวกนี้เขาไม่ต้องการบุญหรอก
    ต้องตั้งศาลที่เป็นไม้ หาตุ๊กตามาเป็นตัวแทนนำมาไว้ในศาล อาจมีผ้าสีกี่สีก็ได้ พวงมาลัย ให้เขาด้วย แล้วจุดธูปบอกกล่าวยกศาลนั้นให้เขามาอยู่ แล้วเซ่นไหว้ช่วงเช้าทุกวัน จุดธูป 1 ดอก ของเซ่นไหว้มี ข้าว ขนม ผลไม้ น้ำ อาหาร และอื่นๆที่เราอยากให้เขากิน พวงมาลัยเหี่ยวก็หมั่นซื้อมาเปลี่ยนให้ใหม่
    เมื่อเขามีความสุข ก็จะไม่มายุ่งเกี่ยวอีก

cr. Bloggang.com : ทางแก้สำหรับผู้มีวิญญาณมารบกวนความสงบสุข หรือมาสิง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2014
  6. may uk

may uk เป็นที่รู้จักกันดี

อืมม น้องครับพี่ขอโทษที่ลืมชี้แจงแยกย่อยรายละเอียดเกี่ยวกับการรักษาทางจิตของนะพี่ครับ คือคุณหมอที่บำบัดพี่สามารถพูดได้เต็มปากคือ ท่านรักษาพี่ด้วยคำแนะนำซึ่งเป็นแนวทางให้พี่ค้นหาตัวตนของตัวเอง
    ด้วยพี่คิดว่าประโยคที่พี่ได้เล่าบอกกล่าวไว้ในข้อความน่าจะชี้แจงแถลงคำตอบให้น้องได้เป็นอย่างดี น้องครับไม่มีใครหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ไหนในโลกนี้สามารถช่วยน้องได้นอกเสียจากน้องถ่อมตนให้จิตของตัวสาก่อน ทุกปัญหามีทางแก้อยู่ในตัวในเขตของมัน การรักษาไม่จำเป็นต้องพึ่งยาราชหรือยาหลวงหรือน้ำมนต์กะองค์พระ เบสิคง่ายๆของชนเราชาวพุทธ คือพิจรณาตนไม่ต้องรุกรนแต่ขอให้อยู่ในเส้นสายกลาง ถ้าน้องสามารถทำสิ่งง่ายๆแต่เป็นเรื่องยากในการปฎิบัติให้มั่นคงแล้ว เชื่อพี่เถอะว่าสิ่งที่น้องต้องสงสัยในสิ่งที่เกิดขึ้นกับน้องตั้งแต่เริ่มจนบัดนาวนี้ พวกพี่ๆครูบารอาจารย์หลายๆท่านในเวปนี้เขาเหล่านั้นสามารถเข้าถึงน้องได้โดยไม่จำเป็นต้องบอกบ้านเลขที่ครับ ถ้อยคำของพี่อาจดูกำกวมแต่ถ้าน้องจะสละเวลาอ่านข้อความของพี่สักนิด พี่คิดว่าอาจช่วยน้องได้ไม่มากก็น้อย การพบแพทย์ทางจิตไม่จำเป็นว่าบุคคลคนนั้นหรือการรักษาด้วยสิ่งที่เราท่านมองไม่เห็นจะบ้าเสมอไป ทั้งนี้ทั้งนั้นเหมือนอย่างที่พี่เคยบอกกะน้องไปว่า จะอยู่แบบยอมรับด้วยเหตุและผลหรือจะอยู่แบบทุกข์ทนด้วยความงมงาย พี่เป็นห่วงนะครับไม่คิดซ้ำเติมพวกพี่ๆกับสมาชิกทุกท่านในนี้เขาก็เป็นห่วงน้องเหมือนกัน คิดให้มั่นทบทวนดีๆนะครับผม xx

7. may uk

เออ...พี่ลืมบอกไปในการพบแพทย์มันกะเหมือนการพบผู้วิเศษเน่ียแระ พบแพทย์ที่เชี่ยวชาญกะเหมือนพบเกจิอาจาย์ที่ไร้ซึ่งข้อแลกเปลี่ยน แต่ถ้าพบแพทย์ที่แค่รู้รักษาโดยหมางเหมินเรื่องจรรยาบัญมันก็ไม่แตกแต่งจากร่างทรงหรือบุคคลที่สวมใส่ผ้าสีที่ต้องมีสิ่งแลกเปลี่ยนอยู่เสมอ น่ะครับ xx

8. ดาวบุ๋น5

ดาวบุ๋น5 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งสติให้ดี ถ้าคุณยังมีสติอยู่ได้

คุณจะได้พลังพิเศษตามมา ..คือปัญญา

9. lnwmafia1

lnwmafia1 สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2014
    ขอบคุณนะครับที่เป็นกำลังใจให้ ขอบคุณมากๆ ครับ

10. lnwmafia1

ขอบคุณมากๆ จริงๆนะครับ ทุกความเห็น ที่พี่ๆครูบาร์อาจารย์ทั้งหลาย ที่ได้แนะนำมา ผมขอขอบคุณจากใจจริงครับ ผมตอนแรกผมรู้สึกโดดเดี่ยวมาก พ่อแม่ก็ไม่รู้ ถ้าบอกไปกลัวพวกท่านจะหาว่าผมบ้า พอมาได้อ่านทุกความคิดเห็นผมรู้สึกดีขึ้นมากเลยครับ

และ ทางแก้เท่าที่ผมเข้าใจ คือ
    ปล่อยวาง ไม่ว่าเขาจะนำพาไปทางไหน ใช่ป่ะครับ
    นำธรรมะ มาใช้ในชีวิตประจำวัน
    หมั่นทำบุญทุกวัน ไม่ว่าเขาจะพยายามทำให้เราแย่ใช่ป่ะครับ
    ผ ว่าถ้าพวกเขาไปผมจะหมั่นทำบุญให้ มพยายามคุยกะเขาหลายครั้ง แต่ก็ไม่สำเร็จ
    เพราะถ้ามีพวกเขาอยู่ จะทำให้ชีวิตผมแย่มากๆ จนไม่เป็นอันได้ทำบุญหรือทำอะไรดีๆ
    แล้วสุดท้ายจะนำพาผมกลับไปทางเก่า
    อย่างนี้ผมควรจะ ทำตามที่พี่ๆครูบาร์อาจารย์ทั้งหลาย ได้แนะนำไว้ข้างต้นนะครับ
    และขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ

11. lnwmafia1

อยากจะรบกวนถามอีกเรื่องหนึ่งครับ
    ที่ผมเป็นอยู่นี้ คือ
    1คุณไสย
    2 เจ้ากรมมนายเวร
    3 หรือว่า ภูติผีทั่วไปครับ
    4กรณีอื่นๆ

12. may uk

อืมม เพื่อง่ายต่อความเข้าใจคือพี่อยากถามน้องว่า
    1 ชีวิตประจำวันของน้องที่ทำอยู่คืออะไร? เช่น ทำงาน เรียน หรือ ไม่ได้ทำอะไรเลย
    2 งานอดิเรกที่น้องชอบและจะทำอยู่เสมอคืออะไร?
    3 ชอบอ่านหนังสือแนวไหน ดนดรีที่ฟังแนวใด สีที่น้องโปรดคือ?
    พี่เชื่อว่าคุณพ่อของน้องคงไม่คิดว่าน้องเป็นบ้าหรอกครับ เพราะน้องได้บวชให้ท่านและญาติๆของน้องไปไม่ใช่หรือ แต่คุณแม่ของน้องเนี่ยสิท่าจะไม่สบายใจแต่ถ้าน้องนำเรื่องนี้ไปปรึกษาท่านพี่ว่ามันเป็นเรื่องที่ดีนะ เพราะอย่างน้อยคนในครอบครัวก็จะได้รับรู้ถึงสิ่งที่เกิดขึ้นกับน้อง และการแก้ไขช่วยเหลือที่วิเศษสุดถ้าเราไม่สามรถให้คำตอบกับตัวเองได้ก็คือ บุคคลใกล้ชิดในครอบครัวของน้องนั้นเอง น้องบรรลุนิติภาวะแล้วจึงไม่น่าแปลกหรือน่าเกลียดที่จะอธิบายถึงสิ่งที่เกิดให้กับคนใกล้ชิดของน้องได้รับรู้ เพราะการตีวงให้มันแคบจะสามารถค้นหาสาเหตุที่แท้จริงที่เกิดขึ้นกับน้องได้ง่ายขึ้น เพราะคนใกล้ชิดหรือคนในครอบครัวของน้องสามารถรับรู้พฤติกรรมการแสดงออกของน้องได้เป็นอย่างดี

13. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

จะ PM ตอบให้ละกัน กรรมสุกงอมแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2014
  14. lnwmafia1

ขอบคุณนะครับที่เข้ามาสนใจกระทู้เล็กแบบนี้
    แต่ผมมีคำถามครับ
    คือ
    ผมคิดที่จะทำเรื่องไม่ดี แต่เขาก็พยายามดึงผมกลับไปให้ทำอีก
    แบบนี้ พวกเขาบาปไหมครับ
    มีอะไรบ้างครับที่สามารถหยุดยั้งพวกเขาได้ แบบ " หายขาด "
    แล้วอีกหนึ่งคำถามครับ
    ต่อว่า ในขณะที่ผมสวดมนตร์อยู่นั้น พวกเขาพยายามกวนผมให้ผมเสียสมาธิจนคิด อัปรี จัญไรหรือเสนียดอะครับ พอผมสวดเสร็จดูเหมือนพวกเขาจะมีอิทธิฤท ในารกลั่นแกล้งหรือปั่นประสาทผมมากขึ้น " เพราะอะไรครับ "
    และผมควรจะสวดมนตร์ต่อไปดีไหมครับ ถ้าเจอแบบนี้!!

15. lnwmafia1

และ รบกวนขอถามอีกคำถามหนึ่งนะครับ
    ผลกรรม จะตกไปอยู่ที่ใคร
    คือว่า พวกเขาได้เข้ามาสิงผมและ ไปลบหลู่สิ่งต่างๆ อันเป็นสิ่งศักสิทธิ์และไม่ศักสิทธิ์ โดยใช้ร่างกายและสมองของ และ ตัวผมเองก็ไม่เคยคิดไม่เคยนึกถึงมาก่อน หรือว่า ผมอาจจะเคยคิดแต่ว่าลืมไปแล้วโดยที่มิได้เจตนาแม้แต่อย่างใด แล้วผลกรรมพวกนี้จะตกมาอยู่ที่ "ผม" หรือเปล่าครับ
    พวกเขาบาปไหมครับ และ มากแค่ไหนครับ

16. destinymann

destinymann สมาชิก

12 กันยายน 2013
    กำลังสงสัยตัวเองเหมือนกัน

ดูเหมือนว่าผมจะคล้ายกับ คุณ บุดดาสอนหรืออย่างไร ก็ไม่แน่ใจ เพราะตอนนี้ทำอะไรไม่ได้มาหลายปีแล้วทั้งทางโลกและทางธรรม :mad:

17. lnwmafia1

ขอบคุนท่านอาจารทุกท่านมากครับ ที่เปนกำลังใจให้ผมมาตลอด ตอนนี้ผมดีขึ้นแล้วครับ เะราะผมนำเรื่องนี้มาบอกแม่ แล้วแก้ของแล้วครับ " สรุปที่ผมโดนคือน้ำมันผีพราย" แต่ก้ต้องเสียเงินไปเยอะมาก และทุกวันนี้ผมก้อสวดมนทุกวันให้จิตใจดีขึ้นกำลังจะกลับมาเปนปกติในไม่ช้าครับ ขอบคุนครับ

18. lnwmafia1

และที่ผมไปลบหลู่สิ่งศักสิทธิ์จริงๆไม่ใช่ผมครับ แต่เปนผีพรายตนนั้นที่เข้ามาควบคุมจิตใจและสมองผมให้คิดไปในทางลบ สุดท้ายก้แก้ได้แล้ว แต่ปู่ที่แก้ของให้ผม บอกว่า ผียังอยู่ในบ้านนั่งรอผมอยู่ตรงบันได รอผมกลับบ้าน แล้วตอนนี้ผมควรจะแก้ไขยังไงล่ะทีนี้

19. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    วิธีของหนูมน อุ้ยลืมดู ว่ามันผ่านไปละ สามปี

อย่าลืมเล่าสู่กันฟัง 5555

เจอ ผี ต่างชาติ แบบ พารานอมอลแอคติวิตี้นั้นน่ะ หลอนมาก
    แบบไฟดับติดเปิด แล้วมาประจันหน้า น้ำหยดติ๋งๆ 555
    บร้าาาา สิ ทีนี้ แปรงฟันก้เจอ จะนอนก็เจอ เรียกว่า มาแบบ LOVE
    หันไปทางไหน ก็ เจอ หันไปทางไหนไม่เจอ อ้าวอยุ่นี้ 5555

ทีนี้แนวทางพระพุทธเจ้านะ ว่า ต้องแก้ปัญหา ในเมื่อให้เราเห้น กันแบบเรียลลิตี้แบบหนังสามมิติ
    ก็ต้อง เริ่มใจกล้า ถามละ เอา ภาษาอังกฤษ ว่า How are you ?
    พอถาม จากแยกเขี้ยว เจือกนั่งร้องไห้ให้เราดู โอ มายก้อด พระเจ้าจอจ ผีฝรั่งเซนซิทิพ
    เลยว่า ใจเย็นๆ เจ้ คุยก่อน บอกเค้า ร้องไห้ บอกว่า โดนฆ่าข่มขืนตายมาร้อยกว่าปี ...
    ศพเจอละ แต่ก็นะ ติดภพภูมิ จนมาทำอพาทเมนต แล้วเจือกมาเป็น ที่ทางที่หนูมนอยู่
    โอว ไม่น่ะ ทำไมต้องทำสยึมกึ๋ยด้วยล่ะ ก้บอกว่าไม่ชอบให้ใครมายุ่ง อืม

หนูมนเลยว่า หนาวไหม หิวไหม อยู่ตรงนี้คนเดียว...
    แต่ถ้าชวนหนูมนไปอยู่ด้วยน่ะ จะสยอง มากกว่าสนุกนะ หึหึ

เจ้ผี เลยว่า หนาวสิ หิวสิ เหงาสิ คนรัก คนรู้จักหายไปหมด คนที่ข่มขืนเขาก็ไปนรก
    แต่เขาไปไหนไม่ได้ ศาสนาเขาว่า เป็นกาลี ไม่ดี จึงไม่ได้ส่งวิญญาณ ....
    เลยว่า จะให้หา บาทหลวง ไหม รู้จักเพื่อนที่โบสถ์ นะ

เจ้ผี บอกว่า มนก้อ่านไบเบิ้ล ส่งให้ได้ไหม บอกแบบไบเบิ้ล ได้หรือเปล่า ...

มน ว่าโอววว เจ้นี้รู้จริง .. มนเป็น คริสต์ มาก่อนจ้ะ ระดับเผยแผ่ เลยนะ หึหึ
    เลยว่า จ้ะ เดี๋ยวมน จะลองดูนะ ถ้าบุญมน ไม่พอ พรุ่งนี้จะให้หลวงพ่อที่โบสถ์หน้าบ้าน แกส่งวิญญาณ ให้นะ แก บอกชื่อสกุลมา
    ตอนนั้นก้ อธิษฐานแบบที่เคยเป็น คริสต์ น่ะ แกก็ว่า ผู้ชายชุดขาวสองคน มาหาแก และเราก็ฝันคืนนั้นว่า จากเจ้ หน้าตาผีพารานอมอล กลายเป็น แองเจิล แบบฝรั่ง แกมายิ้มมาขอบคุณ

ปล ลืมบอกว่า มิน่า ห้องที่เช่าอยุ่ มันไม่เอามัดจำ ห่านจิก !!!! ,มีผีนี้เอง เหวยยยย