ช่วยแนะนำหน่อยครับ.....

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย mangkapom, 16 พฤษภาคม 2009.

1. mangkapom

mangkapom สมาชิก

26 ธันวาคม 2008
    คือว่าผมฝันว่าผมไปฆ่าใครก็ไม่รู้อะครับตั้งหลายคน ในฝันพอฆ่าเค้าไปแล้วผมก็ตกใจตื่นแต่พอหลับไปอีกทีก็ฝันเหมือนเดิมอะครับ ตอนแรกก็นึกไปว่าเราคงคิดมากไปเอง แต่ตอนหลังๆมันฝันบ่อยขึ้นฝันแบบเดิมๆ ผมอยากรู้ว่ามันเป็นกรรมอะไรของผม รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำผมทีว่าควรทำอย่างไรอะครับ
    pig_cryy2
    ขอบคุณครับ

2. กะละมัง

กะละมัง เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    [​IMG] [​IMG]

เหตุแห่งการฝัน 4 อย่าง เล่ม 78 หน้า 640

ก็แล บุคคลเมื่อเห็นสุบิน (ฝัน) นั้น ๆ ย่อมฝันเห็นด้วยเหตุ 4 ประการ คือ
    โดยธาตุกำเริบ
    โดยเคยประสพมา
    โดยเทวดาดลใจ
    โดยบุพนิมิต

ใน 4 อย่างนั้น บุคคลมีธาตุกำเริบ เพราะประกอบด้วยปัจจัยทำให้ผิดปกติของน้ำดีเป็นต้น
    จึงชื่อว่าย่อมฝันไปเพราะธาตุกำเริบ. จริงอยู่ เมื่อฝันไปต่าง ๆ ย่อมเป็นราวกะว่า
    กำลังตกลงไปจากภูเขา ราวกะว่ากำลังเดินไปทางอากาศ และเป็นราวกะว่าถูกเนื้อร้าย
    ช้างร้ายและโจรเป็นต้น ติดตามแล้ว.

ว่าโดยเคยประสพมา บุคคลเมื่อฝัน ย่อมฝันเห็นอารมณ์อันตนเคยประสพมาแล้วในกาลก่อน.

ว่าโดยเทวดาดลใจ เทวดาย่อมน้อมอารมณ์มีอย่างต่าง ๆ
    เข้าไปเพราะความเป็นผู้ใคร่จะให้ประโยชน์ หรือเพราะความประสงค์จะให้เกิดความเสื่อม
    หรือเพื่อให้เกิดความเจริญ หรือเพื่อให้เกิดความพินาศแก่บุคคลผู้ฝันนั้น.
    บุคคลนั้น ย่อมฝันเห็นอารมณ์เหล่านั้น ด้วยอานุภาพแห่งเทวดาเหล่านั้น.

ว่าโดยบุพนิมิต บุคคลเมื่อฝันเห็น ย่อมฝันเห็นสุบินอันเป็นบุพนิมิต (ลางที่บอกเหตุขึ้นก่อน)
    แห่งความเจริญ หรือความพินาศ ด้วยสามารถแห่งบุญและบาปย่อมเป็นดุจพระมารดาของพระโพธิสัตว์
    ทรงสุบินนิมิต ในการได้เฉพาะซึ่งพระราชบุตร ย่อมเป็นดุจพระโพธิสัตว์
    ทรงมหาสุบินนิมิต 5 ข้อ และย่อมเป็นดุจพระเจ้าโกศลทรงสุบินนิมิต 16 ข้อ.

ในเหตุ 4 เหล่านั้น บุคคลย่อมฝันเห็นสิ่งใดโดยธาตุกำเริบและโดยการกินก่อนนอน
    สิ่งนั้นมิใช่ความจริง. บุคคลย่อมฝันเห็นสิ่งใดโดยเทวดาดลใจ สิ่งนั้นเป็นจริงก็ได้
    ไม่จริงก็ได้ เพราะว่าเทวดาโกรธแล้ว ใคร่เพื่อจะให้ถึงความพินาศด้วยอุบายของตน
    จึงกระทำการดลใจแสดงสิ่งนั้นให้วิปริตไปก็ได้.

ได้ยินว่า ในมหาวิหารอันประเสริฐในพระนครโรหนะ พระมหาเถระไม่ขออนุญาตพระภิกษุสงฆ์
    สั่งให้ตัดต้นไม้ใหญ่ต้นหนึ่ง เทวดาผู้สิงอยู่ที่ต้นไม้โกรธพระเถระแล้ว
    ครั้งแรกนั่นแหละทำประเล้าประโลม (ชื่นชม) พระเถระ ภายหลังบอกในสุบินนิมิตว่า
    "พระราชาผู้เป็นอุปัฏฐากของท่านจักสวรรคต (ตาย) ภายใน 7 วัน นับแต่วันนี้" ดังนี้.
    พระเถระนำเรื่องนั้นไปบอกแก่นางสนมของพระราชา.
    เทวดานั้นก็แกล้งร้องเสียงดังราวกะว่าถูกประหารครั้งหนึ่ง.
    พระราชาทรงถามว่า "นั่นอะไรกัน". เทวดานั้นทูลว่า พระเถระกล่าวอย่างนี้.
    พระราชาให้ราชบุรุษนับจำนวนวัน ครั้นพระชนม์ชีพของพระองค์เกิน 7 วันแล้ว
    ทรงกริ้ว (โกรธ) จึงให้ราชบุรุษตัดมือและเท้าของพระเถระเสีย.

ก็บุคคล ย่อมเห็นสิ่งใดโดยบุพนิมิต สิ่งนั้น ย่อมเป็นจริงโดยส่วนเดียว.
    และประเภทแห่งความฝันย่อมมีแม้เพราะความแตกต่างกันไปตามการเกี่ยวข้องด้วยมูลเหตุ
    ทั้ง 4 เหล่านั้นทีเดียว.....

อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ

.
    .
    .

3. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

โกรธแค้นใคร หรือเล่มเกมส์มากไปหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นให้หาหนังตลกมาดูก่อนนอน ถ้ามีแฟนก็ควรอ้อนเขา ว่าเราฝันร้ายนอนไม่หลับ ชอบตื่นมาขวัญผวากลางดึก อะไรก็ว่าไปครับ

ถ้ายังไม่สบายใจ ก็ขอให้ไปทำบุญ ถวายสังฆทาน ปล่อยปลา อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร หมั่นสวดแผ่เมตตาให้ผู้อื่นและตนเองบ่อยๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2009
  4. ต้นน้ำธรรม

ต้นน้ำธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

หมั่นแผ่เมตตาบ่อยๆนะครับ นั่งสมาธิแล้วลองแผ่ให้กับคนในฝันนะครับ

อนุโมทนาบุญครับ

5. kanong

kanong สมาชิก

21 ธันวาคม 2008
    ทำสมาธิ

6. mangkapom

mangkapom สมาชิก

26 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณพี่ๆมากครับ