ดินสีอรุณหาได้จากที่ไหนหรอครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย รักพระพุทธ, 4 ตุลาคม 2012.

1. รักพระพุทธ

รักพระพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2011
    อยากถามว่า ดินสีอรุณหาจากที่ไหนครับผมอยู่ สมุทรปราการหาไม่ได้เลยครับ มีแต่ดินเหนียว

2. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหาไม่ได้จริงก็ฝึกกสิณกองอื่นไปก่อนครับ
    แต่เหมือนจะเคยได้ยินว่ามีขายนะ
    แล้วถ้าบางตำรา ท่านก็ไม่ขัดนะว่าจะสีอะไร ขอให้เรารู้ว่าเป็นดินก็พอ

3. รักพระพุทธ

รักพระพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2011
  4. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ใช้ดินน้ำมัน สีส้ม แทนได้ครับ

ปั้นเป็นลูกกลมๆ ได้ด้วย ปั้นไป ก็เพ่งไป ภาวนาไปด้วยก็ได้

จับสัมผัสความรู้สึกของดินให้ได้ ทั้งทางกาย และ ทางใจ

ความสงบ ระงับ เบา สบาย จะพึงบังเกิดขึ้นในใจของท่าน

ถ้าท่านสามารถรักษาอารมณ์ใจแบบนี้ไว้ได้ เมื่อนั้นท่านก็ได้ชื่อว่ารักษาอารมณ์ของกสิณดินไว้ในใจของท่านได้อย่างสมบูรณ์ครบถ้วนแล้ว

เจริญในธรรมครับ

5. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ดวงปฐวีกสิณ ขนาดมาตรฐาน มีจำหน่ายค่ะ
    ชมรมศิษย์สุวรรณโคมคำ ถนนนนทรี พระราม 3
    โทรไปที่ 026812524 หยุดจันทร์ และศุกร์
    (14.00-20.00น.)

ต้องการฝึกกสิณ เปิดอบรม รุ่นต่อไป ลงทะเบียนเรียนได้ที่นี่
    ที่ www.srisuwankhomkhum.com
    วันอาทิตย์ที่ 14 พย.2555 เวลา 9.00-17.00น.

ไฟล์ที่แนบมา:

6. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ดูกายในกายก่อนดีกว่าคับ อย่าเพิ่งไปหาอย่างอื่นเลย ส่งจิตออกนอกเปล่าๆ ดู4อย่างนี้คือ กาย เวทนา จิต ธรรม ของตนเองให้ละเอียดชัดแจ้ง แล้วจะรู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้คับ