ดูหนังโป๊ ผิดศีล??

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย quiz, 19 กุมภาพันธ์ 2005.

1. quiz

quiz สมาชิกใหม่

ผิดศีลป่าวฮับ ดูหนังโป๊อ่ะ แล้วก็ถ้าเรายังไม่ถึงขั้นมีไรกับคนที่ยังไม่แต่งงานแต่ลูบไล้ ช่วยให้เค้าสำเร็จความใคร่ ผิดศีลไม๊คับ???

2. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ก้อยว่า ถ้าถามว่าผิดศีลไหม ก็ไม่น่าจะผิดนะคะ แต่ว่า ต้องตกนรกแน่ๆอะนะ เพราะก้อยเคยอ่านในหนังสือ "เที่ยวเมืองนรก" ที่นำโดย พระอาจารย์จี้กง และหยางเซิง น่ะค่ะ คนที่ชอบดูหนังโป๊ ภาพโป๊ ไม่เว้นแม้แต่ การ์ตูน หรือสื่อลามก ก็จะต้องตกนรกโดนควักลูกตา แล้วก็พวกที่ชอบช่วยตัวเองนี่ ก็ผิดนะ ทางที่ดี ก้อยว่า เอาเวลาไปอ่านหนังสือธรรมะ ไปหางานอดิเรกที่ชอบทำจะดีกว่านะคะ อย่าหมกมุ่นเรื่องพวกนี้เลย จะทำให้บุญตัวเองลดไปเปล่าๆ ส่วนเรื่องลูบไล้ให้เขาสำเร็จความใคร่ ก้อยว่า ก็อย่าทำจะดีกว่านะคะ ... พระโพธิสัตว์เคยสอนว่า เรื่องที่ชั่วที่สุด คือ เรื่องตัณหา กามราคะ ว่างๆก็หาหนังสือ "คัมภีร์ละกาม" อ่านก็ได้ จะช่วยได้เยอะเลยค่ะ...

3. Kamen rider

Kamen rider เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ศีลไมผิด แต่ ธรรรมจะผิด เพราะ จิตติดราคะ กลั้วราคะ มโนกรรม ไม่ สุจริต

4. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    (อันนี้ ก้อยคัดลอกมาจากหนังสือ "คัมภีร์ละกาม เล่ม 1" นะคะ)
    คำถาม : เมื่อความใคร่เกิดขึ้น จะทำอย่างไรให้ความใคร่ลดลง ?
    คำตอบ : 1) การมองหญิงงาม อย่าไปพิจารณาเพียงภายนอก เราควรพิจารณาว่า นั่นเป็นเพียงกระดูกที่ใส่เสื้อสวยๆเท่านั้น ภายนอกที่พรมด้วยน้ำหอม แท้จริงภายในล้วนแต่สิ่งเน่าเหม็น เช่น เสมหะ เสลด เหงื่อ น้ำมูถ น้ำปัสสาวะ อุจจาระ ฯลฯ สิ่งเหล่านั้น ตัวเราเองก็มี ถ้าคิดได้เช่นนี้ จะเกิดอาการคลื่นไส้
    2) ร่างกายคนเหม็นที่สุด ดูจากเมื่อคนเราตายลง เมื่อโลหิตหยุดไหลเวียน น้ำเหลืองไหลเยิ้ม ใบหน้าซีดเซียว หลายวันผ่านไป ร่างกายจะบวมส่งกลิ่นเหม็น ถึงแม้ผู้ตายจะเคยเป็นนางงามจักรวาลก็ตาม เมื่อตายแล้ว ร่างกายก็เน่าเหม็นเหมือนกัน ความสวย ความน่ารักก็จะกลายเป็นของน่าเวทนาไป
    3) เห็นสาวสวยให้คิดเสมอว่า สตรในโลกนี้ล้วนเป็นญาติทั้งนั้น ผู้มีอายุสูงนับว่าเป็นแม่ อายุมากหน่อยเป็นพี่ อายุอ่อนกว่าเป็นน้อง เมื่ออายุอ่อนมากๆถือว่าเป็นลูกสาว คนไม่ใช่สัตว์เดรัจฉาน จะไปคิดล่วงเกินญาติตนคงไม่มี
    4) เห็นสาวสวยแล้วมีความคิดเช่นนี้ หากเราไปทำมิดีมิร้ายกับเธอ ลูกสาวหรือภรรยาสาวของเราหากถูกคนอื่นทำมิดีมิร้ายบ้าง แล้วเราจะทำอย่างไร คิดได้อย่างนี้ ความคิดลามกจะไม่เกิดขึ้น
    5) เมื่อความใคร่ผุดขึ้น ยากที่จะระงับได้ ท่านลองหายใจลึกๆ 3 ครั้ง หากมีสาวสวยอยู่ต่อหน้าเรา หรือทำท่ายั่วยุ ท่านควรคิดว่า การล่วงเกินเป็นการผิดศีล ต้องมีสติ คิดว่าความสุขชั่วคราวจะนำผลร้ายตามมาไม่มีวันสิ้นสุด คนเราควรสังวรถึงผลร้ายที่จะตามมา
    ตาสวรรค์ดั่งฟ้าแลบ เรื่องเสพเมถุนไม่ว่าจะเกิดขึ้นที่ใด จะถูกบันทึกไว้หมด และจะปรากฏให้ดูเมื่อมายืนต่อหน้ากระจกส่องกาม ไม่รู้จะเอาหน้าไปซุกไว้ที่ไหนดี
    6) การเป็นคน สิ่งแรกต้องมีสติ ไม่หวั่นไหวต่อสิ่งยั่วยุ เย้ายวน ก็มีโอกาสที่เป็นเทพอยู่เบื้องบน หากขาดสติ ลุ่มหลงกามารมณ์ ก็จะเวียนว่ายตายเกิดไม่มีวันสิ้นสุด.

5. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    สงสัยต้องเอาแผ่นโป๊ไปทิ้งซะมั่งแล้วเรา

6. คนไม่เอาไหน

คนไม่เอาไหน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ผิดครับ.....ไม่มีบัญญัติไว้ในศีล 5 อีกอย่าง..เราดูวีดีโอโป๊ แล้วคนอื่นเดือนร้อนยังไงอ่ะ..ใช่ป่ะ แต่ถ้าดูแล้วคุมตัวเองไม่อยู่ เกินไปหลอกล่อให้หญิงอื่นมามีไรกะเราอ่ะ นั่นล่ะผิดศีล5 แล้วล่ะคับ
    (อิอิ....เข้าข้างตัวเองป่ะ)

7. cwyp

cwyp เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    สำหรับผู้ที่ถือศีลที่ว่าด้วยเนกขัมบารมีแล้วถือว่าผิดครับ เพราะการดูภาพโป๊เป็นปัจจัยแห่งราคะกิเลสครับผม