ตอบปัญหาทางธรรม กฏแห่งกรรม-ภพภูมิ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย tjs, 20 มีนาคม 2017.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระผม TJS ครับ 12662698_952853454801167_8573808574012245971_n.jpg

กระทู้แห่งนี้เปิดขึ้นมาเพื่อ การ ช่วยเหลือ ให้ข้อแนะนำ ชี้ทางสว่างแห่งปัญญา ว่าด้วยหลัก ธรรม กฏแห่งกรรม และภพภูมิ

กระผมมีเจตนำนงค์ ปณิธาณที่ชัดเจน อันมุ่งตรงเพื่อการเผยแผ่ธรรม ความรู้ ตลอดจนแนวทางต่างๆในการปฏิบัติธรรม ความรอบรู้เข้าใจใน กฏแห่งกรรมและภพภูมิ

พระกษิติครรภ์มหาโพธิสัตว์ กล่าวแนะนำโปรดสัตว์ไว้ว่า

"สรรพสัตว์ผู้เวียนว่ายในวัฏฏะ ย่อมเป็นผู้แปดเปื้อนไปด้วยทุกข์ สุข ดี และ ชั่ว อาศัยอวิชา เป็นเครื่องนำพาฉาบทาเอาไว้ นรกภูมิไม่เคยว่างเว้นจากสัตว์นรก เพราะเหตุแห่งอวิชา "

หน้าที่อันสำคัญยิ่งอย่างหนึ่งคือ บัณฑิตย์ ทั้งหลาย มีเป็นผู้รู้ทางแล้ว ต้องสงเคาระห์ผู้อื่นเพื่อให้เขาได้มีดวงตาเห็นทางสว่าง เพื่อเข้าถึงความรู้แจ้งหลุดพ้นทุกข์ในที่สุด

กระทู้แห่งนี้จึงยินดีและเปิดรับ พร้อมทั้งเปิดกว้างเพื่อให้ความรู้ ตอบปัญหา ตอบข้อสงสัย ตอบข้อซักถาม นานาประการ ด้าน ธรรม กฏแห่งกรรมและภพภูมิ เพื่อยังประโยชน์ให้เกิดแก่ทุกท่านสมปราถนาทุกประการ ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2017
  2. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เรื่องกฏแห่งกรรม
    1. ชาติที่แล้วผมเกิดเป็นอะไร ขอประวัติพอคร่าวๆทีครับ
    2. เจ้ากรรมนายเวรผมเยอะใหมครับ และเป็นภพภูมิไหนครับ

เรื่องธรรม
    1. เรื่องกสิณนี้เราจะรู้ได้ยังไงครับ ว่าเราเหมาะกับกสิณอันไหน

3. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

===========

1 ชาติที่แล้วเกิดเป็นพ่อค้าและมีที่ดินและไร่สวนมาก มีฐานะดี เป็นชายสองสี ผิวดำแดงรูปร่างผอมเล็กน้อย ผมหยักโสกไม่มาก รูปหน้าแบบห้าเหลี่ยมแต่ยาวลงมา คางป้าน เป็นคนที่ชอบการสร้างบารมีในแบบการทำทานและชอบไหว้พระและสวดมนต์ภาวนา แต่งกายแบบมีผ้าโพกหัวในบางครั้ง นุ่งสโร่งและ ผ้าแบบโจงกระบน

2 เจ้ากรรมนายเวร ที่พบจะเป็น ครอบครัวหนึ่งที่คุณไปเบียดเบียน เรื่องเงิน ทรัพย์สิ่งของ จากการกู้ยืมเงินแล้วเขาไม่มีคืน จึงมีการยึดทรัพย์และสร้างกรรมแก่กัน
    และมีกรรมจากการฆ่าสัตว์

เรื่องธรรม

เรื่องกสิน เราทราบได้อย่างไรว่าเหมาะสมกับกสินอะไร เรารู้จาก
    1 ธาตุ วัน เดือน ปี เกิด
    2 ทราบจาก การสังเกตุว่าเราชอบอะไร
    3 ทราบจากการตรวจเจโตปริยญาณ
    4 ทราบจากการตรวจอดีตกรรมว่ามีบุพเพวาสนาทำมาอย่างไร
    5 ทราบจากกำลังของจิตที่ถ่ายเทพลังออกมาว่าเป็นแบบไหน
    6 อื่นๆ เช่นลักษณะรูปร่างหน้าตา ผิวพรรณ องค์รวมของกายของเรา

ส่วนของคุณ เหมาะกับกสิน ดิน ครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2017
  4. tjs

เรื่องกสิน เราทราบได้อย่างไรว่าเหมาะสมกับกสินอะไร เรารู้จาก
    1 ธาตุ วัน เดือน ปี เกิด= ผลกรรมให้ผล ชะตากรรม จึงกำหนดให้เกิดมา
    2 ทราบจาก การสังเกตุว่าเราชอบอะไร
    3 ทราบจากการตรวจเจโตปริยญาณ
    4 ทราบจากการตรวจอดีตกรรมว่ามีบุพเพวาสนาทำมาอย่างไร
    5 ทราบจากกำลังของจิตที่ถ่ายเทพลังออกมาว่าเป็นแบบไหน
    6 อื่นๆ เช่นลักษณะรูปร่างหน้าตา ผิวพรรณ องค์รวมของกายของเรา

จากทั้ง6ข้อ แท้จริง มันก็คือกระแสแห่งกรรมที่ได้สั่งสมมาประกอบให้เกิดเป็นเราในปัจจุบัน ด้วยผลแห่งกรรมรวมกำลังกันให้ผล วาสนาบารมีเป็นพลังงานที่ถูกถ่ายทอดออกมาจากกระแสแห่งกรรม

เพราะกรรมเป็นเครื่องกำหนดความเป็นไปแห่งสรรพสัตว์ ครับ สาธุ

5. ชลประเทือง

ชลประเทือง สมาชิกใหม่

กฎแห่งกรรม
    1.ชาติที่แล้วผมเกิดเป็นอะไรครับ
    2.มีเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นโอปาติกะรึเปล่าครับ

ธรรมะ
    1ถ้าผมสวดมนต์ถึงกวนอิมผู่ซากับตี่จั่งอ่วงผู่ซ่าถ่านจะรับรู้มั๊ยครัย
    2.ทุกวันศุกร์ที่โรงเรียนผมจะมีการสวดมนต์ อยากถามว่าท่าผมสวดมนต์แล้วอุทิศแด่เจ้าที่ประจำโรงเรียนท่านจะได้รับมั๊ยครับ

6. มะยง

มะยง สมาชิก

1 กุมภาพันธ์ 2013
    ขออนุญาตกราบเรียนถามท่านtjsค่ะ

เมื่อหลายปีมาแล้วขณะที่ดิฉันเดินจงกรมพิจารณาไตรลักษณ์ เกิดสภาวะที่มันจู่ๆก็สนิทไม่รู้จะเรียกว่าอะไร จึงได้แต่ยืนนิ่งยิ้มดูพระจันทร์เต็มดวง ตอนเช้าเล่าถวายหลวงพ่อตามนั้น ท่านบอกว่าให้อยู่กับธรรม แล้วไม่กล้าถามต่อจึงคาใจค่ะ

1. ดิฉันจบงานรึยัง มันสบายเหมือนหมด ถามตัวเองทุกวันว่าเป็นเพียงจิตสงบรึเปล่า ยังไม่ละเอียดจนไม่เห็นส่วนละเอียดที่ยังเหลือมั้ย ท่านกรุณาชี้แนะด้วยค่ะ

2.แม่ดิฉันชื่อ พร ภูพาดทองค่ะ ท่าเสียตอนอายุ92 ปกติชอบทำบุญค่ะ ตอนนี้ท่านอยู่ที่ใด มีความเป็นอยู่อย่างไรคะ

3.เทวดาประจำตัวคือท่านใดคะ

4. ภพภูมิที่บ้านมีมั๊ยคะ เวลาเราตรึกธรรมะท่านได้ยินที่เราคิดไหม เวลาฟังเทศน์ อ่านหนังสือหรือสวดมนต์ท่านรู้ไปกับเราด้วยไหม

5.ดิฉันต้องทำอะไรเป็นพิเศษให้เจ้ากรรมจากที่ทำอยู่นี้ไหมคะ

ขอธรรมทานของท่านtjsที่กรุณาแก่ดิฉันนี้ จงเป็นเสมือนน้ำหนึ่งหยดเพื่อเพิ่มในมหาสมุทรบารมีของท่านค่ะ

7. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

105
    ดิฉันขาดความอบอุ่นทำอย่างไรจึงเข้มแข็งและอดทนมากกว่านี้คะไม่มีกำลังใจทำอะไรเลย

8. wiraphat1

wiraphat1 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2005
    เรื่องกฏแห่งกรรม
    1. ผมมีปัญหาเกี่ยวกับการเจรจาและสื่อสาร ผมเคยทำกรรมอะไรไว้..จะแก้ไขยังงั้ยครับ..
    2. จากนี้ไป..จะมีฐานะคล่องตัวมั้ยครับ
    เรื่องธรรม
    1. มีครูอาจารย์ท่านไหนจะมาสงเคราะห์เป็นพิเศษบ้างมั้ย..:)

9. ธารทอง

ธารทอง เป็นที่รู้จักกันดี

1.ต้องการขายที่ดินผืนหนึ่งเพื่อใช้หนี้ค่ะ ทำอย่างไรจะขายได้เร็วและได้ราคาที่ต้องการคะ ต้องรีบใช้เงินด่วน คนที่ขอให้เขาช่วยรับซื้อเขาเคยรับปากจะช่วยแต่ก็ยังไม่ช่วยสักที พอจะมีหวังไหมคะ

2.บ้านที่อาศัยอยู่ปัจจุบันนี้มีความเกี่ยวพันกับดิฉันในอดีตอย่างไร

3. พี่ชุดเขียวที่ต้นการเวก ท่านชุดทอง อาแปะ อาม่า เด็กๆ เป็นมิตรไหมคะ และมีท่านอื่นที่ประสงค์ร้ายไหมคะ

4.เคยฝันเห็นหญิงสาวใส่ชุดไทยแต่เธอมีหางกระดิกได้นั่งยิ้มให้เธอใช่ลูกหมาหรือว่าเป็นแม่หมาที่เสียไปแล้วหรือไม่คะ

5.พระภูมิเจ้าที่ท่านต้องการให้เราทำอย่างไรหรือไม่คะ

6. แม่ที่เสียไปแล้วท่านอยู่ภูมิใด

7.การปฏิบัติธรรมสำหรับดิฉันควรเน้นด้านใดคะ

ขอบคุณค่ะ

10. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบพระคุณท่าน tjs มากครับที่ช้วยชี้แนะ

11. harajoogoo

harajoogoo Active Member

เรื่องกฎแห่งกรรม
    1.ภพชาติที่ส่งกรรมถึงผมในชาตินี้ครับ
    2.เจ้ากรรมที่ส่งผลถึงการปฏิบัติธรรมของผมในชาตินี้และเรื่องโชคลาภครับ
    เรื่องธรรม
    1.ผมต้องปฏิบัติแนวทางไหนครับถึงจะเข้าถึงสมาธิได้ดี

12. ปฐมรังสี

ปฐมรังสี Active Member

ผมรับราชการอยุ่ แต่รู้สึกยังไม่เจริญก้าวหน้าเท่าที่ควร..มีกรรมใดบังไว้ หรือควรจะไปแก้เรื่องอะไร..
    เงินทองได้มาก้ใช้ไป ได้มากก้มีเรื่องใช้มาก...พอจะเก็บก้มีเหตุให้ต้องใช้ตลอด ..เพราะอะไร จะแก้ยังไงดี ( บางท่านบอกผมเคยเกิดเป้นนักรบ แล้วไปเผาบ้านเมืองเขา)
    ...สุดท้าย เรื่องธรรม
    ผมพอจะมีของเก่าติดตัวมาบ้างไหม กองใด จะได้ต่อยอดถูก มีครูบาอาจารย์ท่านใด รักษาตัวอยุ่ครับ...
    ..ขอบคุณครับ++

13. tjs

===============

1 ชาติที่แล้วเกิดเป็นเกษตรกร มีการเลี้ยงสัตว์และทำสวนทำไร่ และมีค้าขายเล็กน้อย ฐานะปานกลาง ชอบสวดมนค์ภาวนา เป็นชายผิวขาวรูปร่างผอมเล็กน้อย สูงโปร่งพอประมาณ เป็นช่วงต้นรัตนโกสินทร์
    ส่วนชาติก่อนโน่น เคยเกิดในอยุธยาและถัดไปอีกเคยเกิดในประเทศจีน เชื้อสายเดิมคือ เชื้อสายจีน

2 มีเจ้ากรรมนายเวรคือโอปาติกะะ จำพวกสัตว์เลื่อยคลานจำพวกหนึ่ง เพราะเคยไปฆ่าและทำลาย เป็นจำนวนมาก เพราะสัตว์จำพวกนั้นบุกรุกที่ทางและทำความเสียหายและอันตรายมาสู่ตนและครอบครับ
    ให้ทำบุญแก้ไข ด้วยการให้ทานชีวิตสัตว์มากๆ และงดทานสัตว์เลื้อยคลายทุกชนิด พร้อมทำสังฆทานที่มีพระพุทธรูปด้วยบ่อยๆจะดีมากครับแก้ไขกรรมส่งให้เขา ครับ

ธรรมะ
    1 ถ้าคุณสวดมนต์ภาวนา ท่านย่อมรับรู้อนุโมทนา และคุณก็ทำมามากแล้วขอให้ทำต่อไปเพราะ ท่านทั้งสองเป็นครูอาจารย์ของคุณ

2 ก่อนสวดมนต์ก็ให้อธิฐานถึงท่านเจ้าที่ก่อน เมื่อสวดมนต์เสร็จแล้ว ให้กรวดน้ำหรือแผ่อุทิศด้วยสมาธิก็ได้ สมาธิคุณมีกำลังดีใช้ได้ให้กล่าวอุทิศบุญให้เจ้าที่ได้ทันทีครับ สาธุ

14. ชลประเทือง

ขอบคุณมากๆครับ

15. tjs

============
    1 ยังไม่จบ แต่สภาวะที่เกิดขึ้นเป็นสภาวะที่จิตแยกจากกาย เกิดเอกคตาจิตรวมเป็นหนึ่ง เกิดสภาวะดิ่งลงไปสู่ความไม่รู้สึกอะไรเหลือเพียงความสงบว่างอยู่ภายใน มันเกิดบรมสุขชั่วขณะจิตรวมตัวในแบบฌาณ4 ชั่วขณะครับ ทำได้ดีมากขออนุโมทนาครับ แต่ยังเป็นส่วนของสมาธิไม่ใช่ปัญญาญาณ

หลวงพ่อท่านกล่าวถูกแล้ว ให้อยู่กับธรรม หมายความว่า ให้จงกลมแบบนี้ทุกขณะจิต เมื่อทำได้ จิตย่อมอยู่กับธรรม เพราะสติเราไม่คลาดเคลื่อนไปไหน เมื่อนั้นย่อมเห็นความเป็นไปในกาย รูป นาม ย่อมเกิดปัญญา และดับอวิชาได้ในที่สุด

2 ท่านยายรูปร่างผอมบางน่ารักท่านชอบใส่เสื้อลายลูกไม้สีขาวนุ่งผ้าสิ้นสีน้ำตาล ตอนนี้ยายไปสวรรค์ครับ ชั้นจาตุมหาราชิกาใกล้ๆดาวดึงส์ครับท่านสุขสบายท่านมีผ้าทิพย์ มีวิหารของท่าน ผมเรียกท่านว่า คุณยายภรณ์ เพราะสั่งสมบุญด้วยผ้าไตรไว้มากครับ

3 เทวดาประจำตัวคุณมีสองท่าน คือท่านท้าวธฐรส และพระนางสุพรรณกัลยา พระแม่ธรณี
    รวมทั้ง เทพพรหมสายแขกและจีนครับ

4 เจ้าที่ เทพอารักษ์รับรู้และอนุโมทนาตลอดครับ เหมือนที่สั่งสมมาท่านได้รับและอนุโมทนาครับ
    ส่วนการรับรู้มีเฉพาะเทพประจำตัวเราและสายของเราเท่านั้น เพราะเขาทราบวาระจิตของเราครับ

5การภาวนาปฏิบัติบูชาที่ทำไว้นี้ดีแล้ว แต่เจ้ากรรมก็ยังมีกิเลสมาก เคยทำเพิ่มให้เขาเพื่อให้เขาพอใจมีความสุขบ้างด้วย ข้าวของเครื่องใช้ของกิน คือควรทำบุญกฐฺิน ร่วมกับเขาเพื่อเขาจะได้มีข้าวของเครื่องใช้เยอะๆครับ หรือสังฆทานชุดใหญ่ครับ พร้อมด้วยผ้าไตรสวยงามครับ ก็จะดีมาก สาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2017
    • อนุโมทนา อนุโมทนา x 3
    • ถูกใจ ถูกใจ x 1
    • โกรธ โกรธ x 1
    • ไม่เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย x 1
    • ดูรายการ
  16. tjs

=============

ด้วยวิบากกรรมแห่งการเคยไปเบียดเบียนและทำร้ายชีวิตผู้อื่น ทำร้ายครอบครัว เขาแตกแยก
    ทำให้เกิดมาครอบครัวแตกแยกไม่เป็นปึกแผ่นมั่นคง ชีวิตคุณต้องต่อสู้และขาดผู้อุปภัมภ์ดูแล ชีวิตเกิดมาต้นร้าย แต่ปั้นปลายหากตั้งมั่นในความดีชีวิตจะผ่านพ้นกรรม ไปได้ จะมั่งมีความสุข ฐานะดีปานกลาง มีคนดีช่วยเหลือ

วิธีการแก้ไขคือ การฝึกภาวนา ให้มากจะช่วยให้จิตมีกำลังมาก รู้แจ้งในธรรมดาของโลกียะ รูปนาม ที่ไม่เที่ยง มีความเพียร ผลแห่งความดีจะช่วยให้ชีวิตดีขึ้นแน่นอนครับ แต่กรรมไม่ดีให้ผลตามอายุไข ต้องทำความเข้าใจและต่อสู้ผ่านพ้นไปให้ได้ มองคนที่ลาำบากกว่าเรา เราแล้วจะมีกำลังใจมากขึ้น ชีวิตเรายังมีสิ่งดีๆมากมาย กว่าหลายๆคนที่แย่กว่าเราครับ

ให้น้อมนำจิตอยู่กับพระ ที่เรารักศรัทธา นะครับ หรือหากมีอะไรก็ให้ปรึกษาผมได้ครับ คิดเสียว่ายังมีผมเป็นสหายธรรมคนหนึ่งครับ ยินดีมากครับ สาธุ

17. tjs

========

1 เรื่องนี้เกิดเรื่องจาก การสั่งสมที่ขาดการฝึกฝนที่ดี ประกอบกับการเคยฆ่าสัตว์จำพวกหมูในอดีตชาติ ทำให้ การพูดไม่ดี และสมองคิดตามไม่ทันหรือเชื่องช้า การแก้ไขใหเจริญภาวนาให้มากเพื่ออุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวร และสติปัญญา จะไดเงอกงามก้าวหน้าแก้ไขการพูดให้ดีเยี่ยมขึ้นได้ครับ และขอให้ทำทานชีวิตสัตว์บ่อยๆ และสร้างพระพุทธรูปด้วยจะดีมากครับ

2 ให้หมั่นทำบุญทาน สร้างพระ และทำทานชีวิต สังฆทาน ทานศพไร้ญาติ ฐานะจะดีขึ้นครับ ในปีหน้าจะดี
    ในปีกุนจะไม่ดีหลังจากนั้นจะดีต่อเนื่องครับ ต้องสั่งสมบารมีและอย่าทำบาปเบียดเบียนผู้อื่น

ธรรมะ
    1 คุณมีครูอาจารย์ เทพคือพระวิษณุกรรมเทพประสิทธิ์ครับ และมีเทพธิดานางหนึ่งไม่ทราบชื่อครับ
    ส่วนสายธรรมะมีพระอริยะครับ สายธรรมยุต ครับ สาธุ

18. tjs

===========

1 การขายที่ ต้องขอดู วดป ผู้ขาย เพิ่มด้วยว่ามีชะตาตกทรัพย์ช่วงไหน ครับ แล้วชะตากรรมเป็นอย่างไร มีกรรมส่วนใดให้ผล ต้องแก้ไขกรรมอย่างไร และขอรูปที่ผื่นนั้นด้วยหากมี ที่เห็นในนิมิต เป็นที่ไม่ราบมีเนินหญ้าโล่งเตียนในบางจุด แต่อีกส่วนก็รกชักพอสมควร
    ส่วนคนที่เขาจะช่วยเรา ยังไม่ช่วยเพราะเขายังไม่พร้อมและอยู่ระหว่างการทบทวนตัดสินใจ

2 เป็นบ้านร่มรื่นดีมากน่าอยู่ครับ เป็นสมบัติของคุณครับ นิมิตเป็นบ้านไม้ยกเสาสูงพอสมควรครับ คล้ายๆสองชั้น ไม่แน่ใจแต่เข้าใจยกเสาสูงหลังคาสูง ทำให้อากาศถ่ายเทได้ดีมากไม่ร้อน

3 ไม่มีใครประสงค์ร้าย เทพารักษ์ ทุกท่านดีมากครับ

4 เป็นนิมิตรเจ้าแม่นางไม้ครับ ส่วนที่มีหางกระดิกนั้น เป็นนิมิตรที่จิตรเราปรุงแต่ง อันนี้ไม่จริงครับให้ตัดออกไปครับ

5 ผมเห็นหญิงแก่ผอมมาก ไม่สวมเสื้อ สภาพไม่งดงาม ราศรีหมอง ครับ น่าจะเป็นผลกรรมที่ไม่ดีมให้ผลครับ ควรทำผ้าป่าหรือสังฆทานอุทิศให้ท่าน พร้อมด้วยผ้าสบงจีวรเป็นต้นครับแล้วอุทิศให้ท่าน

6 เจ้าที่ไม่ต้องการอะไร ที่ทำให้ท่านสม่ำเสมอนั้นดีแล้วครับ สาธุ

7 ควรสวดมนต์มากๆภาวนา พุทธโธ ครับ ให้ฝึกพิจารณากาย และเวทนาให้มากเป็นพื้นฐานครับ

19. wiraphat1

wiraphat1 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2005
    ขอบคุณครับ..:)

20. ชลประเทือง

รบกวนถามอีกนิดนึงได้มั๊ยครับ
    1.คุณพ่อกับคุณแม่มีปัญหาด้านการเงินอะครับ ท่านมีกรรมอะไร แล้วจะช่วยท่านได้อย่างไรครับ
    2.ตัวผมเองมีเทพเทวท่านใดปกป้องคุ้มครองครับ
    3.ในตระกูลผมนับถือพญานาคแต่ว่าผมไม่มีศรัทธาเป็นพิเศษในองค์พญานาคอะครับ แต่ผมศรัทธาในพระโพธิสัตว์มากกว่า อยากทราบว่าผมจำเป็นต้องนับถือพญานาคด้วยรึเปล่าครับ