ตะกรุดมหาสะท้อน

ในห้อง 'คำถามที่หลวงพี่เล็กตอบให้แล้ว' ตั้งกระทู้โดย pana_mool, 13 กรกฎาคม 2008.

1. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    กราบเรียนถามหลวงพี่ท่านจะเมตตาทำตะกรุดมหาสะท้อนรุ่นใหม่ให้บูชาอีกเมื่อไรครับ เนื่องจากรุ่นเก่ามูลค่าสูงมากครับ ไม่มีกำลังที่จะบูชาได้

ด้วยความนับถืออย่างสูง
    ปนชัย

2. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    เมื่อก่อนก็เคยคิดแบบนี้เหมือนกันครับ (ตอนนี้ก็อยากได้อยู่ แหะๆๆๆ) แต่ทราบมาว่าหลวงพี่ท่านสุขภาพไม่ค่อยดี และหลังจากที่ท่านปลุกเสก (ไม่รู้จะใช้คำไหนดี) ตะกรุดมหาสะท้อนแล้ว ท่านจะซมไปหลายวัน (อันนี้ก็ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไรดี) ตอนนี้เลยไม่อยากกวนท่านเพิ่มอีก ท่านจะได้อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้เราไปนานๆ (ไม่รู้คิดแบบนี้จะเห็นแก่ตัวไปหรือเปล่านะ) ตอนนี้รู้สึกว่าแค่ได้ไปทำบุญกับท่านก็ดีถมไปแล้วครับ

หลังๆ มานี่เลยทำใจว่าวัตถุมงคลทุกชิ้น มีเจ้าของอยู่แล้ว ถ้าเรามีบุญวาสนาพอ สักวันก็อาจจะมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ แนะนำว่าลองหาวัตถุมงคลรุ่นอื่นๆ ที่หลวงพี่ท่านเมตตาทำไว้ให้แล้วก็ได้ครับ ที่ราคาไม่แพงก็ยังมีอยู่ เช่น พระปัจเจกมหาลาภ (ทำบุญ ๕๐๐ บาท ที่บ้านอนุเสาวรีย์) ส่วนตะกรุดมหาสะท้อน ถ้าพระท่านสั่งมาเมื่อไหร่ หลวงพี่ท่านก็คงจะทำให้เองครับ

ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
    ปล.ไม่ได้ตั้งใจขัดท่านเจ้าของกระทู้นะครับ แค่แสดงความคิดเห็นเฉยๆ ครับ

3. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ต้องกราบขออภัย และ ขอขมา หลวงพี่ครับ ขอท่านได้โปรดให้อภัยและอดโทษให้ผมด้วยครับ เนื่องจากผมไม่ทราบว่าการที่ท่านทำตะกรุดมหาสะท้อนแล้วทำให้ท่านต้องไม่สบาย ถ้าหากสิ่งใดที่เป็นการรบกวนครูอาจารย์ให้ท่านต้องลำบากเดือดร้อน ก็ตามเป็นสิ่งที่ไม่ควรกระทำครับ
    ขอบคุณ tatumabcd ที่แจ้งให้ทราบครับ หากมีสิ่งใดที่เป็นการไม่เหมาะสมแล้วมีผู้ตักเตือนเป็นสิ่งที่ดีมากๆ รู้สึกขอบคุณจริงๆ ครับ
    ด้วยความนับถือ
    ปนชัย

4. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007

ตรงนี้ผมก็ได้ยินมาจากลูกศิษย์ท่านอื่นอีกทีน่ะครับ เท็จจริงประการใดอาจจะต้องเรียนถามจากพี่ๆ ท่านอื่นอีกครั้งนะครับ เพราะในสมัยที่ท่านทำตะกรุดมหาสะท้อนนั้น ผมยังไม่รู้จักหลวงพี่เลยครับ แต่ยังไงก็ขอให้คุณปนชัยได้บูชาตะกรุดมหาสะท้อนสมดังความตั้งใจนะครับ :d

5. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

:z2 น่าจะเท็จมากกว่าจริงนะครับ เพราะท่านป่วยเป็นปกติอยู่แล้ว ที่ไม่ได้ทำเพราะไม่มีเวลามากกว่าครับ :z2

6. แก้วแกมกาญจน์

แก้วแกมกาญจน์ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ
    ได้แต่อธิษฐานขอให้ท่านอยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทร
    ของลูกๆ หลานๆไปนาน ก็กลัวกรรมสนอง
    เราท่านมาเกาะความดีของครูบาอาจารย์ดีกว่าเกาะสังขารท่าน อาจช่วยให้ท่านอยู่นานๆเองก็ได้นะ