ตัวกู ของกู (self)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ศิษย์โง๋, 26 พฤษภาคม 2017.

1. ศิษย์โง๋

ศิษย์โง๋ Active Member

# หากอ่านไม่ชัด ให้กด zoom ขยายขนาดจาก browser ที่ใช้อยู่นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      152.8 KB
      เปิดดู:
      48
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2017
  2. ศิษย์โง๋

เอามาลงพอเป็นน้ำจิ้ม เผื่อว่าใครยังไม่เคยอ่านธรรม หรือเข้าใจประเด็นของท่านพุทธทาสมาก่อน นะครับ^^

3. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

หนังสือธรรมะของท่านพุทธทาส นำเสนอเป็นท่อนๆ
    ตอนๆ ไม่ได้ฮะ อาจทำให้เกิดการตีความผิด
    และเข้าใจไปคนแนวทาง ขยายวงเป็นฝักฝ่าย
    ถ้าตั้งใจจะสร้างความเป็นปึกแผ่น
    ทางศาสนา ควรหาวิธีอื่นที่ไม่เสี่ยงต่อการ
    เข้าใจผิด
    วิธีสอนของท่านพุทธทาสนั้นถ้าจะนำเสนอ
    ต้องมีความแยบยลในการเลือกเล่มไหน
    เหมาะสำหรับภูมิรู้พื้นฐานระดับใด
    ถ้าไม่จับคู่ให้พอเหมาะพอดี ก็มีโอกาสที่จะ
    ทำให้มิจฉาทิฏฐิในตนอาละวาดได้
    ถ้าไม่รอบคอบพอ หรือหากมีความปรารถนาดี
    ต่อศาสนาพุทธอย่าเล่นมุขนี้ดีกว่า
    เพราะยากที่จะมีปัญญาคัดเลือกตำราที่เหมาะ
    แก่ระดับปัญญาของคนหลายระดับในเวลาเดียวกัน
    การหยิบฉวยเอาโดยไม่กลั่นกรองและคำนึงถึง
    ความเหมาะสมจึงไม่ควรทำอย่างยิ่ง

แต่ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ อยากทำให้บรรลุ
    เป้าหมาย ก็จงหอบหนังสือของท่านพุทธ
    ทาสมาทั้งหมด ....แล้วโพสต์ให้จบทีละเล่ม
    ทีละเล่ม
    คนทีสนใจจะได้อ่านจนครบทั้งหมด ความเข้าผิด
    ก็จักไม่เกิดขึ้นเพราะได้รับข้อมูลทางปรัชญา
    และทางศาสนาของท่านพุทธทาสครบถ้วน
    ทุกแง่ทุกมุม...น่านมันเป็นยังงั้นฮะ

4. ศิษย์โง๋

--- เข้าใจพ้อยท์ที่คุณ นีโอ จะพยายามสื่อนะฮะ ขอบคุณในความหวังดี

ถ้าตั้งใจจะสร้างความเป็นปึกแผ่น
    ทางศาสนา ควรหาวิธีอื่นที่ไม่เสี่ยงต่อการ
    เข้าใจผิด

--- ความเข้าใจผิด ก็อยู่ที่ว่ามุมของใครมองยังไงละฮะ เรื่อง ก. บางคนก็ยังมองเป็น ข. ได้ ผมไม่ได้มีหน้าที่มาสร้างความเป็นปึกแผ่นทางศาสนาอะไร ศาสนามันจะอยู่ได้ หรือไม่ได้ มันก็เป็นไปตามเหตุและปัจจัย ผมมีหน้าที่มาเรียน และเสวนาธรรมที่ชอบกับคนที่ชอบเหมือนๆกัน ใครไม่ชอบเหมือนผม ก็เป็นเรื่องปัจเจกบุคคลนะฮะ ไม่จำเป็นต้องชอบธรรมของหลวงพ่อ หลวงปู่หลวงตา คนเดียวกัน

วิธีสอนของท่านพุทธทาสนั้นถ้าจะนำเสนอ
    ต้องมีความแยบยลในการเลือกเล่มไหน
    เหมาะสำหรับภูมิรู้พื้นฐานระดับใด
    ถ้าไม่จับคู่ให้พอเหมาะพอดี ก็มีโอกาสที่จะ
    ทำให้มิจฉาทิฏฐิในตนอาละวาดได้
    ถ้าไม่รอบคอบพอ หรือหากมีความปรารถนาดี
    ต่อศาสนาพุทธอย่าเล่นมุขนี้ดีกว่า
    เพราะยากที่จะมีปัญญาคัดเลือกตำราที่เหมาะ
    แก่ระดับปัญญาของคนหลายระดับในเวลาเดียวกัน
    การหยิบฉวยเอาโดยไม่กลั่นกรองและคำนึงถึง
    ความเหมาะสมจึงไม่ควรทำอย่างยิ่ง

--- คนในเว็บมีตั้งกี่คนครับ? มีกี่จริตละนั่น จะให้ผมกลั่นกรองมายังไงให้ถูกกับทุกคนทุกจริตละนั่น พูดตรงๆก็คือ สมาชิกบางคนยกของหลวงพ่อนั่น หลวงพ่อนี่เอามาโพส "จริต" ตัวกระผมเองเวลาเข้าไปอ่านยังรู้สึก"ไม่ชอบ" ในบางครั้งเลย ผมก็ยังไม่เห็นต้องไปโวยวายว่าผมไม่ชอบ เอาที่ถูกจริตตัวผมมาลงเลย "ไม่ชอบก็แค่ปล่อยผ่าน"

แต่ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้ อยากทำให้บรรลุ
    เป้าหมาย ก็จงหอบหนังสือของท่านพุทธ
    ทาสมาทั้งหมด ....แล้วโพสต์ให้จบทีละเล่ม
    ทีละเล่ม
    คนทีสนใจจะได้อ่านจนครบทั้งหมด ความเข้าผิด
    ก็จักไม่เกิดขึ้นเพราะได้รับข้อมูลทางปรัชญา
    และทางศาสนาของท่านพุทธทาสครบถ้วน
    ทุกแง่ทุกมุม...น่านมันเป็นยังงั้นฮะ

--- ทำไมต้องถึงขนาดนั้นละฮะ ไม่ต่างกับว่าให้หอบเอาพระไตรปิฏกมาทั้งหมดมาโพส ให้คนที่ถูกจริตเลือกอ่านเอาเองเลยนะฮะ

แบบนี้ไ่ม่เท่ากับว่าธรรมของท่านพุทธทาสเป็น"อันตราย"ต่อศาสนาดอกหรือฮะ ถึงต้องเอามาลงทั้งหมด ไม่งั้นจะกลายเป็น"มิจฉาทิฐิ"กันทั้งเว็บ
    นี่มันธรรมไอซิสชัดๆเลยมั้งฮะ

ผมว่าคนที่ไม่เข้าใจท่านพุทธทาสแล้วโวยวายนี่แหละครับที่เป็นปัญหาไม่ใช่ท่านพุทธทาส วางเฉยไม่เป็น อ่านแล้วไม่ถูกใจ ก็ตีอก ชกใจโวยวายๆ ไม่ได้หมายถึงท่าน นีโอ หลอกนะฮะ แต่เห็นตามเว็บบอร์ดของบางเว็บนะฮะ

อนึ่ง ผมเอาธรรมท่านพุทธทาสมาลง ก็มีมุขนัยอะไรนิดหน่อย อยากจะลองดูปฏิกริยาของสมาชิกในห้องนี้อะนะฮะ
    ปฏิกิริยาอะไร ?

ก็อย่างที่ทราบอะนะฮะ ผมเป็นแค่สมาชิกใหม่ (เกือบจะเก่าละ) เวลาเห็นกระทู้แนะนำที่ทาง Mod เขาเลือกขึ้นเป็นกระทู้แนะนำ มีแต่ธรรมตัดแปะ ของหลวงปู่ หลวงตา องค์เดิมๆ " ยอดกด like นี่ตรึมเลยฮะ"
    ไม่เชื่อลองเลื่อนขึ้นไปดูเหนือห้องอภิญญานี่สิฮะ กระทู้แนวๆธรรมตัดแปะของพระพุทธเจ้ายอด วิวจะน้อย แต่ถ้ามีหัวกระทู้แนวๆ หลุดไป 7 โลก
    หัวกระทู้แนวๆ สมาธิแบบโลดโผน ยอดวิวนี่หลักหมื่นฮะ^^

ก็อย่างว่าละฮะ จริต ผมมาทางนี้ ไม่ได้ไปแบบทางนั้น เลยอยากลองอะไรเล่นๆ ได้ผลฮะ

กระทู้เงียบเป็นผี ยอดกดไลค์ไม่มี 5555555

โอยขำ เริ่มคิดแล้วว่าตัวเองไม่เหมาะกับที่นี่ เดี๋ยวขอเล่นไปสักพักให้รู้อะไรเป็นอะไรมากกว่านี้ก่อน ค่อยตัดสินใจอีกที 555555

เล่าให้ฟังขำๆครับ อย่าคิดมาก^^

5. ธรรมแท้ว่าง

เล่นป่วนๆ แบบ มจด.นั่นแหละ
    ได้ผลลัพท์เป็นภาพลบติดตัวไป
    ติดใจไปตลอด น่าลงเอาตัวเอาสมองมาลงทุน
    แบบนี้หรือ คุ้มหรือ???

6. ศิษย์โง๋

ไม่ทราบว่าคุณ Neoworld เมายาดองอะไรมาอีกละครับนี่
    ภาพลักษณ์ติดลบ อยากจะขำครับ
    ผมเป็นใครครับ ช่วยอธิบายหน้าตาผมให้ฟังหน่อย ที่คุณอ่านแค่ตัวอักษรของผมเอง

อย่ายึดล๊อคอินเป็นอัตตา ว่าเป็นตัวเรานะฮะ

7. ศิษย์โง๋

ผมเอาธรรมท่านพุทธทาสมาลง ท่านทำท่าจะมาสอน บอกให้เอามาลงให้ครบทุกเล่มไม่งั้นคนทั้งเว็บจะเป็นมิจฉาทิฐิ
    ผมก็ตอบไปในทำนอง "ท่าจะบ้าแล้ว" ให้เอามาลงให้ครบทุกเล่มเนี่ย

ตีอกชกใจ ทำนองไม่ชอบธรรมท่านพุทธทาส แล้วก็มากล่่าวหาว่าผมป่วนเว็บ

ผมถึงบอกว่า "ท่านเมายาดอง" นั่นแหละครับ
    เอาธรรมท่านพุทธทาสมาลง หาว่ามาป่วน สงสัยท่านพุทธทาสจะเป็น Isis บิดเบือนศาสนาละครับงานนี้ (จะไม่บิดเบือนก็ต่อเมื่อ เอาธรรมท่านมาลงให้ครบทุกเล่ม)

มัน ขรรม ครับ^^

8. ธรรมแท้ว่าง

ยึดได้ ยึดได้เวลาถูกติเตียนเจ้าของล๊อค
    อิน ดิ้นแทบทุกราย
    แปลว่าอะไร ทำไมต้องดิ้น ถ้าไม่ได้ยึดติด
    ล๊อคตัวเองกับล๊อคอินเข้าด้วยกัน
    เพราะใจไม่ได้ฝึกถึงขั้นปลดปล่อยจริงๆ

9. ธรรมแท้ว่าง

ไม่ถึงขั้นนั้น แต่ปัญญาคนอ่านมีจำนวนไม่มาก
    ที่จะเข้าใจด้านปรัชญา อย่างท่านพุทธทาสสื่อออกมา
    จึงตีความเอาตามภูมิรู้ของตัวเองฮะ
    เมื่อตีความต่างกัน ก็มีโอกาสเกิดวิวาทะ
    กัน มันก็ไม่สนุกและไม่เป็นกุศล สำหรับ
    ผู้สนใจหนทางหลุดพ้นแต่ไม่สนใจจิตตัวเอง
    ไปสนใจความคิดต่างของเพื่อนๆฮะ

10. ศิษย์โง๋

ปกติผมไม่เคยมีอะไรกับคุณ อยู่ดีๆก็บ้ามาโพสฟาดงวงฟาดงา
    ทวน ครับ รู้จักไหม ทวนว่าคุณเมายาดองแค่ไหน ตอนนี้มาแฉลบเรื่อง ดิ้นไม่ดิ้น

โอเค ผมแค่ละไม่ยึดติดกับความคิดได้แค่ในละดับนึง ยังไม่ได้เป็นอรหันต์อะไร

แต่ดูท่าคุณจะให้ผมเป็นอรหันต์ให้ได้

ส่งยาดองมาให้ผมสักเป๊กดิ อ่านแล้วกลุ้ม- -"

11. ศิษย์โง๋

ก็เลย กลายเป็นปิดกั้นออกไปเลย ด้วยมุขนัยว่า กลัวคนจะวิวาทะ กัน

แล้วศาสนาจะพัง!!!

แนะนำให้ไปพบจิตแพทย์ครับ วิตกจริตเกินไป

ลบธรรมท่านพุทธทาสออกจากเว็บให้หมดไปเลยครับ รอให้คนมีบุญวาสนาถึง ไปค้นเจอเอาเอง

เมายาดอง อีกคนแล้วผม ชักเพ้อ^^

12. ธรรมแท้ว่าง

หนังสือท่านส่วนใหญ่ นำเสนอเชิงพุทธปรัชญา
    ต้องค้ดสรร หนังสือที่สอดคล้องกลมกลืน
    กับพระไตรปิฎกมานำเสนอ
    ปัญญาเราพอไหมที่ตะทำอย่างนั้น

จับโน่นจับนี่ มาโชว์ว่าตัวเองลึกซึ้ง
    ไม่ได้หรอก ใช้ปัญญาน้อยไปฮะ

13. ศิษย์โง๋

ผมจะตอบคุณนีโอ อีกแค่ครั้งเดียวนะ เพราะดูเหมือนคุณเมายาดองจริงๆ

ผมตอบไปแล้วว่า จริต ผมชอบแบบนี้ กลับไปอ่านด้านบนนะครับ ส่วนตัวผมจะลึกซึ้ง ไม่ลึกซึ้งยังไงไม่ต้องมาพยากรณ์ตัวผมหรอกครับ
    คุณ นีโอ ชอบหลวงปู่ หลวงตาอะไรเป็นพิเศษ ก็เรื่องของคุณนีโอ ผมชอบแบบนี้ ก็เรื่องของผม หัดปล่อยผ่านบ้างเถอะครับ มันเป็นความชอบของผม ผมจะนำธรรมท่านมาโพสบ้าง ก็ปลอ่ยๆไปเถอะ อย่าทำตัวหวังดีกับศาสนาเกินเหตุเลยนะครับ ท่านไม่ใช่อุลตราแมนคอยปราบเหล่าร้ายนะครับ

ถ้าท่านจะเพ้อเจ้ออะไรต่อ ก็เชิญโพสไปคนเดียวเลยนะครับ เห็นวีรกรรมของคุณที่เถียงกับ มจด มาหลายกระทู้แล้ว
    ผมไม่ใช่แนวที่จะมาเถียงกับคุณหลายหน้า หรือหลายกระทู้นะครับ

คือผมไม่ชอบอะไรที่มันเพ้อเจ้อ เยิ่นเย้อ อะนะ ^^

เลียนแบบตานิวรณ์บ้างก็ดีนะครับ ตานิวรณ์ถ้าถึงจุดที่ต้องจบ ตานิวรณ์ก็จบเป็น ตาคนเนี้ยผมทั้งรัก และทั้งเกลียด อิอิ^^

14. ธรรมแท้ว่าง

อ้อ...ฉลาดมาก เจริญพวง

15. ศิษย์โง๋

16. ธรรมแท้ว่าง

17. pinit417

pinit417 Active Member

กลายเป็นเถียงกันไป 555 มนุษย์นิชอบทะเลาะกันจัง ผมนิก็ยังมีประเด็นกับคุณนิวรณ์เลย 55...

อ่านดู...ท่านพุทธทาสก็เขียนดีนะ ตามเข้าใจได้ดี ไม่มีอะไรให้เข้าใจผิดนิครับ หมายถึงเฉพาะที่เอามาลงนะ

18. ศิษย์โง๋

เรียกน้ำย่อย ก่อนข้าวเที่ยง หนะ เห็นเข้ากันได้ก็กดไลค์ เห็นต่่างก็ถกธรรมเป็นธรรมดา ขยายศรัทธา ปัญญา กันไป ^^

ปอลิง อย่าเรียกชื่อนั้น "คนที่คุณก็รู้ว่าใคร" เกิดมาแล้วจะงานงอก เปิดพจนานุกรมแปลศัพท์ไม่ทันกันเลยทีเดียว 555 ^^