ตามหาคุณวรณ์นิรบกวนด้วยค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Agatha, 29 มกราคม 2018.

1. Agatha

Agatha Active Member

ไม่ทราบมีใครเจอลุงจร
    บอสวรณ์นิของอัสดงบ้างมั้ยคะ
    รบกวนพื้นทึ่ตามหาหน่อยนะคะ
    บอสป่วยหนักด้วยโรคเบาหวาน
    ขาเดินไม่ได้
    บอสวรณ์นิเคยช่วยชีวิตอัสดงเอาไว้
    อัสดงทำเบอร์โทรศัพท์หาย
    รบกวนกัลยาณมิตรในนี้ ตามตัวบอสวรณ์นิให้อัสดงด้วยนะคะ
    อัสดงจะเข้ามาทดแทนพระคุณค่ะ
    กราบขอบพระคุณเพื่อนสมาชิกอย่างสูงนะคะ
    ความกตัญญูกตเวที เป็นเครื่องหมายของคนดีค่ะ
    สาธุ

2. Agatha

ขอเพื่อนสมาชิกเป็นประจักษ์พยานนะคะ
    บอสวรณ์นิโทรศัพท์มาหยุดยั้งการกินยาฆ่าตัวตายของอัสดงได้ทันเวลา
    อัสดงขอแลกด้วยขา 1 ข้าง
    ให้บอสวรณ์นิเดินไปเดินมา1 ข้าง
    อัสดงเดินได้ 1 ข้าง
    อัสดงจะเดินกระเผลกๆ ไปใส่บาตรทำบุญ
    จนกว่าขา 1 ข้างนี้จะสามารถทดแทนพระคุณบอสวรณ์นิได้หมด
    เมื่อไรเมื่อนั้น
    ขอทุกท่านเป็นประจักษ์พยานให้อัสดงด้วยเทอญ
    สาธุ
    หากไม่มีบอสวรณ์นิวันนั้น
    วันนี้คงไม่มีอัสดงค่ะ
    จาก วัวไม่ลืมตีน

3. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ควรสนับสนุนด้วยขาเทียมจะเหมาะกว่า ถ่ายขา
    คนละเบอร์ให้กัน กับคนที่เป็นโรคเบาหวานตัดต่ออวัยวะ
    ทำได้ด้วยหรอคับ

4. Agatha

อัสดงหมายถึงมาปวดที่อัสดงแทน 1 ข้างค่ะ
    จนกว่าจะสามารถทดแทนพระคุณได้หมดค่ะท่าน neoworld
    สาธุค่ะที่เข้ามาช่วยเป็นพยานให้อัสดงนะคะ
    และขอขอบคุณสำหรับกำลังใจที่ท่าน neoworld เมตตามอบให้อัสดงค่ะ
    ขอให้ท่าน neoworld เจริญในธรรมยิ่งไปขึ้นไปนะคะ

5. ผู้ธรรมดา

ผู้ธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

จากการอ่านดูเนื้อความคร่าวๆ ขอใช้วิจารณะส่วนตัวครับ การที่เขาช่วยเหลือชีวิตเราไว้นั้นมันเป็นความดี และเราผู้อยากทดแทนบุญคุณผู้ที่ช่วยเหลือเรามาเพื่อให้ได้คำว่ากตัญญูนั้นมันก็เป็นสิ่งที่ดี

แต่ผมก็ไม่รู้ถึงเจตนาของคุณว่าคุณจะทดแทนด้วยการทรมานตัวเองเพื่อให้เขาถึงจะเรียกว่ากตัญญูมันถูกต้องตามหลักพระพุทธะหรือเปล่า

ถ้าเป็นผมจะทดแทนบุญคุณนะ ผมจะนั่งสมาธิแผ่เมตตาให้เขาพ้นทุกข์มีสุขกายใจ อดทนนั่งสมาธิวันละกี่ชม.ก็ตามแต่ความปรารถนา แทนการทรมานตนเองเพื่อแลกกับคำว่ากตัญญู ผมว่าวิธีการอย่างหลังนี้จะให้ผลและประโยชน์แก่ตัวคุณและผู้ที่คุณแผ่บุญให้มากกว่าเป็นมหาศาลเท่าครับ

6. ศิษย์โง่ V2

ศิษย์โง่ V2 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2017
    ท่านวรณ์นิ ก็เป็นหนึ่งในคนที่ผมเคยสนทนาธรรมด้วย
    เป็นคนที่มีความรู้มากคนหนึ่ง
    ก็ยังสังหรณ์อยู่ว่าคงจะเกิดอะไรขึ้นกับท่าน เพราะอยู่ๆก็หายไป

ก็ขอภาวนาให้วิบากกรรมตรงนี้ของท่าน หมดไปโดยไว
    และกุศลวิบากเข้ามาแทนที่โดยพลัน

ก็เห็นได้ชัดว่าท่านก็ได้ใช้ความรู้ที่มีทำประโยชน์ให้ผู้อื่น

สาธุกับความกตัญญญูของคุณเจ้าของกระทู้ครับ

และก็ขอให้คุณวรณ์นิ กลับมาเป็นเหมือนเดิมโดยไวนะครับ

7. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ จริง ๆ แล้วก็ยัง "ปฏิบัติ" ไปได้ไกลมาก ๆ จนเลยชั้น สมถะ ไปแล้ว
    +++ เป็นวงจร "วิบาก" ที่เกิดจากการเอา "ธรรมะ" มาเป็น "เครื่องสนุก" และ "เล่น" มากไป

+++ การละเล่น บางครั้งจึง "เลยเถิด จนกลายเป็น ความประมาท" จนถึงกับ "ล่วงเกิน หลวงปู่ดูลย์ อตุโล" ที่อัฐิเป็นพระธาตุ
    +++ เรื่องของ "วงจรวิบาก" นั้น ไม่ได้เป็นไปตาม ความปรารถนา ของผู้ใดได้เลย

+++ การไม่เชื่อเรื่องพระธาตุนั้นไม่มีอะไร แต่ การปรามาสจาบจ้วงผู้ที่เป็น พระธาตุแล้ว ต่างหากที่มีผล

+++ ตรงนี้เป็น "วงจรวิบากส่วนบุคคล" จริง ๆ แล้ว ผมก็ได้แค่เตือนไปบ้าง เช่น

========================================
    ========================================

+++ หลังจากการโพสท์ในกระทู้นี้ ไม่น่าจะเกิน 3 เดือน คุณ วรณ์นิ ก็ "หายไปเฉย ๆ"

http://palungjit.org/threads/วิธีเจริญจิตภาวนาตามแนวการสอนของ-หลวงปู่ดูลย์-อตุโล.611927/
    +++ จริง ๆ ก็ยังเห็นคุณ วรณ์นิ ไม่ได้เป็น "ภัยสังคมชาวพุทธ" แต่ประการใด และทำประโยชน์อยู่ด้วยเช่นกัน

+++ เพียงแต่ การกระทบกับบุคคลที่เป็น พระธาตุ ด้วยอัตตาส่วนบุคคล นั้น มันเกินกำลังที่คุณ วรณ์นิ จะรับไหว

+++ ผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นจึงออกมาในลักษณะนี้
    +++ ความกตัญญู เป็น "กุศล" กุศลาธัมมา รักษาไว้ให้ดี

+++ ไม่เพลิดเพลินใน "การละเล่น" โดยเฉพาะ การเอา "สภาวะธรรม มาเป็น การละเล่น" นั้น วิบากมันแรง
    +++ ขั้นต่ำสุด คือ คุณ วรณ์นิ ต้องตั้ง "สติ" ถึงหลวงปู่ดูลย์ แล้วกล่าว "ขอขมา" อย่างเป็นทางการ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ

ระตะนัตตะเย ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    ระตะนัตตะเย ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต
    มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

กรรม ใดที่ลูกได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อ "ครูบาอาจารย์" ทั้ง กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ทั้งที่ระลึกได้ก็ดี ระลึกไม่ได้ก็ดี ขอ "ครูบาอาจารย์" ได้โปรดเมตตาประทานงดโทษให้แก่ลูกนับจากนี้เป็นต้นไปเทอญ

ลูกขอกราบนมัสการน้อมส่ง "ครูบาอาจารย์" เข้าสู่อนุปาทิเสสนิพพานตามแนวทางคำสอนแห่งองค์สมเด็จพระบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น

ธรรมใดที่ "ครูบาอาจารย์" รู้แจ้งประจักษ์ใจแล้ว ขอให้ลูกได้มีส่วนแห่งการรู้แจ้งประจักษ์ในธรรมนั้นด้วยเช่นกันเทอญ

+++ คำว่า "ครูบาอาจารย์" ในที่นี้ ให้เปลี่ยนเป็น "หลวงปู่ดูลย์ อตุโล" ก็ได้

+++ หากการ "ตั้งสติ" ได้ดีจน "บริสุทธิ์พอสมควร" จนสภาวะ "โปร่งใส" ของหลวงปู่ปรากฏแล้ว จะไม่เอ่ยชื่อก็ได้

+++ ระดับการ "ทำสติจนบริสุทธิ์พอสมควร" ตรงนี้ คุณ วรณ์นิ สมควรทำได้ (สังเกตุจากระดับ การปฏิบัติ)

+++ การตั้งสติ ถึงหลวงปู่ดูลย์ ในที่นี้คือการทำ "เจโต" ไม่ใช่การ "นึกเอาเฉย ๆ" จากนั้นให้กลับสู่ "มหาสติ ในฐานใดก็ได้"

+++ จนกว่า สภาวะ "โปร่งใส" ของหลวงปู่ปรากฏ จึง "เริ่มขอขมาอย่างเป็นทางการ" ตามที่กล่าวไว้แล้ว

+++ ผู้ใดที่เคย "รู้จัก หรือ ติดต่อได้" ผมก็ฝากโพสท์นี้ ไปให้ถึงคุณ วรณ์นิ ด้วย

+++ ด้วย "วิธีทำ" และ ด้วยความปรารถนาดี นะครับ

8. kenny2

kenny2 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2017
    สุขีอัตตานัง ปะริหะ รันตุ

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขาซ้ายหรือครับ...