ตำนานที่ยังอยู่เกจิดังที่โลกลืม หลวงปู่ทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jj85, 17 พฤศจิกายน 2010.

1. jj85

jj85 เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ตำนานที่ยังอยู่เกจิดังที่โลกลืม หลวงปู่ทองอินทร์ วัดกลางคลองสี่
    .......................................................................................
    หลวงปู่เก่งมากครับมีแต่คนไปหาหลวงปู่ครับ
    วันนึงไปเป็นร้อยครับ ไปแต่ล่ะเรื่องน่ะครับ หนักๆทั้งนั้นเลย
    ไม่ว่าจะเป็น ผีพุทธเข้า ไทยเข้า แขกอิสลามเข้า โดนของ
    หรือผีตายโหงเข้า หรือแม้กระทั่งผู้ที่ไปรับขันธ์รับองค์มาแล้วเจ็บตัวไปดี
    ก็ไปหาหลวงปู่ให้หลวงปู่ช่วยกันทั้งนั้นครับ
    ***ประสบการณ์จริงจากผมเลยน่ะครับ
    เมื่อก่อนผมบูชาเศียรฤาษีอยู่แล้วทีนี้หลวงปู่บอกให้เอาไปถวายวัด ผมก็เชื่อแต่ดันไปถวายวัดอื่นทีนี้ล่ะครับมากันให้วุ่นเบลอไปหมดฝันบ้างเห็นบ้างบอกจะมาให้โชคบ้าง ให้ลาภบ้าง ขายของดีบ้าง ตาทิพย์หูทิพย์ก็ยังมี โห๋คือว่าจะมาให้นู่นให้นี่แล้วสุดท้ายมาบอกหัวใจฤาษีแล้วให้เอากลับมาบูชาใหม่
    แต่ตอนที่มาบอกน่ะเบลอไปหมดเลยเหมือนไม่ใช่ตัวเอง
    เลยตัดสินใจไปหาหลวงปู่ที่วัด
    ไปถึงก็บอกหลวงปู่ ทีนี้หลวงปู่ก็ไล่ให้แล้วบอกว่าไปเชื่อในสิ่งที่ไม่ควรเชื่อ
    การบูชาฤาษีต้องรู้หัวใจฤาษ๊ไม่ใช่ว่ารู้แล้วจะบูชาได้ต้องเฆี่ยนได้ตีได้เพราะว่าจะมารอให้ประทานพรอย่างเดียวไม่ได้โดนหลอกหมดตัวแน่
    ก็เลยไม่มีใครบูช่ฤาษีเลย แต่คนที่ไปหาหลวงปู่แล้วหลวงปู่ทักเรื่องฤาษีก็มีอาการเดียวกันหมดคือ
    บ้านแตก บ้านร้อนอยู่ไม่เป็นสุขบ้างอะไรบ้างครับ
    ***ปล.เรื่องที่เล่านี้เป็นเรื่องจริงทั้งหมดแต่อาจจะต้องใช้วิจารณญานในการฟัง พูด คิด น่ะครับเพราะเป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ
    ..................................................................................
    สาธุ
    http://www.watklangkhlong4.com/
    http://www.watklangkhlong4.com/

ไฟล์ที่แนบมา:

2. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

บ้านผมห่างวัดกลางคลองสี่ ๒-๓ กม. แต่เคยไปกราบท่านครั้งเดียวตอนที่นิมนต์มาทำบุญบ้านใหม่ ญาติโยมมาหาท่านเยอะมาก ไปที่วัดหลวงปู่มักจะไม่ค่อยว่างเพราะรับแขกตลอด

3. jj85

เมื่อหลายเรื่องครับ
    ศรัทธาหลวงปู่มากครับ
    เรื่องที่พี่(ลูกลุง)ไปรับขันธ์รับองค์มา
    คือว่าตอนแรกพี่ป่วยแล้วไปหาร่างทรงบอกว่ามีองค์ให้รับขันธ์รับองค์
    แล้วก็จะหายแต่พอรับแล้วกลับหายไปแค่ไม่กี่เดือนแวนไหนที่มีการเข้าทรงแต่ไม่มาวันนั้นล่ะครับมีอาการป่วยบ้าง
    เหมือนผีเข้าบ้างครับ
    เลยพากันไปหาหลวงปู่ทองอินทร์ ที่วัดกลางคลองสี่
    หลวงปู่ก็ถอนให้สวดชักดิ้นชักงอทำถ้าเป็นพิฆเนศบ้าง เจ้าแม่กาลีบ้าง หลายองค์ครับ
    แต่สุดท้ายมาเป็นเจ้าแม่กาลีแลบลิ้นใส่หลวงปู่แล้วก็รำหลวงปู่เลยหัวเราะแล้วบอกว่า
    ผีรำเป็นด้วยหรอแล้วหลวงปู่ก็สวดต่อแล้วเอาน้ำมาต์มาพรมแล้วถ้ามีอาการหุยดไปเมื่อไหร่หลวงปู่จะเคาะเรียกดู่ว่าไปหมดรึยังถ้ายังก็จะไล่ต่อถ้าหมดแล้วก็จะพระมน้ำมนต์แล้วสวดต์ต่ออีกหน่อยแล้วจะอวกหมดไส้หมดพุงแล้วก็ให้เอาน้ำมนต์ไปล้างหน้าแล้วก็เอาไปอาบไปกินครับ
    ***ปล.เรื่องที่เล่านี้เป็นเรื่องจริงทั้งหมดแต่อาจจะต้องใช้วิจารณญานในการฟัง พูด คิด น่ะครับเพราะเป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ***
    ..................................................................................
    สาธุ

4. jj85

อนุโมทนาสาธุครับ
    บ้านผมอยู่บางนาและก็สมุทรปราการครับยังนั่งแท็กซี่ไปเลยไปกลับก็เป็นพันครับ แต่ไม่เสียครับเพราะหลวงปู่เก่งครับไปแล้วสบายใจ ครับ
    แล้วไปแล้วกลับมามีแต่ เฮง เฮง เฮง ครับ
    สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ธันวาคม 2010
  5. jj85

มีหลายเรื่อครับ
    ต่อๆๆๆ
    ที่บ้านขยายกิจการใหม่เปิดร้านได้เดือนครึ่งแล้วแต่ขายของไม่ได้เลยครับ
    เห็นท่าไม่ดีเลยไปหาหลวงปู่หลวงปู่บอกว่ามีเหรียญฤาษีอยู่ในบ้านต้องเอาออก
    เมื่อกลับไปแล้วไปหาดูก็เจอครับตอนนี้เอาออกแล้ว ขายของดีมากครับ
    เดือนๆนึงได้กำไรหลายหมื่นเลยครับ
    บางเดือนก็เป็นแสนครับ
    ***ปล.เรื่องที่เล่านี้เป็นเรื่องจริงทั้งหมดแต่อาจจะต้องใช้วิจารณญานในการฟัง พูด คิด น่ะครับเพราะเป็นความเชื่อส่วนบุคคลครับ
    สาธุ

6. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะเคยได้ยินมาบ้างครับที่หลวงปู่ให้ยึดถือในพระรัตนตรัย ไม่สนับสนุนให้นำฤาษีเข้าบ้าน พอจะบอกเหตุผลได้มั้ยครับ เพราะบางบ้านเขาเรียนมาทางนาฏศิลป์ นับถือพ่อปู่ฤาษี บูชาดีๆก็เห็นมีความสุขความเจริญดีนี่ครับ....และพระหลายๆวัดก็มีการสร้างฤาษี เ้ช่น หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน, หลวงพ่อแม้น วัดหน้าต่างนอก, หลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐีฯลฯ

....หลวงปู่อินทร์ท่านบอกเหตุผลหรือเปล่าครับ เพราะบางครั้ง เคยทราบว่าท่านก็ไปปลุกเศกวัตถุมงคลที่วัดบ้านแพน ให้หลวงพ่อพูน(ไม่ทราบจริงเท็จ) หรือหลวงปู่กาหลงเขี้ยวแก้ว...ซึ่งก็มีการสร้างฤาษี.....คือสงสัยน่ะครับ อยากทราบไว้ประดับความรู้....

....เหรียญหลวงปู่อินทร์ และหลวงปู่ด๊วด(อาจารย์ของหลวงปู่อินทร์)แม้แต่ในย่านคลองสี่ก็ยังหายากและมีราคาสูง หลักพันกลาง ส่วนตัวผมมีเพียงพระสิวลี ของวัดกลางคลองสี่เท่านั้นเองครับ

7. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ยินชื่อเสียงท่านในด้านปราบนี้มาเหมือนกันครับ

แต่ก็สงสัยเรื่องฤษีอยู่เหมือนกันครับ ผมมีเศียรพ่อแก่

แบบห้อยคออยู่หลายองค์ ก็ได้รับมาจากครูบาอาจารย์ทั้งสิ้น

8. กังสะดาน

กังสะดาน เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ท่านยังอยู่หรือเปล่าค่ะมีโอกาศจะไปกราบค่ะ

9. chopper1972

**
    ยังอยู่ครับ กุฏิท่านจะอยู่ติดกับศาลาการเปรียญ... เข้าถึงง่าย....ยกเว้นแขกเยอะจนรอนานครับ...

10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับบทความครับ

11. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นโหร หลายสำนักบอกว่าปีนี้ให้คนเกิดปีไหนบูชาเศียรพ่อแก่ แก้ชงอะไรประมาณนี้ครับ

ส่วนเรื่องเศียรพ่อแก่ ผมมองว่า ถ้าเชิญพ่อแก่มาดีๆ ท่านก็ช่วยน่ะครับ แต่ส่วนตัวผมแทบไม่มีเศียรพ่อแก่เลย มีแต่พระ กับสารพัดเครื่องราง เช่น เต่าเรือน จรเข้อาคม จิ้งจก9หาง แมงมุมดักทรัพย์ เสือ สิงห์ สะสมแบบเพลินๆ ครับ

12. วารินทร์ นานา

วารินทร์ นานา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยเห็นเครื่องรางเเปลกฯ
    [/COLOR]ไม่รู้เขาเรียนมาจากไหน? เห็นคนสมัยก่อนก็ไม่ เคยทำ
    ทำไมพระเดี๊ยวนี้ ถึงทำออกมามากมายจัง? หรือมีคนคิดคนสั่ง ออกเเบบมาให้ ?

13. jj85

การบูชาฤาษีน่ะครับ
    หลวงปู่บอกว่าเป็นการกราบไหว้และเชื่อในสิ่งที่ไม่ใช่สรณธที่ประเสริฐที่สุดและยั่งยืนครับ
    แต่ถ้าใครมีปัญหาสงสัยแล้วสามารถไปสอบถามหลวงปู่ที่วัดได้เลยน่ะครับไม่ต้องกลัวหลวงปู่ไม่เลือกว่าผู้ดีมีจน หรือใหญ่มาจากไหน ลูกปู่บอกใครเป็นอะไรมาหลวงปู่ช่วยทุกคนครับ.
    แต่ยืนยันว่าการบูชาฤาษีนั้น
    อาจจะส่งผลเสียได้ครับ
    ไม่ได้ลบหลู่องค์บรมครูน่ะครับเพราะผมก็นับถือในด้านครูดนตรีไทยของผม
    แต่ว่าหลวงปู่ยังบอกอีกว่าท่ามีการทำอะไรเกี่ยวกับการบูชาแล้วล่ะก็สามารถบูชาได้ครับไม่มีปัญหาอะไรแต่ห้ามน้ำมาไว้ที่บ้านน่ะครับ แค่นั้นเอง ส่วนดีไม่ดีถามหลวงปู่เองเลยดีกว่าเพราะท่านมี ฌานสูงมากเกินกว่าที่ผมจะจดจำได้หมดครับ
    สาธุ
    กราบหลวงปู่ทองอินทร์ แห่งวัดกลางคลองสี่ครับ
    สาธุ
    http://www.watklangkhlong4.com/<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2010
  14. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    แจ่มๆๆๆๆ ครับพี่ สาธุๆๆ

อิอิ

15. ลูกมังกร

ลูกมังกร เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลดีๆๆทั้งนั้นเลย ^^

16. jj85

หลวงพ่อเกิดในสมัยร.6ครับ
    ท่านบอกว่าในสมัยนั้นหมอหรือพระที่ทำเกี่ยวไสยศาสตร์มีน้อยมากพวกตั้งศาลทำพิธีอะไรต่างๆน้อยมากจริงหายากมาก
    แต่สมัยนี้มีเยอะแยะไปหมดไม่รู้ไปเรียนมาจากไหนเอาตำราไหนมาสร้างสัมยก่อนไม่มีแต่สมัยนี้มีมาได้ยังบูชากันผิดๆ แล้วสมัยนี้หลวงตา หลวงพี่ หลวงพ่อ ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับไสยศาสตร์ที่เป็นที่ดีจริงหรือว่ารู้เรื่องจริงเลยสักรูป ไม่รู้ว่าบอกว่าดีๆกันนั้นเอาจากไหนมาพูดบอกญาติโยมกันครับ
    เรื่องจริงจากคำสอนหลวงปู่
    *** มีปัญหาด้านอะไรก็ตามสามารถไปหาหลวงปู่ได้ครับ สาธุ ***

17. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เห็นด้วยกับคุณศรนารายณ์ธนูทองครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ความคิดของผมนั้นน่าจะเป็นพระเกจิอาจารย์ที่สร้างฤาษีแล้วเสกได้ไม่จริง ก็เลยเป็นอะไรที่มาสิงแทน หรือเปล่า ก็น่าคิดนะ ฤาษีจริง ๆ ที่มีอยู่และที่คนนับถือบางองค์มีอายุก่อนพุทธกาลด้วยซ้ำ พระพุทธเจ้าของเราก่อนที่จะตรัสรู้ พระองค์ก็มีอาจารย์เป็นฤาษีเหมือนกัน ฤาษีจะมีฤทธิ์มากนะครับ และก็สามารถแสดงฤทธิ์ได้โดยไม่ผิดศีล ถ้าบูชาท่านดี ๆด้วยความเคารพและศรัทธาอย่างจริงใจ ก็ไม่น่าจะผิดอะไร และก็ไม่น่าจะมีโทษด้วยครับ แต่ฤาษีสมัยนี้เชื่อได้หรือไม่ก็คิดกันเอาเองครับ ผมไม่ขอออกความเห็น เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้จริง ๆ และก็ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ ที่แนะนำให้รู้จักครูบาอาจารย์ดี ๆ ขอบคุณครับ

18. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ท่านพูด อย่างนี้จริงๆเลยเหรอครับ หรือเสริมขึ้นมาเอง

19. ตี๋บางไทร

ตี๋บางไทร Active Member

18 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลด้วยนะครับ เคยได้ยินชื่อหลวงพ่อมาเหมือนกันครับ ท่านเก่งเงียบ เรียบง่ายและได้รู้ถึงความเมตตาท่าน ทำให้ผมเองอยากไปราบท่านมากๆเลยครับ ผมเองยังไม่มีโอกาศไปกราบท่านเลย ทั้งๆที่บ้านไกล้ๆ ขึ้นทางบางประอินลงลำลูกกา เคยไปกินก๋วยเตี๋ยวเรือรังสิตอยู่บ่อยๆ เดี๋ยวว่างๆต้องเข้าไปกราบท่านแล้วครับ ขอกราบนมัสการหลวงปู่ทองอินทร์ ด้วยครับ กราบ กราบ กราบ

20. jj85

ขอบคุณครับ
    สาธุ
    ....................................................................
    วัดกลางคลองสี่ จ.ปทุมธานี