ตำรับยารักษาโรคโลหิตเป็นพิษของท่านปู่ชีวกโกมารภัท

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 16 กรกฎาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

ขออนุญาตแม่ชีครับ..

ตำรายาที่แม่ชีให้มา มีตัวยา ดังนี้

๑.อ้อยดำ ๒.ข้าวเย็นเหนือ ๓.ข้าวเย็นใต้ ๔. รางจืด

บางทีจดตามคำบอก ทำให้ออกเสียงไม่ตรงกัน จึงขอเสริมให้ครับ

2. tualatin55

tualatin55 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ขอสอบถามเรื่องข้าวเย็นเหนือ ข้าวเย็นใต้ ด้วยความไม่รู้ขอความอนุเคราะห์บอกด้วยครับ ว่าเป็นแบบไหนยังไง
    ขอบคุณครับ

3. ปราณยาม

ปราณยาม เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ ว่าแต่ตำรับนี้จะรักษา มะเร็งเม็ดเลือดขาว วัณโรค หรือเอดส์ได้บ้างไหมเนี่ย ถ้าได้จะได้เป็นประโยชน์กับคนหมู่มากเลยนะครับ

4. kk008

kk008 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2007
    แล้วน่าจะแก้โรคเลือดจาง ทาลัสซีเมีย ได้มั้ยครับ

5. jainwit

jainwit เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    สาธุ ขอให้ทุกๆท่านที่เจ็บไข้ใด้ป่วยอยู่เมื่อทานยา2ขนานนี้แล้วให้หายวันหายคืน ขอบพระคุณท่านที่เผยแพร่ด้วยครับ สาธุ

6. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าวเย็นเหนือ ข้าวเย็นใต้ ถ้าแยกสารไม่เป็น จะมีสารสะตีรอยส์มาก เป็ฯอันตรายต่อร่างกายได้ค่ะ

ยายกับแฟนเคยไปแถวๆ เขาแห่งหนึ่งของทองผาภูมิขึ้นไปทางบ้านไร่ มันชอบขึ้นกับดินลูกรัง ดินปนหินปูน ขุดยากมาก หายากด้วย

มีคนเขาบอกรับซื้อหมด ให้เราไปหามา พอหามาไม่มาซื้อ เลยเอากองๆ ไว้ท้ายไร่ลุงเบี้ยว ทางไปถ้ำทะลุ ใครอยากได้ ถ้ายังไม่เน่าเสียก่อน บอกมานะ

7. DevilBitch

เอดส์คงระงับเชื้อบางอย่างได้ค่ะ แต่ไม่หายขาด ยืดเวลาหายใจไปได้อีกพอสมควร ให้โอกาสเราย้อนไปหาเหตุแห่งทุกข์ พิจารณา แล้วคิดอย่างไร ทำอย่างไร ให้พ้นทุกข์จริงๆ (ไม่ใช่ฆ่าตัวตายนะคะ)

ให้ดวงตาเห็นธรรมก่อนวันลาโลก นี่เตือนทุกคน เพราะความตายไม่ได้เกิดกับคนที่เป็ฯโรคร้ายเท่านั้น

8. DevilBitch

วันนี้ไปที่ร้านขายดอกไม้ เห็ฯต้นไม้กระถางหนึ่ง แม่ค้าบอกเขาเรียกรางจืด แต่ต้นมันไม่เหมือนรางจืดที่ในป่าที่พรานเขาเอามาแก่พิษน่ะค่ะ รางจืดที่บ้านป่าจะเป็นเถา มีดอกเป็นพวงย้อยลงมายาวๆ สีม่วง

แต่ที่เห็นในร้านดอกไม้ คล้ายต้นฝรั่งแต่ใบอ่อนกว่า ลำต้นเปลือกไม่แข็ง ไม่ใช่ไม้เลื้อย ไม่ทราบว่า รางจืดมีกี่ชนิดคะที่ใช้ทำยา

9. jinnivan

jinnivan เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    โดนส่วนตัวบูชาพ่อปู่อยู่แล้ว เลื่อมใสศรัทธาอยู่มาก
    ใครป่วยไข้อะไร ไปกราบท่านแล้วขอให้ท่านช่วย อาการมักทุเลา

10. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ยาสำคัญ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงประทาน

ครั้งหนึ่งไข้ห่าลงเมืองตักศิลา เมืองไพศาลี ผู้คนล้มตายกันมาก พระพุทธองค์ประทานตำหรับยาบอกให้กับพระอานนท์ ให้บอกแก่ประชาชนทั้งหลาย
    ท่านให้หาเอา
    1. ลูกจันทน์ 1 สลึง
    2. ดอกจันทน์ 1 สลึง
    3. กระวาน 1 สลึงเฟื้อง
    4. กานพลู 1 สลึง
    5. ดีปลี 1 สลึงเฟื้อง
    6.เกลือสินเธาว์ 3 สลึง
    7.ลูกพิลังกาสา 3 สลึงเฟื้อง
    8.ว่านน้ำ 1 บาท
    9.โกฐสอ 1 บาทเฟื้อง
    10.โกฐเขมา 1 บาทเฟื้อง
    11.เทียนดำ 1 บาท 1 สลึง
    12.เทียนแดง 2 บาท 3 สลึง
    13.เทียนขาว 1 บาท 2 สลึงเฟื้อง
    14.เทียนตาตั๊กแตน 1 บาท 3 สลึง
    15.เทียนข้าวเปลือก 1 บาท 3 สลึงเฟื้อง
    16.ขิงแห้ง 2 บาท
    17.เจตมูลเพลิง 2 บาท 1 สลึง
    18.ลูกสมอไทย 2 บาท 1 สลึง
    19.สมอเทศ 2 บาท 1 สลึงเฟื้อง
    20.บุกรอ 2 บาท 2 สลึง
    21.หัสคุณ 2 บาท 2 สลึงเฟื้อง
    22.กัญชา 2 บาท 3 สลึง
    23.พริกร่อน 6 ตำลึง 2 บาท 2 สลึงเฟื้อง (พริกไทยร่อน)
    24.มหาหิงค์ 6 บาท
    25.ยาดำ 5 บาท
    ยาทั้งหมดบดเป็นผง ละลายน้ำอ้อยแดงหรือน้ำผึ้งก็ได้ ทำเป็นเม็ด ขนาดเม็ดละ 1 สลึง

ยานี้แก้สารพัดโรคทั้งปวง 500 จำพวก แก้ท้องมาน 5 จำพวก แก้ไส้เลื่อน 4 จำพวก แก้หืดไอ 9 จำพวก แก้ลมบาทจิต 5 จำพวก แก้เสมหะ แก้ริดสีดวง 9 จำพวก แก้โดนคุณกระทำ 5 จำพวก แก้ตามืดตาฟาง แก้ลมออกหู หูหนวก หูตึง แก้ลมให้สติลืมหลง แก้เจ็บสะโพก แก้จุกเสียด แก้เมื่อยขบ แก้สลักในอก(เสียดแทง) แก้เรื้อนเกลื้อนกลาก เป็นฝี(มะเร็ง)ในคอ ในเพดาน ให้ไอ ให้จาม ให้ชัก ให้สะทก สะท้านทั่วสรรพางค์กาย แก้ลมบาดทะยัก แก้ลมหนาว แก้ลมเรอให้อาเจียน ให้เกิดลมอีลุ้ม อีแอ่น แก้ลมกุมภัณฑ์ แก้กษัยดาล 5 จำพวก แก้กล่อน 5 จำพวก แก้เลือดเป็นพิษในหญิง แก้ริดสีดวงม่องคล่อ แก้หืดไอหายสิ้น

ยานี้ข้าพเจ้า(ส. เปลี่ยนศรี พระครูวิทิตวรเวช เจ้าอาวาสวัดท่าราบ อ.บางแพ จ.ราชบุรี โทร 032-381157) นำไปทำยาบดให้เป็นผงผสมน้ำผึ้ง ทำเป็นเม็ดเท่าฝักมะแว้งเครือ ให้ผู้ป่วยและไม่ป่วยกินครั้งละ 2 เม็ดกับน้ำ เช้า-เย็น และก่อนนอน ได้ผลตามสรรพคุณที่กล่าวไว้ทุกประการได้ผลดีที่สุดเท่าที่รักษามา
    -----------------------------------
    ที่มา จากหนังสือตำรายาแพทย์แผนไทย หน้าที่ 82 โดย ส. เปลี่ยนศรี พระครูวิทิตวรเวช เจ้าอาวาสวัดท่าราบ อ.บางแพ จ.ราชบุรี
    ซึ่งรวบรวมตำรายาสมุนไพรของวัดท่าราบ ตั้งแต่ เล่มที่1-13 ในโอกาสสร้างพระอุโบสถ สืบทอด พระพุทธศาสนา ตั้งแต่ปี2543
    หากมีข้อสงสัย โปรดติดต่อกับพระอาจารย์ได้ครับ
    -----------------------------------------------------
    อนึ่งตำรายาและว่านมงคล ตำรับสำนักเขาอ้อ ซึ่งรวบรวมโดย เวทย์ วรวิทย์
    ได้กล่าวถึง ยาของพระอานนท์ หน้า 49-51 ซึ่งมีสมุนไพรที่ใช้คล้ายกัน แต่สัดส่วนที่ใช้ต่างกันบ้าง แต่มีจำนวนสมุนไพรน้อยกว่า ซึ่งอาจจะเป็นได้เพราะถอดความจากคัมภีร์ใบลาน ซึ่งเขียนด้วยภาษาโบราณ ซึ่งได้ชำรุดไปบางส่วน

โดยความคิดเห็นของข้าพเจ้า การเก็บ-รักษา และการเลือกร้านค้าสมุนไพร มีความสำคัญและจำเป็นอย่างยิ่ง ในปัจจุบัน เพราะหากสมุนไพรนั้นๆ ปลูกอยู่ใกล้แหล่งสารพิษ ก็จะดูดซับความเป็นพิษ มาด้วย หากนำมาปรุงยาแทนที่จะเป็นยาช่วยบรรเทา ก็จะไปซ้ำเติมอาการแก่คนไข้ด้วย หรือหากคนขายสมุนไพรให้เรา จัดสมุนไพรให้เราผิดเพราะมีความรู้เกี่ยวกับสมุนไพรไม่เพียงพอ ก็อาจทำให้ผลการรักษาผิดพลาดไปก็ได้
    คนที่ปรุงยาหากเป็นผู้ที่มีบุญ ก็จะสามารถเพิ่มกำลังฤทธิ์ของยาได้ดังนั้น ควรจะรักษาศีลขณะปรุงยา หรือเตรียมเพิ่มบุญบารมีในตนก่อน เช่น ให้ทาน รักษาศีล ภาวนา เป็นต้น คนป่วยก็เช่นกัน หากไม่มั่นใจในยาก็อย่ากิน หากมั่นใจแล้วศรัทธา ก็ต้องคิดในลักษณะว่าตนกำลังหายวันหายคืน เพราะแรงสรรพคุณของยา แรงบิดามารดา-ครูบาอาจารย์ และเจ้ากรรมนายเวรที่อโหสิกรรมให้ และแรงบุญบารมีของตน ที่ได้สั่งสมไว้
    ซึ่งเป็นการสั่งทุกอณูของตน ให้รับรู้รับทราบ กันทั้งมวล หากไม่แน่ใจว่าสั่งได้ทุกส่วนหรือยังให้นึกบ่อยๆ เมื่อเจ็บป่วยเราจะสามารถภาวนาได้ง่ายเพราะจะรู้จักตัวทุกข์ได้ดี
    หากแก้ทุกข์ได้ ก็จะพ้นทุกข์ในที่สุด

11. six

six เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2005
    ผมอยาทราบเรื่องยาแก้ไวรัสตับอักเสบบีพอจะมีใครทราบบ้างครับ

12. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

ระยะนี้ไม่ได้ออนไลน์ ขอตอบรวบยอดเลยนะครับ

๑. ภูมิแพ้ ไปรักษาตัวที่สถาบันบัลวี แถว ๆ ซอยอารีย์ฯ สะพานควายครับ (ถ้าจำผิดก็ขออภัย) บางท่านเลิกดื่มนมวัวก็หายแล้ว

๒. ยาลดความดันสูง ให้ไปซื้อยาเก้าร้อย(ไม่ทราบว่ามีชื่อใหม่หรือเปล่า?) ที่บ้านสายลมมารับประทานได้เลยครับ

๓.รางจืด เป็นเถา ดอกสีม่วง แบบที่ยายว่านั่นแหละครับ

๔. เมล็ดลูกตาล ล้างสะอาด เหลือแต่กะลาที่เป็นขน ๆ แล้วผ่าสองซีกครับ

13. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    มีคนถามหาตำรับยาแก้โรคโลหิตเป็นพิษ เลยดันกระทู้ขึ้นมาครับ

.

14. อนูดิน

อนูดิน เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    รักษาโรคเลือดเจ้าค่ะ(+โรคอื่นๆครับ) ถาม : ไม่ทราบว่า ทำไมเกิดอาการขนลุกอยู่ตลอดเวลา ?
    ตอบ: ผีหลอก (หัวเราะ) บางทีเรารับสัมผัสอะไรได้ หรือว่ามีบางสิ่งบางอย่างต้องการจะติดต่อเรา มันจะมี...การจะติดต่อเรา มันจะเกิดอาการขนลุกเป็นจังหวะ ๆ อยู่ถ้าเกิดอาการอย่างนั้น ให้กำหนดด้วยทิพจักขุญาน ดูว่ามีใครต้องการจะติดต่อมั้ย ? บางรายเขามีธุระด่วนจริง ๆ เขากดเราร่วงไปเลยนะ มันจะรู้สึกเหมือนง่วง จนลืมตาไม่ขึ้น ประเภทหัวไถพื้น นอนลงไปเลย แล้วเขาก็จะจัดการบอกเราเองว่าเขาต้องการอะไร ? ไม่งั้นติดต่อเท่าไหร่ ไม่สนใจ ต้องใช้วิธีกดคอบังคับกัน เคยโดนหลายทีเหมือนกัน เราเองก็มัวแต่เพลินกับงานอยู่ ไม่ได้สนใจเรื่องภายนอก เขากดร่วงไปเลย บอกเสร็จเรียบร้อย เขาถึงจะปล่อย เราก็เออ... ตื่นขึ้นมา ความจริงมันไม่ใช่หลับเพราะง่วง มันเป็นเพราะเขาต้องการกดเราให้อยู่ในอารมณ์ตรงจุดที่รับติดต่อกับเขาได้พอ ดี อาการเหมือนกับเคลิ้มจะหลับซะให้ได้ โดนไปกี่ครั้งแล้ว ?
    ถาม : บ่อยเจ้าค่ะ ?
    ตอบ: ระวังไว้ พอเกิดอาการให้รีบใช้ทิพจักขุญานดู อันนั้นมันเป็นสัญญานเตือนแล้วว่ามีใครต้องการติดต่อ ถ้าหากว่าไม่งั้นก็จะบ่อยอีกแหละ อยู่ ๆ ก็หลับเฉย ๆ ยืนอยู่บนรถเมล์ก็หลับ เดี๋ยวจะยุ่งกันไปใหญ่
    ถาม : .........................................
    ตอ: ท่านถามว่าเมื่อไหร่จะยอมรักษาคนซะทีจ๊ะ ? (หลวงปู่ชีวกโกมารภัจ)
    ถาม : ท่าน (หลวงปู่ชีวกฯ) ให้บอกตัวยา
    ตอบ: ว่ามา อะไรบ้าง ? ทีละอย่าง
    ถาม : รักษาโรคเลือดเจ้าค่ะ
    ตอบ: โรคเลือด โรคเลือดนี่รักษาเอดส์ได้ด้วย อะไรบ้าง ?

ถาม : หญ้าหนวดแมว ๓ บาท ทองพันชั่ง ๓ บาท ตะไคร้ ๑๐ บาท ขิง ๑ บาท เอาต้มรวมกัน ใส่น้ำไป ๑ ลิตร ต้มเคี่ยวจนเหลือ ๑ แก้ว ทานให้ติดต่อกัน ๗ วัน ๆ ละ ๑ แก้ว ก่อนนอน
    ตอบ: ตัวยาต้องเปลี่ยนมั้ย ? หรือว่าทั้ง ๗ วัน ใช้ตัวยาชุดเดียว ?
    ถาม : ใส่ตัวยาใหม่ตลอด อย่าซ้ำของเดิม ทานไปอาการจะทุเลาลง
    ตอบ: แก้โรคเลือด นี่แก้เอดส์ได้ด้วยนะ เพราะว่าเอดส์นี่เลือดมันเป็นพิษ ... อาการจะดีขึ้น... คำว่าดีขึ้น ไม่ได้แปลว่า ไม่ตายนะจ๊ะ... แล้วทำบุญอะไรก็ตั้งใจนึกถึงปู่บ้างนะ ท่านถึงจะไปนิพพานแล้ว ก็ยังเป็นห่วงพวกเราอยู่
    สมัยนี้เป็นเอดส์กันเยอะ... เวลาต้มนี่ให้ใช้หม้อดินจะดีกว่า เพราะว่าโลหะบางทีทำให้ธาตุยาเสียไป กินก่อนนอนทุกวัน ๗ วันติดต่อกัน พอรุ่งขึ้นก็เปลี่ยนยาใหม่ ๆ เลยนะ ยานี่ใช้ได้ทีเดียว ๗ วันอาการต่าง ๆ จะดีขึ้น อย่าคิดว่าไม่ตายนะ... ดีขึ้น คนดี ๆ ยังตาย คนป่วยจะรอดไปนานได้อย่างไร แต่ว่าอย่างน้อย ๆ ก็บรรเทาอาการเวทนาได้ ปู่หมอชีวกโกมารภัจ บอก...เป็นวิทยาทาน ปู่ท่านถนัดภาษาสันสกฤตมากกว่า น้ำนี่ถ้าได้น้ำฝนยิ่งดีนะ ตัวยานี้ถ้าหาทั่วไปไม่ได้ ให้ไปที่ร้านเจ้ากรมเป๋ออยู่ที่จักรวรรดิ ของง่าย ๆ อย่างนี้หาง่ายอยู่แล้วล่ะ
    ถาม : อันนี้เป็นของสดหรือของแห้ง ?
    ตอบ: ของสด
    ถาม : เจ้ากรมเป๋อไม่มีของสด
    ตอบ: เจ้ากรมเป๋อไม่มีสดใช่มั้ย ? ถ้าอย่างนั้นหาเองเลย ก็ไม่ยากนี่ ที่จะยากนิดก็ทองพันชั่ง แต่ทองพันชั่งนี่ถ้าเจอ ๆ เป็นดงเลย เพราะมันขึ้นง่าย ถ้าหาไม่ได้โน่น ไปที่ศูนย์ต้นน้ำทองผาภูมิ มีเป็นปี๊บ
    ถาม : หลวงปู่ยังบอกไม่หมดเจ้าค่ะ (หลวงปู่ชีวกฯ)
    ตอบ: มีอะไรจ๊ะ ?
    ถาม : คนที่เป็นความดันห้ามกินเจ้าค่ะ
    ตอบ: อันตรายเหมือนกันจ้ะ ความดันสูงหรือต่ำจ๊ะ ?
    ถาม : ความดันสูงเจ้าค่ะ
    ตอบ: ความดันสูงห้ามกิน เพราะว่ามันอาจจะไปเพิ่มความดัน เพื่อให้เลือดมันวิ่งเร็วขึ้น การฟอกเลือดจะได้ดีขึ้น เพราะฉะนั้นถ้าหากความดันสูงห้ามกินนะ ระวังด้วย
    ถาม : ของที่ใช้ได้ทั้งสดทั้งแห้งเจ้าค่ะ
    ตอบ: จ๊ะ สดก็ได้แห้งก็ได้ แต่สดมันจะคุณภาพดีกว่านะปู่นะ ?
    ถาม : ใช่ เจ้าค่ะ สดคุณภาพดีกว่า ถ้าได้สดทุกอย่างมันจะดีที่สุดด้วย
    ตอบ: ความดันสูงห้ามกินจ้ะ ใช้ของสดดีกว่าของแห้ง แต่ใช้ได้ทั้งคู่ เขาเรียกว่าคนดีผีรัก ยายเจี๊ยบ เขาไปที่ไหน โดนตลอด
    ถาม : ไม่ไหวเจ้าค่ะ อายเขาจังเลยเจ้าค่ะ
    ตอบ: อายเฉย ๆ ไม่เป็นไรหรอก แต่ว่าบางอย่างถ้าเราไปฝืน ท่านกดลงมามันเหนื่อย เหมือนจะขาดใจ
    ถาม : หายใจไม่ออกเจ้าค่ะ
    ตอบ: อาตมาเคยโดนมาหลายยกแล้ว ไปดื้อกับท่าน ท่านก็เอาเลย อีตอนนี้มีคนให้โดนแทนแล้ว (หัวเราะ) เราไม่เกี่ยวแล้ว
    ถาม :ทำยังไงถึงจะหลบหน้าที่นี้ได้เจ้าค่ะ ?
    ตอบ: ถ้ามันจำเป็นต้องสงเคราะห์คน ทำไปเถอะ เพราะว่าอย่างน้อย ๆ เป็นการเพิ่มบารมีของเราเอง แล้วอีกอย่างหมอสมัยนี้มันห่วยแตก อย่างของอาตมามันรักษาไม่หาย แล้วก็สรุปว่าเราไม่เป็นอะไรเลย เพราะตรวจหาโรคไม่เจอ คนจะตายแหล่ ไม่ตายแหล่ ไม่ต้องถามหายแล้วจ้ะ (หัวเราะ) อยู่ใกล้นี่หายเลยเรื่องโรคนี่ยาบรรเทาได้แค่ไม่เกินกฎของกรรมเท่านั้น ของเรามันรังแกเขาไว้เยอะ ต้องโดนอยู่แล้ว
    จากกระโถนข้างธรรมมาสน์ ฉบับที่ ๕๕ หน้า ๒

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2008
  15. อนูดิน

ถาม : ....(ไม่ชัด)....ที่เคยให้ไป ไปตำทีเดียวเลยใช้ที ๓ วันอย่างนี้เลยได้มั้ย ?
    ตอบ: มันค่อย ๆ ทำไม่ดีเรอะ เรื่องของยาถ้ามันสด คุณภาพมันจะดีกว่า โดยเฉพาะยาตัวหนึ่งที่กินเข้าไปแล้วแย่ไปตาม ๆ กัน ก็คือ มะเกลือ ที่ใช้ถ่ายพยาธิ เขาจะใช้ผลมะเกลือเท่าอายุ แต่ไม่เกิน ๒๕ หมายความว่า ถ้าคุณอายุเกิน ๒๕ ก็ใช้ได้แค่ ๒๕ ลูกเท่านั้น พอตำเสร็จเขาไปคั้นน้ำไปผสมกับกะทิ แล้วก็กินเข้าไปจะถ่ายพยาธิได้หมด
    คราวนี้คนขี้เกียจ ตำเสร็จแล้วไปแช่ตู้เย็นไว้ กินเข้าไปตาบอดไปหลายคนเลย เพราะว่ามะเกลือคั้นแล้วทิ้งไว้ตกตะกอน มันจะเป็นพิษ ต้องคั้นสดกินสด
    ถาม : ตกลงที่บอกว่า ที่เอาหญ้าแพรก....?
    ตอบ: ควรที่จะทำครั้งหนึ่ง กินครั้งหนึ่ง จะได้ของสดและคุณภาพดีกว่า เอาไปคั้นคาตู้เย็นไว้ ถึงอันตรายมันไม่มีก็จริง คุณภาพมันคงจะด้อยลงไป
    ถาม : แล้วน้ำที่คั้นในแต่ละครั้ง ต้องให้พอดีถ้วยหนึ่ง หรือว่าเกินได้มั้ยครับ ?
    ตอบ: เกินหน่อยก็ได้ หรือว่าถ้าไม่รังเกียจฟาดมันซะแก้วใหญ่ ๆ ก็ได้ แต่ถ้าจะให้มีคุณภาพต้องไม่ต่ำกว่า ๓๐ ซีซี.
    ถาม : ผมลองทำดูแล้ว ปรากฏว่าก็ไม่เห็น...คืออาจจะเป็นเพราะ...(ไม่ชัด).... ผมเข้าใจว่าได้น้ำเยอะ แล้วแบ่ง ๓ ถ้วย
    ตอบ: ไม่ใช่ ครั้งละถ้วย กำมือหนึ่งกับขมิ้นเท่าหัวแม่มือนะคั้นถ้วยเดียว... หญ้า แพรกหนึ่งกำมือ ขมิ้นชันเท่าหัวแม่มือ โขลกให้ละเอียด ละลายด้วยน้ำปูนใส คั้นให้ได้หนึ่งถ้วยชา กินก่อนอาหารเช้าอย่างน้อย ๓๐ นาที ถ้ารักษาโรคมะเร็งต้องไม่เกินระยะที่สอง ให้กิน ๓ วัน เช้าละถ้วย ถ้าหากรักษาโรคเบาหวานให้กิน ๓ วัน เว้น ๗ วัน แล้วกินอีก ๓ วันเว้น ๗ วัน กินอีก ๓ วัน เว้น ๗ วัน รวมแล้ว ๙ วัน กิน ๓ ครั้ง ๙ วัน ระหว่างที่กินอยู่ ก็เท่ากับเดือนหนึ่ง ๓ เว้น ๗ มันก็ ๑๐ ใช่มั้ย ? ก็เท่ากับระหว่างที่กินเดือนหนึ่ง เขาห้ามกินของหวานกับกะปิ เพราะฉะนั้นจะรักษาโรคเบาหวานนี่ลำบากหน่อย ถ้าเป็นโรค อักเสบภายในประเภทตับอักเสบ กระเพาะอักเสบ ลำไส้อักเสบ อะไรพวกนี้ รักษาได้ทั้งนั้น กินลักษณะเดียวกับมะเร็ง ก็คือว่ากิน ๓ วันเท่านั้น
    ถาม : แล้วจะมีอาการบอกมั้ยว่า กินถ้วยแรกแล้วจะมีอาการอะไรขึ้นมาแล้วมีสิทธิ์จะหาย ?
    ตอบ: ไม่มี อาตมาเคยกินเข้าไป หวานเจี๊ยบเลย ยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่าตัวเองเป็นโรคอะไร มันหวานเหมือนยังกับใส่น้ำตาลเลย ลองทำกินดู เพราะเห็นว่ายามันไม่มีอันตรายอะไร กินเปล่า ๆ ก็ได้
    ถาม : ทีนี้หญ้าแพรก กลัวว่าจะสกปรก ก็เลยเอาน้ำร้อนลวกหน่อย อย่างนี้เป็นอะไรมั้ยครับ ?
    ตอบ: ล้างน้ำเปล่าก็พอ ไอ้ลวกน้ำร้อนนี้ วิตามินในผักในหญ้ามันยังไปซะหมดเลย
    ถาม : ...มาโทษผมว่า แทนที่จะรักษาโรคมะเร็ง กลายเป็นเพิ่มท้องเสีย
    ตอบ: ถ้าคนประเภทกลัวท้องเสียมากกว่ามะเร็งปล่อยมันตายไปซะดีกว่า เมื่อไม่นานนี้เอง ฝรั่งเพิ่งทำวิจัยว่า ขมิ้นชั้นชะลอความแก่ได้ หลวงพ่อท่านก็บอกถ้าไม่มีโรคอะไร ๓ เดือนทำกินครั้ง ๆ จะแก่ช้า ฝรั่งมันเพิ่งจะวิจัยเจอประกาศออกทางอินเตอร์เน็ตกันครึกโครมเลย

จากกระโถนข้างธรรมมาสน์ ฉบับที่ ๕๕ หน้า ๑

16. อนูดิน

ปล.
    1 ตามตำราแพทย์แผนโบราณ บางทีโรคหนึ่งโรค อาจมีตำรับยารักษาหลายขนานก็ได้
    2 การรักษาคน บางที ก็มีเกี่ยวกับลางเนื้อชอบลางยา โบราณท่านจึงต้องมีสูตรยาหลายๆขนาน ผู้ที่พอรู้เรื่องแพทย์แผนโบราณมาบ้างจะรู้ดี

17. เดือนยี่

เดือนยี่ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    หนูเป็นผื่นคันมาประมาณ 2 เดือนแล้วค่ะ หาหมอฉีดยาก็แล้ว ต้มยากินแบบยาบำรุงเลือดก็ยังไม่หาย ตอนนี้คันไปหมดทั้งตัวแล้วไม่รู้จะทำอย่างไรดี พอจะมีใครแนะนำสูตรยาให้หนูหน่อยได้ไหมค่ะ หนูอยากหายเหลือเกิน

18. suthamma

(good) แค่เปลี่ยนจากใช้ผงซักฟอกไปใช้น้ำยาซักผ้าเด็กก็หายแล้วครับ (เกิดจากการแพ้ผงซักฟอก สังเกตว่าถ้าเสื้อผ้ารัดแน่นตรงไหน จะเกิดผื่นคันตรงนั้นก่อน)

19. เดือนยี่

เดือนยี่ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2010
    ลืมเรื่องนี้ไปเลยค่ะ สงสัยต้องเปลี่ยน ขอบคุณค่ะ:cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้