ถวายสังฆทานในวันตรุษจีน โดยหลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย ชนะ สิริไพโรจน์, 8 กุมภาพันธ์ 2016.

1. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    หลวงพ่อตอบปัญหาธรรมเรื่องทำบุญถวายสังฆทาน
    ในวันเช็งเม้งและถวายสังฆทานในวันตรุษจีน

ผู้ถาม " หลวงพ่อเจ้าขา วันเช็งเม้ง เขาไปไหว้พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตา ยาย
    กันที่ฮวงซุ้ย แต่ลูกคิดว่าการเดินทางไปกลับใช้เวลามาก เลยเปลี่ยน
    มาถวายสัวฆทานกับหลวงพ่อแล้วอุทิศส่วนกุศลให้คุณพ่อที่ตายไปแล้ว
    อย่างนี้จะมีผลดีกว่าไปไหว้คุณพ่อที่ฮวงซุ้ยหรือเปล่าเจ้าคะ..?"

หลวงพ่อ " อย่างนี้หลวงพ่อชอบ!.."

ผู้ถาม " หลวงพ่อเข้าใจตอบ "

หลวงพ่อ " ใช่...ตรงไปตรงมา สัจจวาจา ใช่ไหม...คือเป็นอย่างนี้นะ
    ว่ากันตามเรื่องจริง ๆ นะ ถ้าเราไปไหว้ที่ฮวงซุ้ย เป็นการแสดงออก
    ถึงความกตัญญูกตเวที ใช่ไหม ถ้าเราทำบุญที่นี่ อุทิศให้ท่านก็เป็น
    การกตัญญูเหมือนกัน แต่ว่าถ้าเราไปไหว้ที่ศพ เอาของไปไหว้ที่นั่น
    ผลมันไม่ได้ที่สวรรค์ได้แต่ความกตัญญูกตเวที เราได้แน่แต่ผีไม่แน่ว่า
    จะได้อะไร ถ้าถวายสังฆทานเราก็ได้ ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์ ท่านผู้ใหญ่
    ที่เราคิดให้ก็ได้ด้วย ได้ผล ๒ ประการ.."

ผู้ถาม " กราบเท้าที่เคารพหลวงพ่ออย่างสูง ตรุษจีนปีนี้ลูกเป็นคน
    อกตัญญูเสียแล้วเจ้าค่ะ คือตรุษจีนทุกปี ลูกจะต้องซื้อหมู เห็ด เป็ด ไก่
    ไหว้ศาลเจ้าด้วย มาปีนี้ขออกตัญญูสักครั้งหนึ่ง เปลี่ยนมาถวาย
    สังฆทานแทน แล้วเชิญเจ้าที่ เชิญศาลเจ้าต่าง ๆ มาโมทนา
    ไม่ทราบว่าท่านจะยินดีด้วยหรือว่าโมโห เพราะไม่ได้กินเป็ดไก่เจ้าคะ..?"

หลวงพ่อ " เดี๋ยวฉันขอพูดต่อจากลุงนะ (ลุงพุฒิ) ลุงท่านบอกว่าอย่างนี้เขาเรียก
    มหากตัญญู กตัญญูอย่างใหญ่ คือให้บุญไงล่ะ เทวดาทั้งหมดเขาต้องการบุญ
    ไอ้หมู เห็ด เป็ด ไก่ เขาไม่ได้กิน แต่ว่าที่ทำไปแล้วก็ไม่ผิด เพราะเป็นการแสดง
    ความกตัญญูรู้คุณ แต่ว่าที่ทำโดยถวายสังฆทานตัวเองก็มีอานิสงส์มาก
    ชาติหน้าจะรวย และคนที่ตายไปแล้วเทวดาหรือเจ้า เขาโมทนาเข้า
    ทิพยสมบัติก็ดีขึ้น สูงขึ้น ต่างคนต่างดี "

จาก...หนังสือ หลวงตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๗

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2016
  2. นาย หวังดี

นาย หวังดี เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อครับ