ถวายเพลิงพระอรหันต์ "หลวงปู่จันทา ถาวโร" ได้อานิสงค์ไม่มีประมาณ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย แดนโลกธาตุ, 14 มีนาคม 2012.

1. AVATAAR

AVATAAR เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการพระอาจารย์ที่ให้ปัญญาแก่ศิษย์อันไม่มีประมาณ

.

2. กัณฑกะ

กัณฑกะ เป็นที่รู้จักกันดี

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=HMDySmmyarA]หลวงปู่จันทา::1งานสรีระสังขาร3มี.ค.55 - YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=P6sYk0HZ-jk]หลวงปู่จันทา::ธรรมปฏิบัติ3 - YouTube[/ame]

ศูนย์เผยแผ่ธรรมะออนไลน์ กัณฑกะ
    ช่องของ witsanutripprasert - YouTube

3. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านทุกๆกองบุญกองกุศล กับหลวงปุ่ทุกๆองค์ทุกๆท่านทุกๆกองบุญกองกุศล ครับผม สาธุ

4. คะรุทา

คะรุทา เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2010
    ขออนูโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ..
    คะรุทาร่วมบุญไปกับพี่ข้างบ้าน เขาไปตั้งโรงทานในงานค่ะ 1 พันบาท
    ตัวไม่ได้ไปเพราะมีภาระ แต่จิตน้อมไปแล้วค่ะ สาธุค่ะ

5. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ

ผมขอโมทนาบุญกับทุกคนที่ไปงานหลวงปู่จันทา หลวงปู่เป็นพระปฎิบัติดี
    เมื่อไรที่นึกถึงหลวงปู่ขนจะลุกตลอด แต่ก่อนไม่เคยรู้จักหลวงปู่เลย รู้จักหลวงปู่ก่อนมรณะภาพ 1อาทิตย์ เคารพหลวงปู่มาก ก่อนที่จะรู้จักหลวงปู่เรื่องมีอยู่ว่าไป เลี่ยมพระอาจารย์ถวิล มีคนมาคุยเรื่องปฏิบัติธรรมผมบอกว่าผมเคารพหลวงพ่อพระราชพรหมยานมาก เขาก็ถามผมว่ารู้จักสหธรรมมิสของหลวงพ่อหรือเปล่า ผมบอกว่าไม่รู้ครับ เขาบอกผมว่าอยู่วัดป่าเขาน้อย และบอกว่าชื่อหลวงปู่จันทา ผมก็ขนลุกอย่างแรงตั่งแต่กระหม่อมเลย รูสึกปิติในบารมีของหลวงปู่จันทา เขาก็ถามผมว่าอย่ากได้พระของหลวงปู่หรือเปล่า ผมทำไร่ไม่ค่อยมีเงิน
    เขาบอกว่าถ้าจะเอาราคาเป็นหมึ่นก็ไม่ปล่อย ผมมีเงินในกระเป๋าแค่ 700 เอ็งครับ ผมเลยถามหลวงปู๋จันทาว่าถ้าหลวงปู่จะมาอยู่กับผมขอไห้จนผมลุกตลอดขนผมก็ลุกตลอดเลย ผมเข้าไปกอดพี่เขา และ ขอพี่เขาว่าผมขอพี่นะครับเพราะเงินผมมีแค่นี้ ตอนแรก เขาจะไมให้ เพราะเป็นรุ่นแรก แต่ไปๆมาๆ พี่แกกลับให้ เพราะบารมีหลวงปู่แท้ๆ ปัจจุบันคล้องคอทุกวันและรู้สึกดีทั้งๆที่ไม่เคยไปนมัสการหลวงปู่เลย งานหลวงปู่คงไม่ได้ไป เพราะไม่มีเงิน มีแต่ได้โมทนาบุญกับบุคคลที่ไปร่วมงานหลางปู่ แต่ถ้ามีเงินจะไปกราบพระธาตุหลวงปู่ครับ ผมขอโมทนาบูญกับกุศลจิตทุกคนที่ไปร่วมงานหลวงปู่ครับ

6. คะรุทา

ขออนุโมทนากับคุณ thitiwats ด้วยค่ะ..
    บารมีหลวงปู่ท่านเมตตาจริงๆค่ะ คะรุทาได้ไปกราบท่านเพียงครั้งเดียวในชีวิต
    ท่านเมตตาเป่ากระหม่อมให้ ขนลุกตั้งแต่ศรีษะไล่มาจนถึงกลางหลังเลยค่ะ
    ทุกวันนี้ระลึกถึงท่านเป็นครูบาอาจารย์อีก 1 องค์ค่ะ..นึกถึงวันที่ได้พบท่านครั้งใด ปิติเกิดทันทีเลยค่ะ

7. ทารา

ทารา Active Member

13 มิถุนายน 2011
    อนูโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้คะ
    ไม่ได้ไปงานหลวงปู่จันทาคะ
    แต่ฝากปัจจัยเพื่อนไปทำบุญโรงทาน

8. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ถวายพ่อแม่ครูอาจารย์งานพระราชทานเพลิงสรีระสังขารหลวงปู่จันทา ถาวโร

พิมเสนน้ำปรุงพิเศษอย่างดี จำนวน 500 ขวด เพื่อนำไปถวายพระคุณเจ้าและแจกในงานพระราชทานเพลิงสรีระสังขารหลวงปู่จันทา ถาวโร ในวันที่ 31 มี.ค.55 ที่ไกล้จะถึงนี้ ขอเชิญลูกศิษย์พระกรรมฐานร่วมงานบุญใหญ่ในครั้งนี้ครับ กราบพ่อแม่ครูอาจารย์ครับ.. สาธุ สาธุ สาธุ..

thaiput007@hotmail.com<!-- google_ad_section_end -->

9. thaiput

พระอาจารย์อินทร์ถวายเดินทางมากราบสรีระสังขารหลวงปู่จันทา ถาวโร

เมื่อวันที่ 21 มี.ค.55 พระอาจารย์อินทร์ถวาย วัดป่านาคำน้อย จ.อุดรฯ เดินทางมาจากสวนแสงธรรม เพื่อกราบสรีระสังขารองค์หลวงปู่จันทา ถาวโร วัดป่าเขาน้อย จ.พิจิตร และได้นำผ้าไตรจีวรพร้อมเครื่องใช้ผ้าห่มกันหนาวและซีดีธรรมะ MP3 มาแจกให้ให้กับสาธุที่มากราบสรีระสังขารของหลวงปู่จันทาในวันนั้น ช่วงค่ำพระอาจารย์อินทร์ถวายเป็นประธานสงฆ์สวดมนต์เย็นและแสดงพระธรรมเทศนา ส่วนช่วงเช้าท่านอาจารย์บิณฑบาตรและฉันจังหันเช้าที่วัดป่าเขาน้อย ช่วงสายท่านจึงเดินทางกลับวัดป่านาคำน้อย...

กราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์ครับ.. สาธุ สาธุ สาธุ...

thaiput007@hotmail.com<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มีนาคม 2012
  10. คะรุทา

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ
    ขอน้อมส่งหลวงปู่สู่แดนพระนิพพานค่ะ

11. thaiput

12. thaiput

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

13. thaiput

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

14. thaiput

29 มี.ค.55 พระธุดงฝ่ายกรรมฐานทั่วประเทศมุ่งหน้าเดินทางมาในงานพิธีพระราชทานเพลิงสรีระสังขารขององค์พ่อแม่ครูอาจารย์หลวงปู่จันทา ถาวโร กันอย่างไม่ขาดสาย วันนี้มีพระบิณฑบาตรเยอะมากเพราะครูบาอาจารย์เดินทางไกลมาถึงวัดกันเยอะแล้ว พระและฆราวาสที่ช่วยทำจิตกาธานเตรียมที่พักห้องสุขากันอย่างพร้อมเพียง สถานที่ว่างเริ่มถูกจับจองเพื่อเป็นที่พักผ่อนจากคณะศรัทธาที่เดินทางมาจากต่างจังหวัด โรงทานนับร้อยพร้อมเพียงที่จะต้อนรับคณะศรัทธาที่จะมากันอย่างล้นหลาม งานบุญใหญ่แบบนี้ไม่มีบ่อยนัก ถวายเพลิงพระอรหันต์ได้อานิสงค์ไม่มีประมาณ..

ผมต้องอนุโมทนากับกับญาติธรรมที่ฝากปัจจัยผ่านกระผมมาทำบุญด้วยนะครับ วันนี้ยาดมพิมเสนน้ำได้นำไปแจกพระคุณเจ้าบางส่วนที่ช่วยเตรียมงานกันอย่างไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย อนุโมทนาครับ..

15. ป่ากุง

ป่ากุง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นภาพแล้วขนลุกครับ อนุโมทนาสาธุครับ ผมขอส่งใจน้อมส่งองคืหลวงปู่สู่อนุปาทิเสสนิพพาน.............

.......ทิดเดียว ป่ากุง....ลุกหลานชาวร้อยเอ็ด

16. ญ.ผู้หญิง

ญ.ผู้หญิง ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ้างอิงข้อมูลจากกระทู้ คลิก

17. thaiput

การบำเพ็ญกุศลสรีระสังขารพ่อแม่ครูอาจารย์ หลวงปู่จันทา ถาวโร วัดป่าเขาน้อย อ.วังทรายพูน จ.พิจิตร วันนี้ถือเป็นคืนสุดท้าย พระกรรมฐานและคณะศรัทธาจากทั่วประเทศและต่างประเทศ เดินทางมาเพื่อกราบสรีระสังขารและค้างคืนเพื่องานพระราชทานเพลิงสรีระสังขารในวันพรุ่งนี้ วันนี้ตลอดทั้งวันอุ่นหนาฝาคั่งเต็มไปด้วยศรัทธาจากสถานที่ต่างๆๆ มาเป็นคณะรถทัวร์ รถตู้ และรถส่วนตัวกันเยอะมาก ที่จอดรถที่ทางวัดจัดเตรียมไว้ให้คับแคบลงถนัดตา โรงทานนับร้อยเตรียมรอต้อนรับคณะศรัทธาจากสถานที่ต่างๆๆ บุญกับพระอรหันต์นั้นประมาณมิได้จริงๆ ท่านใดไกล้เคียงว่างขอเชิญร่วมงานพระราชทานเพลิงสรีระสังขารขององค์หลวงปู่จันทาในวันพรุ่งนี้ครับ..

thaiput007@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2012
  18. pummuq

pummuq เป็นที่รู้จักกันดี

เทวดาเต็มเลยอ่าโอ้โฆ

19. thaiput

งานถวายเพลิงสรีระสังขารพ่อแม่ครูอาจารย์ หลวงปู่จันทา ถาวโร วัดป่าเขาน้อย จ.พิจิตร วันนี้หลวงปู่อุทัย วัดเขาใหญ่เจริญธรรม แสดงธรรมพร้อมสายฝนชุ่มฉ่ำเย็นดับร้อน พระเถระขึ้นทอดผ้ามหาบังสกุล พระเถระและศรัทธาสาธุชนทั่วไปได้ขึ้นไปวางไม้จิก หลวงปู่อ่ำ ธัมกาโม สหมิกธรรมถวายเพลิงองค์หลวงปู่จันทา ศรัทธาสาธุชนพร้อมใจกันสวดมนต์ถวายหลวงปู่เป็นครั้งสุดท้าย อนุโมทนาสาธุครับ..

20. สมิตา

สมิตา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบองค์หลวงปู่จันทาสู่แดนนิพพานเจ้าค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ