ถามผู้รู้หน่อยค่ะ เกี่ยวกับการท่องคาถา ดิฉันมือใหม่ค่ะ รบกวนด้วยค่ะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย kasidita, 21 มีนาคม 2008.

1. kasidita

kasidita สมาชิกใหม่

การท่องภาวนาคาถา ต่างๆ ไม่ว่า จะเป็น คาถาให้คนรักเรา หรือ คาถาป้องกันตัว ฯลฯ จะต้องมีพิธีท่องหรือสวดภาวนาอย่างไรหรือเปล่าคะ
    จำเป็นไหมคะ ว่า ในการภาวนา หรือท่อง บทคาถา ต่างๆ ต้องท่องให้ได้ คาถาจึงจะสำเร็จ ดูได้หรือเปล่า (แต่การที่จะทำให้สำเร็จ ก็อยู่ที่จิต ต้องมีสมาธิ ไม่ฟุ้งซ่าน)
    และคาถาบางบทอ่ะค่ะ เป็นคาถาที่สั้นๆ เช่น คาถาขุนแผน หรือ คาถาอื่นๆ
    เราต้องท่องภาวนาซ้ำใหม่ไปเรื่อยๆ ให้เกิด การมีสมาธิหรือไม่คะ หรือว่า ท่องรอบเดียวจบ เพราะบางคาถาสั้นมากๆค่ะ

แล้วผู้หญิงสามารถท่องบทคาถาขุนแผนได้ไหมคะ

ดิฉันมือใหม่ค่ะ

ขอขอบพระคุณมากค่ะ สำหรับทุกคำตอบ

2. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คาถาจะศักดิ์สิทธิ์ อยู่ที่จิตตัวเดียว

[​IMG] หากต้องการผล

(*) ทางมหาลาภ ต้องทำใจเป็นสมาธิ ๆ สูงลาภก็มาก

(*) ทางเมตตา-มหาเสน่ห์ ต้องปรุงใจให้อ่อนโยน

(*) มหาอำนาจ บังคับ ใช้คน ทำใจให้มั่นคงหนักแน่น

[​IMG] ข้อสำคัญเวลาอธิฐานเรื่องใดให้เรื่องนั้นอยู่ในใจเราจิตจะมีพลังสะสมหากขณะอธิฐานส่งความคิดออกนอกกายใจ จิตจะไม่มีพลัง สิ่งที่อธิฐานจะไม่สำเร็จเพราะขาดพลังจิตที่มีพลังมุ่งมั่นได้ผลไม่เต็มที่
    แล้วเสกคาถานั้น......ตามข้อกำหนด ว่ากี่จบ กี่คาบลม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2008
  3. นิพันธะ

นิพันธะ Active Member

26 มิถุนายน 2007
    เคยใช้ที่เห็นผลคือการอธิฐานจิต .... ยกเอาความจริงมาอ้างแล้วอธิฐาน
    - กรณีของนิพันธะ เคยเป็นผู้ควบคุมการฝึก(ฝอ.3)ไปฝึก ใน พื้นที่เขาสามยอด อ.เมือง จ.ลพบุรี กลางเดือน มี.ค. อากาศร้อนมาก มีครูฝึกกลุ่มหนึ่งวินัยไม่ดีเตรียมการตั้งวงดื่มสุรา(ในส่วน บก.)ขณะฝึกการตั้งรับ จึงหาวิธีขัดขวางแบบไม่ให้รู้ตัว ตอนเย็นประมาณบ่ายห้าโมงครึ่ง กำลังโพล้เพล้ ใกล้มืด เดินไปตรวจการฝึก ขากลับถึงเขาสามยอด มองเห็นทั้งสามยอดก็หยุดหันหน้าเข้าเขา ยกมือพนม ตั้งอธิฐานจิต ....สัจจะ สัจจังอธิฐานิ(3 ครั้ง) เขาสามยอดนี้เคยมีผู้กล่าวไว้ว่า มีพระอรหันต์มานิพพานที่ถ้ำบนเขาสามยอด 2 องค์
    ถ้าคำกล่าวนี้เป็นจริงแล้วไซร้ ขออำนาจแห่งคำสัตย์นี้จงดลบันดาลให้อำนาจธรรมชาติสั่งสอนครูฝึกไร้วินัยเหล่านั้นด้วยเถิด
    ..อธิฐานเสร็จเดินกลับค่ายไม่ถึงอึดใจ ฝนที่ไม่มีเค้าเริ่มโปรย พอถึงค่ายใหญ่ฝนตกอย่างหนัก ลมพัดผ่านพื้นที่ตั้งรับที่เป็นช่องเขาอย่างรุนแรง หนาวเหน็บยิ่งกว่าหน้าหนาว 6 ชั่วโมง แล้วพัดกลับอีกฝนก็ตกจนสว่าง ทหารทุกคนไม่เป็นไร เพราะอยู่ในเต๊นท์ที่มั่นคง แต่กลุ่มครูไร้วินัยเต๊นท์พัง ตากฝนทั้งคืน กลับค่ายใหญ่ไข้จับ ก็เดือนมี.ค.ใครจะเตรียมเสื้อฝน กรมอุตุก็บอกไม่มีฝน (สอบถามตอนเช้าทุกเช้าก่อนฝึก) สะใจเราสั่งสอนเขาโดยไม่ให้รู้ตัว ... นี่คือประสบการณ์ลองนำไปใช้ได้ ... แต่ขอให้ใช้ในทางที่ดีนะครับ

4. นิพันธะ

นิพันธะ Active Member

26 มิถุนายน 2007
    ตรวจหัวใจที่ รพ.ภูมิพล ฯ
    - จนท.ให้นอนบนเตียงติดสายระโยงระยาง กับลำตัวแล้วทำการเซทเครื่อง คอมฯ เรียบร้อยแล้วก็รอแพทย์ จนท.บอก อาจรอนานหน่อยนะครับ เพราะหมอยังไม่มา เราก็เลยกำหนดจิตท่องคาถา "นารายณ์กลึงจักร" และ "บท ฆะเตสิ" ที่เคยใช้ป้องกันตัวสมัยสงคราม (เล่นๆ) จนจิตนิ่ง ทวารทั้ง 5 ปิด (รูป เสียง กลิ่น รส สัมผัส) นานเท่าไรไม่ทราบ มาสะดุ้งออกจากสมาธิ เมื่อได้ยินเสียง หมอ พยาบาล และ จนท.คอมฯ เถียงกันล้งเล้งไปหมด เนื่องจากคอมฯ ไม่สามารถแสดงข้อมูลภายในตัวเรา เหมือนตอนเซทครั้งแรกได้ ถกเถียงกันว่าใครมาทำให้เป็นเช่นนั้นและเริ่มมีอารมณ์ใส่กัน ทั้งหมอ พยาบาล และ จนท.เพราะหาสาเหตุไม่ได้ ทีแรกเราไม่สนใจเท่าไร แต่พอนึกขึ้นได้ เป็นที่เราหรือเปล่าหว่า รีบกำหนดจิตทำสมาธิ แล้วท่องคาถา " นารายณ์คลายจักร " ซึ่งเป็นบทถอนหรือบทแก้ ไม่ถึงอึดใจ เสียงเฮดังๆ คอมฯใช้ได้แล้วตามปกติ เสียงวิพากษ์ วิจารณ์กันใหญ่เรื่องสาเหตุ หมอเดินมาที่เตียงถามแบบสัพพะยอกพร้อมหัวเราะ ว่า "ลุงเล่นของนี่" เราตอบในใจ " ก็ใช้มาตลอดก็เพิ่งเห็นจริงกับตัวเอง ก็วันนี้เหมือนกันแหละฟ๊ะ 555 " หัวเราะในใจไม่กล้าดังกลัวถูกรุมเหยียบ... เหตุเกิดประมาณกลางปี 2543 ตอนเป็น ผอ.รร.ทหาร รร.หนึ่ง ครับผม.....

5. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    อย่าไปท่องเลยครับไม่ดี

6. bestcup

bestcup Active Member

14 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมว่าก็ดีกว่าไปหมกมุ่นในสิ่งไม่ดีงามทั้งหลายนะครับ ถึงจะไม่ได้เก่งกล้าทรงอภิญญาอะไร แต่ก็ทำให้เรามีสติไม่เผลอตัวง่ายๆและในระหว่างสวดมน์เนี้ยส่วนมากคนที่เชื่อถือศรัทธาก็ไม่ค่อยมีใครที่จิตใจเอนเอียงไปทางเรื่องลามก หรือสิ่งไม่ดีทั้งหลายเป็นการอบรมจิตใจที่ดีนะครับสวดมนต์เนี้ย ถ้าไม่ได้จะทำเอฟเฟคอะไรนะครับ แค่คุณมีสมาธิไม่วอกแวกก็ใช้ได้ผลแล้วครับ