ถามอะไรน่อยครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย นักรบเเห่งสยาม, 21 กันยายน 2008.

1. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    คือกระผมเป็นผู้ชาย คือผมดู เว็บโป๊ รูปโป๊ อะไรเเบนี้
    เเต่กระผมไม่ได้ทำความเดือดร้อนเเก่ผู้ใดเลย คือดูส่วนตัวที่บ้าน
    อยากจะถามว่าจะบาปไหมครับ อยากถามผู้รู้ครับ
    คือทางเว็บอย่าลบกระทู้นี้เลยนะครับกระผมก็เป็นคนตรงไปตรงมาไม่เคยคิดที่จะทำความเดือดร้อนให้ใครครับหรือสอไปในทางที่ไม่ดีครับ
    คือเพื่อนๆผมมันฝากถามๆกันมา

2. แมวแหมว

แมวแหมว Active Member

7 พฤศจิกายน 2007
    มโนกรรมเกิดแต่จิต เมื่อยอมรับความจริงว่าจิตตนเป็นเช่นไร ตามรู้ให้ทันบอกตนเองว่าเราเป็นเช่นนี้อยู่ แล้วพยายามกำหนดจิตใหม่เมื่อรู้ว่าจิตตนยังไม่เป็นสัมมาทิฐิ ย้อนกลับไปดูจิตตนว่าเกิดอาการอยากดูรูปโป๊เนื่องเพราะเหตุใด เป็นธรรมชาติของผู้ชายหรือต้องการแสวงหามากกว่าที่เป็นอยู่จริง ลองฝึกวิปัสนากรรมฐานดู ลองกำหนดจิตให้เป็นสัมมาทิฐิให้ได้ ยากหน่อยนะที่จะตามรู้ตามดูจิตตน สำหรับผู้ยังไม่เชื่อ ศรัทธาในศาสนาพุทธ แต่ไม่มีสิ่งใดยากเกินความพยายามของมนุษย์ ถ้าตั้งจิตไว้ดีไว้ถูกต้อง ก็เดินทางไปตามนั้นแล้วจะพบแสงสว่างที่ปลายทางเอง ทุกสิ่งเริ่มต้นใหม่ได้เสมอ แม้ว่าในขณะนั้นจะเป็นเวลาที่สายไปแล้วก็ตาม

3. ปัจเจกพุทธะ

ปัจเจกพุทธะ เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    อายันตุ โภนโต อิธะ ทานะ สีละ เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจาธิฏฐานะเมตตุเปกขา ยุทธายะ โว คัณหะถะอาวุธานีติ.
    ดูก่อนพระบารมีทั้งหลาย ขอเชิญพระบารมีคือ ทาน ศีล เนกขัมมะ ปัญญา วิริยะ ขันติ สัจจะ อธิฐานะ เมตตา และอุเบกขา จงมาที่นี่โดยเร็วพลัน แล้วพากันถือเอาอาวุธ เพื่อยุทธ์กับพญามาร (กิเลส) เถิด.
    อนุโมทนาครับ.
    บริจาคเงินช่วยวัดพระบาทน้ำพุ
    โทร.1900-222-200 6บาท/นาที

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดูแล้วมันก็ดู.....ดูที่จิตตัวเองด้วยบางครั้งมันคุมไม่ได้(พยายามคุมไว้บ้างเท่าที่จะทำได้...คุมด้วยสตินะ...)....ที่สำคัญที่สุด.....อย่าทำผิดศีลเป็นอันขาดนะ...ถ้าทำผิดศีลบาปเต็มประตูเลยนะ.......

5. weirchai

weirchai เป็นที่รู้จักกันดี

เอาตรงตัวเลยนะครับ ถ้าจะถามว่าบาปไหม อันความเป็นจริงแล้ว มันไม่บาปหรอกครับ มันแค่เกิดเพราะตัณหา ราคะ เราดู เราไม่ได้ไปข่มขืน รึ ลวมล่ามคนอื่น แต่ถ้าจิตเราดูแล้วเราเกิดอารมณ์อยากจะไปปล้ำคนอื่น นี้แค่คิดนะครับ แต่ไม่ได้ลงมือทำ มันก็ไม่บาป ไม่ครบองค์ประกอบ แต่มันไม่ดี จิตชั่วเริ่มเข้ามาครอบงำเราแล้ว แล้วมันมีปัจจัยอีกหลายอย่างเป็นองค์ประกอบด้วยครับ สมมุติว่าจะยกตัวอย่าง เล็ก ๆ น้อย ๆ เรารักษา ศีล 5. เราดูหนังโป๊ แล้วเราเอาน้ำอสุจิ ออกมา มันก็ไม่ผิดศีล 5. ครับ ดูได้ สบาย อย่าไปผิดลูกเมียคนอื่นก็พอ .... ต่อไป เรารักษา ศีล8. เราจะดูหนังโป๊ แล้วไปเอาน้ำ อสุจิ ออกมา อันนี้ ผิดศีลแล้วครับ เพราะศีล 8. นี้นอนกับผู้หญิงไม่ได้ ก็หมายถึง ห้ามมีอะไรกันด้วย ดังนั้นห้าม เอาน้ำ อสุจิ ออกมา ถือว่าตั้งใจรักษาศีลแล้วแต่ทำไม่ได้ รู้แล้วยังทำอีก บาป*2 ครับ .... ส่วน พระนี้ 227 ข้อ ตามพระปาฎิโมกข์ ถ้าดูหนังโป๊ แล้วเกิดอารมณ์ ก็บาปมากแล้ว ยิ่งทำให้ น้ำ อสุจิ เคลื่อนที่ อีก บาป มหันต์ เรียกว่า สังฆาทิเสธ เลยครับ น้อง ๆ ปาราชิก บาปมหันต์ครับ .. สรุป ชาวบ้านทั่วไป ดูได้ครับ ไม่บาป แต่อย่าไปคิดอกุศลกับคนอื่นล่ะครับ แล้วอย่าไป ผิดลูกเมียชาวบ้านนะครับ

6. พระไตรภพ

พระไตรภพ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    ไม่ผิดในขั้นหยาบ แต่หมกมุ่นมากจะทำให้เกิดความวิปริตได้ หยุดได้เป็นดีที่สุดนะ เจริญพระกรรมฐานบ่อยๆ ทุกๆอย่างจะสว่างเอง แล้วจะละออกได้อย่างไม่ต้องกำหนดกดทับ

7. พระชยภัทร อนามโ

พระชยภัทร อนามโ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ลองเข้าไปใน บอร์ดเสียงธรรม

จะมีกรรมฐานของหลวงพ่อพระราชพรหมยานให้ฝึกจิตลองโหลดฟังดูจะช่วยได้มาก หมวดกรรมฐาน 40 กอง เลือกฟังกองอสุภกรรมฐาน ฟังหลวงพ่อท่านเทศน์สอนแล้วจะเห็นเป็นมโนภาพเลย(ขอให้ตั้งใจฟังดีๆจะช่วยได้มากเลย)

8. วรธมฺโม

วรธมฺโม เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2007
    " ตราบใดบุรุษยังตัดความกำหนัดในสตรี แม้นิดหนึ่งยังไม่ขาด
    ตราบนั้นเขาก็ยังมีจิตข้องอยู่ในภพ
    เหมือนลูกโคยังไม่อย่านมมารดา ตามแม่โคไปฉะนั้น.."

9. ท้องฟ้าและแผ่นดิน

ท้องฟ้าและแผ่นดิน เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG]บาปครับ
    ขอบอกก่อนนะครับว่า ผมเองก็ชอบดูเหมือนกัน
    ไม่ได้ดีเด่กว่าท่านนักรบแห่งสยามแต่อย่างใด

และบาปของผมแปลว่าไม่ควรทำเท่านั้น
    ไม่ได้แปลว่าเลว

ที่ไม่ควรทำนั้นเพราะจะสั่งสมทำให้จิตนี้เศร้าหมอง
    ชีวิตนี้จะดีหรือไม่ดี เราตัดสินด้วยจิตดวงสุดท้าย
    การสั่งสมพฤติกรรมบางอย่างซ้ำๆบ่อยๆจนกลายเป็นนิสัย
    เป็นไปได้ว่าจิตดวงสุดท้ายของเราอาจเป็นเช่นนั้น(ความน่าจะเป็น)
    การที่จิตเฝ้าระลึกถึงแต่ภาพการสมสู่ อาจนำจิตนี้ไปสู่แดนอบายภูมิ
    คือภพแห่งหมู่สัตว์อันมีความลุ่มหลงมัวเมาเป็นแดนเกิด

ส่วนสัญญาในภาพอิสตรี หรือภาพอวัยวะเพศแห่งหญิง
    อาจปรุงแต่งให้ดวงจิตสุดท้าย
    กลายสภาพจากชายในปัจจุบันกลายเป็นหญิงในภพชาติแห่งอนาคตกาลได้
    ด้วยใจนี้เป็นใหญ่ ใจนี้เป็นประธาน
    กายใหม่จึงรองรับจิตที่ผูกพันสภาพแห่งสตรีนั้นเอาไว้

แต่คุณนักรบแห่งสยามบอกว่าดูด้วยความไ่ม่เบียดเบียนผู้อื่น
    อันเป็นคุณลักษณะแห่งศีลขั้นต้น
    การเลือกวิธีการเสพอารมณ์รู้ว่านี่คือภาพสมมติ ไม่ใช่เรื่องจริงทางโลก
    เป็นคุณลักษณะของผู้มีปัญญาเช่นกัน
    ผมขอเคารพธรรมนั้นครับ

แต่แม้ไม่เบียดเบียนผู้อื่น แต่ก็เบียดเบียนตนเอง
    ทั้งเวลา ทรัพย์สินเงินทอง สุขภาพร่างกาย
    และชื่อเสียง(เพราะไปบอกคนอื่นก็ไม่ได้ว่าสะสมอะไรอยู่ ยกเว้นคอเดียวกัน)

พุทธเรามีทางสายกลางเป็นหนทางดำเนินไป
    ไม่มีใครผิด และใครถูก ใครดีกว่าใคร
    มีแต่วิถีแห่งตนให้ก้าวไป
    จะผิดจะถูก คุณเองเป็นผู้กำหนด
    หากชีวิตคุณดำรงอยู่ได้อย่างเป็นปกติสุข ไม่เกิดผลกระทบหรือปัญหาใดใด
    ก็แสดงว่าคุณทำถูกต้องตามวิถีธรรมแห่งคุณแล้ว

โลกนี้แสดงสิ่งที่สวยงาม น่าจับต้อง น่าครอบครอง
    เป็นดั่งหลุมที่ดักผู้คนให้ตกลงไป
    ดั่งต้นหม้อข้าวหม้อแกงลิงที่มีกลิ่นหอมหวนชวนดม สีสันสดใส
    เพื่อล่อแมลงให้มาเป็นอาหารแก่ตน
    ครอบครองแล้วก็ดีใจ ปรนเปรอกิเลสตนจนเติบใหญ่
    เสพจนเบื่อแล้วก็ต้องแสวงหาสิ่งใหม่ๆมาเสพโดยไม่รู้จบสิ้น
    ทำให้เราเป็นสุขอยู่ในภาพมายา
    จนเราลืมตัวลืมตน
    กลายเป็นทาสแห่งกิเลส(ราคะ โทสะ โมหะ)ไป

ค้นหาตัวตน ค้นหาจุดมุ่งหมาย
    จนใจนี้จักเป็นนาย
    ถึงวันตายสบายใจ

10. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุครับ สำหรับความรู้ดีๆ

สัพเพ สัตตา สุขิตา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อะนีฆา โหนตุ
    สัพเพ สัตตา อัพยาปัชฌา โหนตุ
    สุขี อัตตานัง ปะริหะ รันตุ
    ขออำนาจแห่งพระรัตนตรัย โปรดนำส่งบุญทั้งหมด
    ที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้ว จงสำเร็จแก่ เจ้ากรรมนายเวร
    ทั้งหลายของข้าพเจ้าทั้งที่จำได้ และจำไม่ได้
    ทั้งที่เป็นญาติ และมิใช่ญาติ ด้วยเถิด สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ
    จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย
    จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้
    ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย
    ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช
    ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน
    ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้
    ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี
    เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์
    ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด
    ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย
    เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า
    ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย
    ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด
    หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี
    จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว
    จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2008