ถามเป็นความรู้ครับ ตัวแตนมาทำรังที่ชายคาบ้าน

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สักคน, 10 กรกฎาคม 2011.

1. สักคน

สักคน สมาชิกใหม่

21 มิถุนายน 2009
    สวัสดีครับ
    ผมเป็นคนนึงที่ติดตามเว็บพลังจิตมานาน เป็นคนนึงที่ชอบสวดมนต์-ไหว้พระ-ใส่บาตร เป็นประจำครับ แต่ไม่ได้โพสอะไรในเว็บครับคอยแต่มาอ่าน พอดีมีเรื่องอยากจะขอสอบถามพี่ๆ ชาวเว็บพลังจิต ครับ คือว่าที่ชายคาบ้านผมมีตัวแตนมาทำรังอยู่ รังน่าจะประมาณ1เดือนได้ครับ ยาว 1 ฟุตกว่าๆ อยู่ทางทิศใต้ของบ้าน เลยอยากถามเป็นความรู้ว่าควรทำอย่างไรดีครับ ? เพราะตัวแตนนี้จัดเป็นสัตว์ป่า แล้วผมไม่แน่ใจว่าธรรมชาติของสัตว์ชนิดนี้จะทำรังประมาณ 3-4 เดือนแล้วจะย้ายที่หรือเปล่า และไม่ทราบว่าเป็นมงคล (สัตว์ป่าหนีร้อนมาพึ่งเย็น หรือเปล่า) เลยขอสอบถามท่านผู้รู้ครับ

ขอบคุณครับ

2. DORAEMON_ONLINE

DORAEMON_ONLINE สมาชิก

(^_^") ส่วนใหญ่ // เห็นแต่ผึ้งนะ หลายท่านเล่ากันว่าเป็นทหารเก่า

มาเพื่อปกป้องรักษา > ที่เห็นก็บ้านญาิติครับ (น้า)

มันไม่เคยกัุดกระผมเลย_ยกเว้่นเผลอไปเหยียบมันเข้า (ได้มาหลายแผล+)

ปวดมาก (รังก็ขนาดใหญ่เหมือนกัน)

( ถ้ามันไม่กัดท่าน + เราก็ไม่อยากให้ท่านไปเบียดเบียนมันเลยครับ )

ขอบคุณครับ >

ไฟล์ที่แนบมา:

3. sirikarn

sirikarn สมาชิก

11 กุมภาพันธ์ 2011
    รังแตน

แตนมาทำรังที่บ้านดีแล้ว จะมีโชดลาภ จะทำให้ชีวิตครอบครัวมีความสุข
    อย่าไปเอาออก ให้จุดรูปบอกสิ่งดี ๆ ถึงเวลาเขาก็ไปเอง ไม่ต้องทำลายรังเขา
    ปล่อยไว้อย่างนั้น

เมื่อก่อนที่บ้านดิฉันแตนมาทำรังเหมือนกันที่ชายบ้าน
    เราเกือบจะเผารังเขา แต่ก็ไม่รู้ว่าอะไรดลไม่ให้เผา พอถึงเวลาเขาก็ไปเอง

ฉันก็เอารังออก ฉันก็เล่าให้คนเฒ่าคนแก่ฟัง เขาบอกว่าเอาออกทำไม เขาจะให้สิ่งดี ๆ กับเรา ฉันยังเสียดายทุกวันนี้เลย

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้ามันอยู่ดีๆ ไม่ทำให้เดือดร้อนก็ไม่มีปัญหานะครับ....คือมันอยู่สูง....

ที่มันอยู่บ้านผมนี่มันอยู่ต่ำ ใครเดินผ่านนี้ไม่ได้เลยโชบเอา บางครั้งก็กัด ทุกคนในบ้านโดนกัดหมด...ผมเลยเอาออกครับ....

ก็คิดว่าถ้าหนีร้อนมาพึ่งเย็นต้องไม่ทำอะไรเรา..เพราะเราก็ไม่ได้ไปทำอะไรมัน....แต่อันนี้กลับกัน...ไม่รู้คุณ..ผมก็เลยจัดการเรียบ....

5. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยู่อพาร์ทเม้นต์คับ เคยมีผึ้งมาทำรังกะราวตากผ้าที่ระเยียงอ่ะคับ
    ตอนแรกก็ตกใจแต่เค้าว่าดีกันก็เลยไม่ได้ทำไร
    แต่ใช้ราวตากผ้าไม่ได้เลยนะ ต้องดูสถานการณ์ดวยอ่ะคับ
    อย่างของผมให้มันอยู่นาน 3-4 ได้นะสุดท้ายอยู่ดีๆมันก็ต่อยเอา
    เลยให้กู้ภัยมาเอาออกไปอ่ะ หวยก็ไม่ถูกนะ -*- มะเห้นจะให้โชคลาภเลย

6. rose_tk4

rose_tk4 เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านเป็นบ้านไม้ ผึ้งมาทำรังในผนังห้องนอนแม่ (ผนังไม้สองชั้น มีรู้เล็กๆ ผึ้งบินเข้าออกตลอดเลย )กลัวเป็นอันตราย จะทำอย่างไรดีคะ

7. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เป็นโชคลาภ
    กลัวโดนกัดสวดขันธปริตร

8. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ที่บ้านแต่ก่อนเคยมีไม่รู้เรียกต่อหรือแตนมาทำรังพร้อมกัน๒รังทั้งสองด้านของหลังคาด้านหน้าของบ้านชั้นสอง รังเขาทำมาจากดิน ใหญ่ประมาณเท่ากะลามะพร้าว พอฝนตกบ่อยๆรังก็เลยพังหายไปเพราะฝนสาด เสียดายไม่ได้ถ่ายรูปไว้ แต่ตอนนั้นที่บ้านก็มีโชคดีอยู่เรื่อยๆ เราเองก็ชอบทำบุญ
    คิดว่าถ้าบ้านใครมีและเขาไม่ทำร้ายใครก็ให้เขาอยู่ไปเถอะ ถือว่าเอ้อเฟ้อเผือแผ่ต่อสรรพสัตว์ผู้เป็นเพื่อนร่วมทุกข์ ร่วมเกิด แก่ และตาย แค่พูดแค่นี้ตัวเองก็รู้สึกดีมากๆเลยค่าาา สงสัยเป็นเพราะความรู้สึกทึ่เรามีเมตตา รู้สึกอ่อนโยนและมีความสุขบางอย่าง บอกไม่ถูก ฮิฮิ

9. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บ้านเคยมีมาทำรังค่ะ อยู่ไม่นานเขาก็ไป เพราะไปบอกเขาว่าเรากลัวเขา ^^