ถ้าผิดศีลข้อ 3 จะแก้ยังไง

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย proofart, 17 กุมภาพันธ์ 2009.

1. jeenus

jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

ก็อย่าทำสิ คิดไรมาก รู้ ว่าผิด ก็ทำอยู่ ไม่อยากผิด ก็ อย่าทำ สิ

คุณ รู้จักองค์ศีลไหม ครับ เพราะ หลายๆ อย่างที่เรา เข้าใจ ว่าผิด แต่กลับไม่ผิด แค่ บกพร่อง หรือ ด่างร้อย

2. นะโม5

นะโม5 Active Member

ใช่ค่ะ ให้อภัยที่เขาผิดพลาดและสำนึกผิดเถอะค่ะ หมั่นสร้างสะสมกรรมดีกันดีกว่า
    ชีวิตเราสั้นนัก อย่าประมาทนะคะ ขอให้ชีวิตทุกคนมีความสุขค่ะ

3. กินข้าวยัง

กินข้าวยัง Active Member

แย่จัง ไม่น่าเลยนะครับ

4. DevaIsis

DevaIsis เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อรุ้ตัวว่า ศีลข้อใดขาด ก็เติมมันให้เต็มใหม่

ส่วน ผลกรรมที่กระทำไว้ ถึงจะลบล้างไม่ได้ ก็สามารถ ซอยเท้าถี่ๆ วิ่งหนีไปก่อน

เพราะยังไง ก็ต้อง หยุดวิ่ง เพราะ เหนื่อย แล้วก้มหน้ารับกรรม ที่ทำไว้อยู่ดีจร้า

5. tiipnap

tiipnap สมาชิกใหม่

:cool:อนุโมทนา สาธุ

6. Raoeng

Raoeng สมาชิกใหม่

:'( "เราเอง" (เป็นคนหนึ่งที่เป็นชาวพุทธ นับถือพระพุทธเจ้าเป็นสรณะ) กลุ้มใจเหลือเกิน เกี่ยวกับ อุบาสก อุบาสิกา โยม หรือแม้กระทั่งพระสงฆ์ องค์เณร (ส่วนใหญ่) ที่ช่วยกันลูบคลำ ย่ำยี พระพุทธศาสนา (แรงไปเป่า!เนี๊ย) โดยเฉพาะ ข้อ"เว้นจากการรับเงินทอง" เห็นแล้ว เกิดความสังเวทจริงๆ รู้แล้วยังทำ...บื้อ นรกคอยอยู่นะ อย่าเห็นแก่ลาภสักการะเลยในเมื่อเป็นผู้สละแล้วซึ่ง..........
    เมื่อรู้ตัวว่าผิดศีล ข้อ3 ถ้าเป็นพระปาราชิก ถ้าเป็นคนบ้านก็ให้เลิกซะ(ทันที)ยังไม่สาย(ยังดีที่รู้ว่าผิดศีล) แต่ขอบอกว่าปลูกมะเขือย่อมได้กินผลมะเขือ จะได้กินผลมะเขือพวงนั้นย่อมเป็นไปไม่ได้ :'( :(:'(

7. sola

sola เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2010
    ยอมรับกรรมที่ทำมา แล้วอย่ากระทำผิดอีก

8. overmage

overmage เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Reynolds พูดได้ดีถูกต้องที่สุดครับ เรื่องที่ผ่านมาแล้วก็ให้แล้วกันไป คิดว่าเราเลวมาพอแล้ว ขอเลิกแล้วต่อกัน อโหสิซึ่งกันและกันจะดีมากครับ ผมเองก็ไม่ได้ดีมาจากที่ไหนครับ แต่ก็เป็นคน ที่คิดว่าตัวเองเลวมามากพอละ ออกจะ สะอิดสะเอียนตัวเองเลยด้วยซ้ำที่เลวมามาก หากคุณคิดจะเลิกจริงๆ ว่าไม่อยากผิดศีลข้อ 3 แล้วละก็ ผมขอแนะนำให้ลองไปไหว้ศาลย่านากที่วัดมหาบุต ให้ท่านช่วยกำจัดโอกาสที่เราจะผิดประเวณี หรือ ทำให้เราไม่มีโอกาสที่จะทำผิดแบบนั้นอีกดูครับ ผมไปกราบขอท่านช่วยดลบัดาลให้มาแล้ว ได้ผลชงัดนักแล
    เรื่องนี้ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของแต่ละท่านนะครับ

ปล. หากท่านคิดที่จะแก้ไขสิ่งเก่า แต่ยังคงปฏิบัติผิดศีลครั้งใหม่ต่อไป ท่านก็ต้องกลับมาแก้อย่างนี้ไปเรื่อยๆ ไม่มีที่สิ้นสุดครับ หากทนเห็นสิ่งล่อตาล่อใจไม่ไหวจริง ลองใช้อสุภกรรมฐานช่วยครับ ในเว็ปก็มีผู้รู้มากมายลองหาคำตอบในชีวิตเองนะครับ แล้วท่านจะเจอสิ่งที่สวยงามยิ่งกว่าความรักระหว่างเพศครับ
    ขอให้ท่านทั้งหลายเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครับ

9. นฤมิต๑

นฤมิต๑ Active Member

22 พฤศจิกายน 2010
    ง่ายมาก แก้โดยการไม่ทำอีก