ทริบรวมพลคนปีขาล ไหว้พระธาตุช่อแฮ

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย ภัทรอังคาร, 15 มีนาคม 2010.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนที่ 8 บันทึกบุญวัดพระธาตุช่อแฮ

ตอนนี้ขอกล่าวถึงบุญทั้งหมดที่ได้มีโอกาสทำ มาฝากเพื่อนๆที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ได้อนุโมทนากัน บุญใดที่ทำไว้ดีแล้วทั้งหมดนี้ภัทรขอให้ทุกท่านได้มีส่วนในบุญนั้นๆ ประโยชน์อันใดอันพึงจะได้รับก็ขอให้ทุกท่านได้รับเช่นกันค่ะ

จะพิมพ์เป็นข้อๆนะค่ะ ไม่บรรยายไรมาก เพื่อความรวดเร็วค่ะ

บุญที่ 1
    [FONT=&quot]ถวายปัจจัยบูชาดอกไม้ธูปเทียน [/FONT][FONT=&quot]เวียนเทียนรอบพระ ธาตุสามรอบแรกสวดบทพระพุทธคุณ รอบสองสวดบทพระธรรมคุณ รอบสามสวดบทพระสังฆคุณ แล้วเมื่อครบสามรอบ ก็มาสวดบทบูชาองค์พระธาตุ[/FONT]<!--[endif]--><!--[if !supportLists]-->

บุญที่ 2 [FONT=&quot]หลังจากเวียนเทียนรอบองค์พระธาตุเสร็จ พวกเราก็เดินกลับเข้ามาในพระอุโบสถ เห็นอุบาสก อุบาสิกามานั่งรอกันเต็มเพื่อร่วมสวดมนต์ทำวัตรเช้า พวกเราจึงจับจองหาที่นั่งเช่นกันแล้วก็ได้ร่วมสวดมนต์ทำวัตรเช้าแปล แล้วท่านอาวาสก็ได้พาเราสวดบทอื่นๆอีกหลายบท

บุญที่ 3 หลังจากสวดมนต์ทำวัตรเช้าเสร็จ พระคุณเจ้าก็ได้ประกาศให้พวกเราไปเตรียมตัวเตรียมของใส่บาตร เราเดินลงไปทางร้านค้า ด้านล่างเพื่อจะดูอาหารมาร่วมใส่บาตร ก็ไม่มีกับข้าวที่เป็นถุงที่พอจะซื้อมาใส่ได้ มีแต่ข้าวมันไก่ ข้าวหมูแดง พวกเราก็สั่งมากันคนละกล่อง แล้วก็น้ำดื่มคนละขวด เพราะขนมก็ไม่มีเลยได้ แต่ข้าวมันไก่แล้วก็น้ำดื่ม ซื้อเสร็จก็รีบกลับขึ้นไปที่พระอุโบสถเพื่อใส่บาตร วิธีการใส่บาตรของที่นี่ไม่มีพระสงฆ์มาเดินบิณฑบาตร แต่เขาจะวางบาตรไว้เป็นแถวเป็นแนว เราก็เดินเอาอาหารไปใส่ๆไว้เลย

บุญที่ 4 [/FONT]
    ส่บาตรเสร็จขึ้นไปที่พระอุโบสถ นั่งฟังพระเจริญพระพุทธมนต์ กล่าวคำ ถวายข้าวพระพุทธ และถวายภัตราหาร พระสงฆ์ฉันเสร็จ ก็กรวดน้ำรับพร<!--[if !supportLists]--><!--[endif]-->

บุญที่ 5[FONT=&quot] ทำบุญใส่ซอง เขียนแผ่นดวง เข้าพิธีสะเดาะห์เคราะสืบชะตา สวดมนต์นานมากเป็นภาษาเหนือ นั่งทำสมาธิตลอดช่วงที่พระสงฆ์สวดมนต์ สวดบังสะกุลเป็น บังสะกุลตายเป็นภาษาเหนือด้วย พระสงฆ์จากที่อื่นมาร่วมนั่งปรกด้วย พอเสร็จพระสงฆ์ทุกรูปก็ประพรมน้ำมนต์ให้ชุ่มช่ำอย่าบอกใคร พร้อมแจกด้ายข้อมือ

บุญที่ 6[/FONT]
    [FONT=&quot] ทำบุญถวายสังฆทาน ผ้าไตรจีวร[/FONT][FONT=&quot]

บุญที่ 7[/FONT]
    [FONT=&quot] หยอดเหรียญใส่บาตร 108 บาตร

บุญที่ 8
    [/FONT][FONT=&quot]ร่วมขบวนแห่ผ้าห่ม พระธาตุช่วงนี้ไม่มีใครถ่ายรูปให้เพราะทุกคนมัวแต่ใจจดใจจ่อกับการเวียนผ้า รอบพระธาตุเลยไม่ได้ถ่าย

บุญที่ 9 [/FONT]
    [FONT=&quot]ทำบุญบูชาดอกไม้ธูปเทียน กราบไหว้ พระเจ้าทันใจ[/FONT]<!--[if !supportLists]--><!--[endif]-->[FONT=&quot]

บุญที่ 10 ทำบุญบูชาเสื้อยืดและวัตถุมงคลเพื่อสมทบทุนสร้างวัด
    [/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2010
  2. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุกับคุณอุ้มที่ได้ไปไหว้พระธาตุค่ะ
    คุณอุ้มเขียนได้น่าอ่านและน่าติดตาม
    คงเหมือนสไตล์คุณอุ้มเวลาพูดด้วยหรือเปล่า
    (แต่พี่แอ๊ดจำไม่ได้แล้ว เพราะมัวแต่ดีใจที่ได้พบ อิ อิ)
    ถ้ายังไม่จบจะมาอ่านต่อค่ะ

3. ภัทรอังคาร

ขอบคุณค่ะพี่แอ๊ดที่เข้ามาอ่าน โห พี่แอ๊ดชมอุ้มตัวลอยเลย จริงๆแล้วอุ้มเขียนได้บ้านๆมาก เพราะอุ้มเขียนเหมือนพูดอะค่ะ แหม พี่แอ๊ดค่ะ ยังไม่ทันไรเลยลืมกันเสียแล้วน้อยใจนะค่ะเนี่ย อุ้มก็ดีใจเหมือนกันตอนนั้น แต่จำได้แม่นเลยค่ะ อุ้มแค่ครั้งเดียวอุ้มก็จำขึ้นใจแล้ว ยังค่ะยังไม่จบหรอก ยังไงรองเข้ามาอ่านต่อได้นะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

เข้าพิธีรอบเช้าไปแล้ว วันนี้ ขอ ๆๆๆ ไปมากมาย ท่านปู่ท่านพ่อจะว่าเราโลภไหมเนี่ย อิอิ รับยันต์เกราะเพชร แล้วอย่าลืมขอบารมีให้ท่านครอบมงกุฎพระพุทธเจ้าให้ด้วยนะ ด้วยบท อิติปิโสวิเสเสอิ... เดี๊ยวถึงวาระ จะอัญเชิญเพชรพญานาคและลูกแก้วต่างๆมาแจกให้ พญานาคสาวๆ ที่เกี่ยวเนื่องกันมา แบบให้ฟรี ไม่มีกระเป๋าแห้ง 555

5. ภัทรอังคาร

เข้าพิธีที่ไหนหร๋อเจ้าค่ะ ท่านพระยา ที่บอกว่าชลบุรีนะหร๋อ ขอๆๆอาจจะไม่ได้ก็ได้ อุ้มไม่เคยขออะไรเลยไม่ว่าจากองค์ไหน สวดมนต์นั่งสมาธิเสร็จ ก็ไม่เคยคิดจะขอ เพราะรู้ว่าขอไปก็ไม่ได้ เพราะคนมันกรรมเยอะอ่ะ ยันต์เกราะเพชรอุ้มก็เคยรับมาแล้วที่วัดท่าขนุน แต่อาจจะไม่อยู่แล้วก็ได้เพราะมีเผลอดื่ม เผลอนะแบบว่ามะได้ตั้งใจรู้อีกทีก็ไม่ทันแล้ว เลยต้องยอมสละ ก็เลยตอนนี้งดรับก่อนดีกว่า เพชรพญานาคอ่ะ ใครก็อยากมีไว้ครอบครอง แต่ถ้าเขาเป็นของเราจริงๆคงไม่ต้องเสียตังค์สักบาทเพื่อให้ได้มาหรอก แล้วเมื่อไหร่จะแจกละจ๊ะ เร็วๆหน่อยก็ดีนะ เผื่อนางอัปสรจะหมดวาระเสียก่อนที่จะได้รับแจก 5555

6. ภัทรอังคาร

จ้าแม่สร้อย รูปที่ส่งมาให้หน้าบ้าน ไม่ขึ้นนะเจ้าค่ะ ส่งไรมาหร๋อ

7. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับพี่อุ้มด้วยนะจ้ะ ^__^ ดีนะเนี่ยที่พี่อุ้มส่งลิงค์มาให้ไม่งั้นมะได้เข้ามาอ่านแน่เยย

8. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    เอ ท่านพระยา เลี้ยงงูไว้กี่ตัวเหรอ......

9. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่ง วอลล์เปเปอร์ไปให้อ่ะคุณภัทรฯ สงสัยรูปใหญ่ไปหน่อย.........

10. ภัทรอังคาร

จ้าปุ๊กก๊า พี่อุ้มก็ลืมไปไม่ได้ส่งลิงค์ให้เพื่อนๆที่อยู่หน้าบ้านเลย พี่ก็งงไมไม่มีคนเข้ามาอ่านเลย เพื่อนๆหายไปไหนก็หมด เห็นมีแต่พี่สร้อยนี่แหละตามอ่านตั้งแต่ต้น เธอบอกว่าใครไม่อ่านเธออ่านเอง อิอิอิ พี่สร้อยเราน่ารักเสมอเลยเนาะ น่ารักซะไม่มีและ 5555 เดี๋ยวต้องเอาลิงค์ไปแปะให้ทุกคนก่อน ปั่นกระทู้หน่อยดีกว่า เดี๋ยวกระทู้เป็นหมันเสียก่อง

11. ภัทรอังคาร

รูปมโหฬารเชียวนะเจ้าค่ะ จะให้เป็นวอล์เปเปอร์ของคอมพิวเตอร์ หรือจะให้เป็นวอลเปเปอร์ ของตึก Manhattan ดี แต่ขอบคุณมากนะเจ้าค่ะ ชอบมากจ้า

12. ภัทรอังคาร

วันนี้วันเสาร์ห้าฤกษ์อมฤษตมงคล 100 ปีมีหนเดียว ขอหยุดเขียนเรื่องราวหนึ่งวันนะค่ะ พอดีวันนี้ง่วงนอนมากด้วยแล้วเย็นนี้จะหนีงานไปเข้าพิธีหล่อพระพุทธรูปสามองค์ ที่วัดบางเสร่ พิธีเริ่ม 19.09 ใครอยากไปก็ตามมานะจ๊ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2010
  13. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว คุณอุ้ม....ไหงแอบหนีไปก่อนแล้วหล่ะ...

คุยว่า จะไปพร้อมกันมะใช่เหย๋อ...แต่เอ... มาตั้งกระทู้แบบนี้ คนอื่นก็รุหมดจิ ว่าอายุ อานามกันเท่าไหร่หน่ะ...555++

14. สร้อยฟ้ามาลา

แล้วกระทู้นี้จบยังอ่ะ ..... เงียบเชียว......

15. ภัทรอังคาร

อ้าว ก็คุณมัวแต่ล่องใต้อยู่้นี่ค่ะ ดิฉันก็เลยหนีขึ้นเหนือเลยวันเดียวกันมิแปลกหรอก ของแบบนี้รอกันไม่ได้หรอกจ๊ะ มันแบบว่าอยากแล้วก็ต้องไปให้ได้ มัวมารอกันก็พอดีไม่รู้เมื่อไหร่จะได้ไป แล้วคุณไปใต้่อะไม่ชวนหม่อมฉันสักคำนะค่ะ

ก็จะไปพูดให้เขารู้ทำไมละเนี่ยมาพูดอย่างงี้เดี๋ยวใครเขาก็ยิ่งจะอยากรู้ คิกๆๆ ใครเขาพูดกันเรื่องอายุ มันเป็นเรื่องหยาบคาย ดูฝรั่งดิ เขาเคยถามอายุใครไหม คลุกคลีกับฝรั่งมาตั้งแต่เด็กยังไม่เคยเห็นฝรั่งถามเรื่องอายุเลย แล้วอย่าได้ไปถามเขาเชียวนะ เขาโกรธตายขอบอก เพราะเขาถือมากว่าเป็นการเสียมารยาทอย่างแรง โดยเฉพาะกับผู้หญิงนี่เขาจะไม่ถามเลยนะแม่นะ แม่พิชญ์ อย่าได้พูดไปเชียว 5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2010
  16. ภัทรอังคาร

แม่สร้อยเจ้าขามันยังไม่จบดอกเจ้าค่ะ แต่มะมีอารมณ์เขียน ไม่ค่อยมีคนเข้ามาอ่านเท่าไหร่เลย มีแต่แม่สร้อยนี่แหละแฟนพันธ์แท้ ส่งลิงค์กระทู้ออกไปตั้งมากมาย แต่มีเข้ามาไม่กี่คนอ่ะ ภัทรก็เลยเกิดอาการเมื่อยมือ และต้่อแต้ กะว่าจะไม่เขียนต่อก็ได้มั้ง ก็ถึงตอนทำบุญแล้ว ก็เอาบุญมาให้อนุโมทนากันแล้ว ก็จบเถอะ เนาะ หรือแม่สร้อยเห็นว่ากะไรเจ้าค่ะ

17. สร้อยฟ้ามาลา

อ้าว ถอดใจซะงั้น
    แหม เค้าก็มีความรู้สึกเหมือนตะเองนั่นแหล่ะ
    พอตั้งกระทู้ก็ไม่ค่อยมีใครอ่าน เลยหมดกำลังใจ
    แต่ ยังไงก็ทำต่ออยู่ดี ถือว่าให้ความรู้คนอื่น ไม่ใช่มีแต่สมาชิกในที่นี้ที่เข้ามาอ่าน
    ยังมีคนนอกเว็ปเข้ามาอ่านอีกมากแต่ไม่ได้โพสต์อะไร เขาเข้ามาแล้วก็ไป
    ก็ได้ความรู้ ติดตัวเขาไป ก็ดีอีกอย่างนะ .....
    ..............
    เขียนต่อเถอะ เค้ายังอยู่...........

18. ภัทรอังคาร

ก็ได้ งั้นเค้าก็จะค่อยๆเขียนต่อนะ แต่หลักๆสีสันของทริปนี้มันก็จบลงหลังจากทำบุญเสร็จนั่นแหละ เพราะเหมือนไปวัดทำบุญจริงๆเลย ที่อื่นก็มะได้ไป จากได้บุญก็เกือบจะเป็นได้บาป แต่ก็สนุกดีเค้าจะไปอีก แต่เที่ยวหน้าเค้าจะต้องไปให้ทั่วเมืองแพร่เลย ไม่ใช่ไปแค่วัด บอกนายไว้แล้ว นายสนับสนุนให้ไป นายบอกว่าเค้าต้องหัดมีชีวิตเป็นส่วนตัวให้มาก ไม่งั้นเดี๋ยวเค้าจะกลายเป็นบ้าเสีย ก่อน อยู่กับงาน กับแม่แค่สองอย่างนี้ ไม่ได้ไปเห็นโลกเลย

19. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    พอดีเกิดปีขาล(48) ที่ไม่ชง...
    จึงแวะมาอนุโมทนาทุกๆท่านครับ

บุญรักษาทุกท่านครับ
    วสุธรรม

20. ภัทรอังคาร

สวัสดีค่ะ ขอบคุณที่แวะมานะค่ะ หากมีโอกาสว่างๆก็ขอเชิญไปกราบสักการะพระธาตุช่อแฮด้วยค่ะ ผู้ที่เกิดปีขาล ต้องไปสักครั้งนึงในชีวิตค่ะ

บุญรักษาเช่นกันนะค่ะ ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไปทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2012