ทำสมาธินั่งหลังพิงกำแพงได้มั้ยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย เอกภพ, 6 มีนาคม 2017.

1. เอกภพ

เอกภพ สมาชิกใหม่

คือผมเป็นคนตัวอ้วนครับสูง175 หนัก 95 คือ เวลานั่งหลังตรงแล้วมันปวดหลังและทรงตัวไม่อยู่ครับแล้วเวลานั่งไปประมาณครึ่งชั่วโมงขามันชาปวดมากมันกลัวครับว่าฝืนนั่งต่อมันจะพิการหรือเปล่า
    ขอบคุณครับ

2. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    คิดว่าได้นะหลังพิงกำแพง มันเป็นสัญลักษณ์ว่า เราถอยไม่ได้แล้ว อิอิ ส่วนนั่งนานขาชา ก็เป็นธรรมดานะ
    ถ้าอกุศลวิปากไม่มีส่งผล ไม่พิการหรอก ขนาดตกเครื่องบินยังรอดเลย แต่ถ้าถึงคราวจะบาดเจ็บพิการ หรือล้มตายแล้ว จะดำอยู่ใต้ดิน บินอยู่บนฟ้าก็ไม่พ้น
    เพราะ กัมมุนา วตติ โลโก. สัตว์โลกเป็นไปตามกรรม

3. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

...นั่งเก้าอี้ก็มีพนักพิง...นั่งได้ครับ...ยิ่งจำเป็นด้วยต่อร่างกายเนื่องจากน้ำหนักตัวเยอะ ให้นั่งแบบสบาย จิตอยู่กับคำบริกรรม ครับ...
    ...อย่าเป็นห่วงเลยครับ...ถ้ามีจิตเป็นกุศล....
    ...อนุโมทนาบุญ....

4. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    ไม่ควรให้หลังพิงกำแพงนะครับ เพราะมันจะไปรบกวนระบบการหายใจ ซึ่งจะทำให้มีปัญหาเวลาที่สมาธิกำลังเข้าระดับลึกไปเรื่อยๆ ถ้ารูปร่างอ้วนก็จำเป็นที่จะต้องลดน้ำหนักเพื่อการปฏิบัติที่สะดวกขึ้นด้วย แต่ในเบื้องต้นคุณอาจนั่งสมาธิบนเก้าอี้แทนได้ เหมือนท่านั่งปกติ เหยียดหลังตรง แล้ววางขาตามปกติไม่เหยียดขายื่นออกแบบสบายเกินไป มือ 2 ข้างนำมาซ้อนกันได้ ก็จะทำให้คุณสามารถนั่งสมาธิได้สะดวก

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

นั่งเก้าอี้หย่อนขาเอาถูกแล้ว
    ถ้าหลังพิงพานั่งเก้าอี้ ประกันได้ว่า
    จะกลายเป็นฌานสมาหลับ กร๊นคร๊อกๆชัว
    สมาธิมีหลายอริยบท ให้เราเลือกเอาตามความเหมาะสม
    ยืน เดิน นั่ง นอน ได้หมด..และ
    เราไม่จำเป็นต้องผ่านเวทนาก็ได้ผลเหมือนๆกัน
    มันมีอีกหลายวิธีครับ...
    และขึ้นอยู่กับว่า เราตั้งเป้าหมายเราไว้เพื่ออะไร
    เพื่อ ปลายทาง การละ โลภ โกรธ หลง ไม่ให้ไปยึด
    เอาลาภ ยศ สุข สรรเสริญ ภายนอกเอามาจนกลาย
    เป็นตัวเองตรงนี้ คือหลักของสมาธิมากกว่าเรื่อง

ปลาซิวปลาสร้อย พวกสัมผัสพิเศษ ที่มักจะหลอก
    ให้เรา ติดในลาภ ยศ สุข สรรเสริญ ทั้งหลาย
    ทำให้เราไม่สนใจเรื่องการสร้างสติ และเดินปัญญาครับ..

จนสุดท้าย สมาธิที่แท้จริง คือสมาธิที่ไม่ต้องมีท่าทาง
    ไม่ต้องมีพิธี ไม่ต้องมีการบังคับ เป็นสมาธิ
    ที่ได้จากจิต ที่คลายตัวเองได้ จากการไม่ยึดติดอะไรเลย
    จากปัญญาทางธรรมที่มีนั่นหละ ถึงจะเป็นสมาธิที่ถูกทาง
    เป็นสมาธิโดยธรรมชาติ เป็นไปของมันเองอัตโนมัติครับ

ปล.การตั้งใจปฏิบัติธรรมไม่ใช่ไม่ดี
    แต่ว่ามันจะไปปิดกั้นตัวเราเอง นั่นคือปิดกั้นใจของเราเองครับ
    อย่างที่เราคาดไม่ถึง(สังเกตุที่ๆระเบียบ พิธีการมาก
    คนไปฝึกถึงไม่ค่อยได้ผลกัน)แต่ก็ไม่ใช่ว่าหละหลวมสบายไป
    เอาพอๆดีนะครับ...และให้เปลี่ยนมาเป็นการสร้างสติ
    เพื่อให้จิต เค้าค่อยๆละ ค่อยๆคลาย จากความคิดที่เกิดจากจิต
    คลายจากความคิดที่ผุดขึ้นมาอย่างไม่ได้ตั้งใจ
    และปล่อยให้จิต เค้าว่างรับรู้ อยู่อย่างนั้น
    ถึงจะเกิดปัญญาทางธรรม และส่งผล
    ต่อเส้นทางสมาธิและการใช้งานเราได้ในอนาคตครับ

6. somkiatfem

somkiatfem เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมีน้ำหนักมาก ลดความอ้วนได้ก็ มีสมาธิเพิ่มขึ้นนะ เพราะมีจิตทรงตัวระดับหยาบๆ กลางๆ
    การที่ถามแบบนี้แสดงว่า ยังไม่เข้าใจ ตัวสมาธิ สมาธิคือตัวจดจ่อ ท่าไหนก็ได้เอาที่ชอบใจ ชอบกายไปก่อน เเต่อย่าหลับ อย่าเกร็งกาย อย่าคิดนอก เดียวดีเองจะค่อยรู้ว่า พอดีคืออะไรในเวลาต่อมา อันนี้ประสบการณ์ไม่ได้อิงตำรา ใครอ่านตำรามาอาจจะคิดเเย้งก็เป็นได้

เคล็ดไม่ลับคือ ความพอใจ ในการหมั่นสร้างสะสมบารมีในด้านต่างๆ น้ำหยดทุกวัน
    หินยังกร่อน หรือน้ำเต็มตุ่ม

บารมีก็จะเต็มเช่นกันทำๆไป ทำไม่ได้ ทำผิดๆ ก็ศึกษาเเละทำต่อไป
    เดียวทำผิดจนครบ เดียวก็จะเจอของที่ถูกต้องเอง

7. ชนัสถ์นันท์

ชนัสถ์นันท์ สมาชิกใหม่

ทำได้ทุกอริยะบถครับถ้าแน่จริง. นอนผมก็ภาวานจนหลับ เดิน อาบน้ำกำหนดชำระสิ่งปฏิกูลของธาตุขันธ์ ปลดทุกข์ นั่งรถไปทำงาน กินก็กำหนดได้เพื่อยังอัตภาพให้เป็นไป. ทุกอย่างต้องมีสติกับสมาธิกำกับคับ