ทำได้ผลได้อานิสงส์มาก ๆบุญทำกุศลอะไรจึงจะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย sukhawadee, 9 สิงหาคม 2005.

1. sukhawadee

sukhawadee เป็นที่รู้จักกันดี

ทำได้ผลได้อานิสงส์มาก ๆบุญทำกุศลอะไรจึงจะ

ถาม - เคยไปหาพระ พระท่านบอกว่าให้สร้างบุญสร้างกุศลสร้างบารมีมากๆ ผมเองก็ทำตามครับ หมั่นไปทำบุญบ่อยๆ หมั่น
    บริจาคเงินสร้างวัดหรือหยอดเงินตามตู้บริจาคหลายครั้ง ตอนหลังเริ่มสับสนครับ เพราะผมมาคิดเอาเองว่า ทำกุศลอะไรนะ ที่ได้
    บุญเยอะๆ ได้กุศลเยอะๆ ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ แต่อย่าให้ผมบริจาคเงินเพื่อสร้างกุศลนะครับ แบบนั้นผมไม่ชอบครับ

ตอบ - ผมเลือกจดหมายของคุณมาตอบก่อน เพราะจะได้ต่อเนื่องกับคำตอบคราวที่แล้วว่า ทำบุญทำกุศลอะไรถึงจะ
    ได้ผลได้อานิสงส์มาก ๆ

ชอบใจที่คุณลงท้ายว่า ไม่ต้องแนะนำให้ทำบุญด้วยเงิน
    ครับ ผมไม่แนะนำอย่างนั้นแน่
    บุญ บารมี กุศล ต้องสร้างจากตัวเราครับ ให้คนอื่นสร้างให้ได้ผลแค่ 1-2 % เอง บางทีก็ไม่ได้เลย เพราะในศาสนาพุทธ
    นั้น ใครทำใครได้ครับ ไม่ทำก็ไม่ได้ อย่าไปเชื่อคนอื่นนะครับ ที่บอกว่าจะช่วยทำบุญให้ แล้วจะได้บุญ
    ถ้าอย่างนั้น ถ้ามีคนเถียงว่า ถ้าตัวเองไปทำบุญไม่ได้ แล้วฝากปัจจัยหรือสิ่งของให้คนอื่นไปทำแทนล่ะ ไม่ได้บุญเหรอ ?
    นั่นคนละเรื่องกับที่ผมบอกนะครับ เพราะที่ผมบอกว่าใครทำใครได้ ทีนี้คนที่ไปไม่ได้ แต่เค้าร่วมทำนั้น เราถือว่าเค้าได้ทำ
    แล้วนะครับ ด้วยใจไงล่ะครับ ด้วยใจที่พร้อมที่จะทำ เพราะการทำบุญทำกุศลนั้น ต้องมาจากใจเป็นอันดับแรกครับ ใจอยาก
    ทำก็ได้แล้ว ไม่ใช่ใจไม่อยากทำแต่มีอะไรบางอย่างอยากให้ทำ บังคับให้ทำ อย่างนั้นไม่ได้บุญเท่าที่ควรครับ เพราะใจไม่ได้ต้องการ
    ที่จะทำ
    มีคนถามผมว่าถ้าเค้าสร้างวัดได้บุญได้กุศลมั้ย ตอบครับ ว่าได้แน่ แต่ยังน้อยกว่า