ท้อได้ แต่ไม่ถอยอย่างน้อยก็ไม่ถึงร้อยปี ธรรมมะคลายทุกข์ครับมีอะไรปรึกษาได้ครับ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย thitiwats, 2 มีนาคม 2013.

1. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

ผมคิดถึงคนรักของผมที่จากไปอย่างไม่มีวันกลับพรุ้งนี้ผมจะไปทำบุญให้เขาครับ
    ความรักมันไม่มีอะไรดีเลยครับ

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    จริงขอรับ ..ถ้ารักด้วยเสน่หาแล้วมันทุกข์หนัก ..พระพุทธเจ้านั้น ทรงเป็นผู้มีความรักที่ยิ่งใหญ่ที่สุด..เพราะทรงรักด้วยพระเมตตาและกรุณาเสมอหน้ากันหมด ..น่าอัศจรรย์จริงๆ

ขออนุโมทนาในบุญที่ท่านวัฒปรารภไว้ด้วยขอรับ
    :cool::cool:

3. thitiwats

โออนิจา...ชีวิต
    ต่างวาระจิตต่างใจ
    เกิดมาบุญกรรมนำแต่ง
    โอ้ละหนอชิวิต
    รอแรมวันดับ
    ตะวันดับแล้วคงเหลือพระจันทร์
    มองไม่เห็นแม้นเงา
    ชีวิตหนอตะวันขึ้นย่อมต่อสู้
    เมื้อล้าแล้วดูเหมือนตะวันดับพักใจ
    โอ้ละหนอชีวิตมีดีคือบุญมีชั่วคือบาป
    ย่อมติดตัวเสมอใยหนอไม่ทำดี
    เวียนว่ายภพแล้วภพเล่า
    ใฉนหนอทางพ้นทุกข์
    พบแล้วพระศาสดา
    แต่ลูกนี้ปัญญาน้อยนัก
    เมื่อใหรหนอจักหลุ้ดพ้น
    แม้นกระดูกยังเท่าภูเขา
    น้ำตานั้นมากแ้ท้มหาสมุทร
    เวียนว่ายอยู่อย่างนั้น
    โอ้กรรมหนอตัดรอน
    แน่แท้บุญกุศลคงส่ง
    ต่างวาระย่อมหลุดพ้น
    กราบแทบเท้าพระศาสดา
    ปิติแท้เมื่อพบพระพุทธองค์​

4. thitiwats

คิดถึงกระทู้ครับเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่เข้ามาครับ
    ด้วยความยินดี ความทุกข์อยู่ที่เราความสูขก็อยู่ที่เรา
    ผมคนหนึ่งที่ผ่านห่วง แห่งความตายและความทรมาน
    ไม่ต่างจากสัตว์นรกกลางวันไม่รู้กลางคืนไม่รู้ท่ามกลาง
    ความรังเกียดของผู้คน ณ.วันนี้ผมผ่านมันมาได้อย่างไม่หน้าเชื่อ
    ก็เพราะบารมีพระรัตนตรัยบารมีครูบาอาจารย์และความเกรียดชังของพี่สมเกียรติ ที่ให้ผมไปตาย(ไปที่ชอบที่ชอบตอนที่ผมป่วยมาก)
    ยามที่เราใช้กรรมปัญหาชีวิตครอบครัวการงานถ้ารู้สึกว่าแย่มากแทบไม่รอดเราตั้งสติก่อนคับใครก็ช่วยเราไม่ได้นอกจากตัวเรา ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนแล้วรักษาศีล5อย่าให้บกพร่องนั่งสมาธิดูลมเข้าออกครับสัก10นาทีคับแล้วฟังธรรมมะบ้างคับแล้วคุณก็จะดีขึ้นคับขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ..thitiwats

5. thitiwats

เข้าพรรษาไปใหนมากันบ้างคัยผมเอาบุญมาฝากทุกคนนะคับผมไปถวายภาติกกรรกรรมเทียนวัดธรรมยานมาคับปฎิบัติธรรมวัดเขาสมโภชน์ทำบุญวัดสะตือปิดทองรอยพระพุทธบาทสระบุรีคับ ขอคุณพระรัตนตรัยรักษาทุกคนคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2013
  6. Tawan1990

Tawan1990 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2009
    ขอเข้ามาอ่านด้วยคนนะคับ ได้กำลังใจขึ้นเยอะเลย
    กำลังจิตตก แฟนไม่รับโทรศัพท์ เป็นห่วง คิดมาก กินข้าวไม่ค่อยลง นอนไม่หลับ
    ความรักนี่มันทรมานจริงๆครับ

7. thitiwats

ขอให้มีความสูขมากๆ ห่วงคนรักมากก็เป็นแบบนี้และครับแต่อย่างไงก็อย่าลืมตนเอ็งนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ^^_^^

8. thitiwats

เพราะว่าเราไปยึดติดกับควาททุกข์
    คำว่าสูขที่มีเลยจางหาย
    จะโทษฟ้าโทษกรรมได้ยังงัย
    เพราะท่านไม่ใช่ผู้กระทำ
    มองดูเถิดว่าใครทำให้ทุกข์
    ยังความสูขที่มีนั้นจากหาย
    ดูที่เรารู้ที่เราเดียวก็คลาย
    ความสูขใหม่เกิดได้อยู่ที่เรา
    พุทธองค์ทรงตรัจว่าเกิดดับ
    เราไม่ดับก็ทุกข์อยู่มิรู้หาย
    มัวแต่คิดแต่ย้ำทุกข์ทำลาย
    ความสูขใหม่จะเกิดขึ้นได้อย่างไรกัน

9. thitiwats

เราเข้าใจชีวิตของเรามากที่สุด ก็ต่อเมื่อเราได้ผ่านมันมาแล้ว
    อดีตมันผ่านมาแล้ว ถ้าเก็บมาคิดถ้าไม่ดีมันเป็นทุกข์

10. thitiwats

วันนี้ผมส่งแผ่นทองไปหล่อพระ9องค์ องค์ปฐม1องค์ขอผลบุญและบุญฤทธิ์พุทธบารมีจงคุ้มครองทุกท่านและผมและผมและผมไดทำบุญแผ่เมตตาให้นาย สมเกียรติ แซ่เลียง ซึ่งเป็นเจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติเพื่อให้ความเกลียดชังและพยาบาทเบาลงครับ

11. thitiwats

วันนี้ร่วมหล่อหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่กับน้องโต๊ก100.ณ.ธุดงค์สถาน หน้าซองถูกใจมากครับคณะศิษย์หลวงพ่อพระราชพรหมยานครับเมื่อมีชีวิตอยู่พร้อมที่จะทำดี ก่อนที่จะสายเกินไปแล้วไม่มีโอกาศได้ทำเอาบุญมาฝากทุกคนครับขอบารมีองค์พุทธคุ้มครองทุกคนรวมถึงได้แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวรให้อโหสิกรรมให้ผมเพราะผมไม่ได้สร้างบาปเพิ่มรวมถึงมีศีลคอยป้องกันเมื่อผมหลุดพ้นเมื่อไรผมจะดีใจมากๆครับมาให้กำลังใจทุกคนครับ ไกล้วันแม่ผมจะไปปฎิบัติธรรมแล้วจะเอาบุญมาฝากทุกคนครับ โอม ศิวะนคระอะสายะนะระ^^_^^

12. thitiwats

วันนี้ออกเดินทางไปไปปฎิบัติธรรมศูนย์พุทธศรัทธาครับรวมถึงปฎิบัติธรรมให้เจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติครับนาย สมเกียรติ แซ่เลี่ยงครับและน้อมบุญกุศลให้ทุกคนครับผมดัใจมากได้บวช3วันครับทำกันไว้นะครับความดีเพราะไม่มีใครใหญ่เกินกรรม ภพนี้มีภพหน้ามี บุญมีปาปมีครับ ขอน้อมบุญกุศลไปถึงทุกท่านครับ^^_^^thitiwats

13. thitiwats

ผมจะลุกสู้ต่อเจ้ากรรมนายเวรที่เป็นเจ้ากรรมนายเวรในอดีตชาติบุญที่ผมทำให้เจ้ากรรมนายเวรนายสมเกียติ แซ่เลี่ยงและน้อมบุญถึงทุกคนดังนี้
    1.ทำวัตรเจริญพระกรรมฐานฝึกมโน
    2.ช่วยรับถ่ายภาติกรรม
    3.ร่วมบุญโรงทาน 100บาท
    4,ร่วมบุญสร้างพระบูชาดอกไม้
    5.ขนจานพร้อมล้างและจัดเก็บ
    6.ทำวัตรเย็นเจริญภาวนา
    น้อมบุญแด่ทุกท่านครับ หากไม่รู้บุญรู้บาป การเกิดในชาตินี้ถือว่าขาดทุนน้อมบุญถึงทุกท่านครับthitiwats

14. thitiwats

น้อมบุญถึงนายสมเกียรติ แซ่เลี่ยงและทุกคนดังนี้ครับ
    1.สวดมนต์เจริญภาวนาทำวัตรเช้า
    2.เจริญพระกรรมฐานสูขวิปัสโก
    3.ช่วยถ่ายบาตรพระและใส่บาตร2ชุดครับ
    4.ฟังธรรมฝึกมโน(ขึ้นวิมานครั้งนี้วิมานเป็นแก้วครับ)
    5.ถวายภาติกรรมชุดละ100บาทน้อมบุญถึงทุกท่านครับthitiwats

15. thitiwats

ปฏิบัติธรรมวันที่12aug 13
    น้อมบุญถึงทุกท่านดังนี้ครับ
    ทำวัตรสวดมนต์
    เจริญพระกรรมฐาน
    ถ่ายบารตพระ
    ช่วยเก็บภาติกรรม
    ลาศีล8
    วันนี้ปลื้มใจมากครับได้รับพระธาตุจากน้ำพุทธมนต์
    ขอน้อมบุญถึงนายสมเกียรติ แซ่เลี่ยงและทุกคนด้งนี้ครับthitiwats

16. thitiwats

ปฏิบัติศูนย์พุทธศรัทธาในครานี้
    เป็นวันดีวันแม่12สิงหา
    ทางศูนย์พุทธนิมนต์พระอริยะมา
    ที่เห็นหนาครูบาเจ้าเพชร วชิรโณ
    ท่านเทศน์ให้ธรรมรับภาติกรรมแก้ว
    พอเทศน์แล้วช่วยขัดเกลาข้อสงสัย
    วันสุดท้ายมีพระมาอวยชัย
    ให้พรไว้ส่อสร้างธรรมนำเสบียง
    พระองค์นี้ปฎิบัติดีบารมีมาก
    พรมน้ำพุทธมนต์จากดอกพุทธ
    เมื่อน้ำนั้นโปรยปลายใหลลงมา
    น้้ำนั้นหนาแปรเป็นพระบรม
    ทีได้มามีมากมายหลายวรรณะ
    ที่ได้มาเห็นกะตาไม่สงสัยว่าพระนี้
    พระมหาอาวรณ์ ส่องอำไพ
    น้ำพุทธมนต์ใหลกลับกลายเป็นพระธาตุจากบารมี
    ปฏิบัติธรรมครานี้ปิติแท้
    แลช่องทางเสริมสร้างทางบันได
    ให้ก้าวไปวิมานแก้วเมืองนิพพาน
    ให้ทุกคนสนใจในธรรมมะ
    จริยะส่อสร้างทางวิถี
    ปฏิบัติตนฟังธรรมเป็นคนดี
    ธรรมนั้นชี้ส่อสร้างสว่างไกล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2013
  17. thitiwats

ถ้าคิดจะเอาคนอื่นเป็นที่พึงพึ่งได้แป๊บเดียว
    แต่ถ้าคิดจะพึ่งตนเอ็งเราจะพึ่งได้ตลอดชีวิต
    สูงสูดอยู่ที่การกระทำว่าชั่วหรือดี

18. thitiwats

การปรับสภาวะจิตด้วยครื่นดี ในร่างกายคนเรามีน้ำอยู่ในร่างกาย70%ครับการที่เราจะสร้างน้ำในร่างกายให้เป็นครื่นดีก็คือการคิดดี พูดดี และ ทำดีจะไปปรับครื่นของน้ำในร่างกายทำให้ร่างกายเราโปล่งและรู้สึกดีครับ

19. thitiwats

สิ่งที่มีค่าที่สุดสำหรับชีวิต คงไม่มีอะไรที่มีค่ามากกว่าใจ
    เพราะใจถือเป็นสิ่งของสำคัญ ถ้าใจทุกข์กายก็ทุกข์
    มันก็เลยทุกข์ทั้งกายและใจสำคัญที่สุดคือรักษาใจ

20. thitiwats

เอาบุญมาฝากครับวันนี้ผมไปทอดผ้าป่าซื้อที่ดิน300บาทครับที่บ้านกัลยณมิตรธรรมครับ ถวายสำนักสถานธรรมนันทาเทวานิมิตครับ ชื่อครูบาอินทร์ปั๋น นันทเมธีท่านเป็นพระเนื้อนาบุญที่ผมให้ความเคารพอีกองค์หนึ่งครับผมรูจักท่านตอนเพื่อนในโรงงานเอาซองมาแจกครับผมเป็นคนอยากรูต้นตอผมเลยเพ่งจิตไปได้คำตอบมาว่าท่านเป็นพระปฏิบัติครับเอาบุญมาฝากทุกคนครับรวมถึงนายสมเกียรติ แซ่เลียงด้วยครับขอให้สูขกายสูขใจทุกคนครับ