ธรรมชโย วัดพระธรรมกาย จริงๆแล้วเป็นใคร??มีคำตอบ..

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย maxgatod, 16 มกราคม 2011.

1. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอยากทราบว่าทำไมผู้คนที่ไปวัดธรรมกายถึงได้มีมากมายอย่างนี้ ดูจากคลิปแล้วคนเยอะเป็นแสนๆ พระก็บวชเป็นแสนรูป อุบาสิกาก็บวชเป็นแสน เพราะอะไรเหรอ

2. กัปปะ

กัปปะ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    เห็นด้วยอย่างแรง...

3. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

ลองหารูปเจดีย์ที่ชื่อสัญจิ ดูนะครับสร้างสมัยพระเจ้าอโศกมหาราช

แล้วจะเห็นเจดีย์รูปทรงแปลกๆ อีก เจดีย์จุฬามณีอยู่ชั้นดาวดึงส์หนะครับ
    อยากเห็นก็ลองไปดูนะครับอยู่ข้างหลังธรรมกายเจดีย์ ท่านจำลองมาให้ดูอยู่
    และถ้าอยากเห็นเจดีย์ที่อยู่ในนาคภิภพก็ลองไปดูนะครับอยู่ที่หลังรัตนบัลลังก์ในสภาธรรมกายสากล บรรจุอัฐิธาตุบุคคลสำคัญไว้ท่านจำลองมาให้ดูกัน

ส่วนธรรมกายเจดีย์ท่านก็จำลองมาจากที่ๆมีอยู่ครับ แต่ท่านบอกว่าถ้าจะให้เหมือนเลยมันทำไม่ได้เลยแก้ไขให้มนุษย์สามารถทำได้ครับ

มองเจดีย์ที่เป็นเจดีย์ อย่ามองเจดีย์แค่ภายนอก รูปร่างหรือวัสดุที่ใช้ทำ
    เพราะเจดีย์เป้นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ภายในบรรจุพระบรมสาริริกธาตุและสิ่งของศักสิทธิ์อื่นๆอีกมากมาย เผลอไปลบหลู่มันจะเป็นกรรมติดตัวไปข้ามภพข้ามชาติ

มันจะลำบากนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2011
  4. พรานยึ้ม

พรานยึ้ม เป็นที่รู้จักกันดี

เพี้ยนนุคุณน่ะ เขาพูดถึง ยานอาวกาศ เอ๊ย จานบิน ท่ลงจอดที
    ประทุม ว่ามีความเป็นมาอย่างไง สถาปัตย์ของใคร

ตอบซะอ้อมลิบโลก ลื่นเหมือนปลาไหล

ว่าไปเรื่อย เหมือน ลูกพี่ ธรรมชัยโยโห่หิ้วนะแหละ

อวดอุตริมนุษย์ธรรม เพียงครั้งเดียว ต้องอาบัติ ปราชิก ในพระวินัย ขาดจากความเป็นพระ หมดสิ้นแล้ว

บอกไว้ชัด ธรรมชโย ปราชิก ทุกวี่ ทุกวัน เล่าเรื่อง คนนั้น ไม่รู้จักกี่คน

เกิดมาชาตินี้ มาจาก ตระกูลอะไร มาจากภพภูมิใด เล่าเป็นตุ เป็นตะ

สารพัด เห็นนั่น เห็นนี่ ตรงพระไตรปิฏกมั่ง ไม่ตรงมั่ง ว่าไปเรื่อย

ปราชิกนับครั้งไม่ถ้วน ยังจะเหลือความเป็นพระอยู่อีกหรือ?

เป็นได้ก็แค่ โล้นห่มผ้าเหลือ โจรปล้นพระศาสนา

ถ้ามีญาณทิพย์จริง เอาบนโลกนี่แหละ ไม่ต้องไปถึงโลกสวรรค์หรอก ถึงนาคพิภพหรอก

ดูสิ ว่าผม อยู่จังหวัดอะไร ไปบอกลูกพี่แกนะ ไห้ดูหน่อย เอาง่ายๆ

ว่าผมเกิดที่จังหวัดอะไร ถ้าทายถูก

ผมจะเอาทะเบียนบ้าน พร้อมบัตรประชาชน ไปกราบ เท้า ขอขมา

และจะยอมตาย ถวายชีวิต จะไห้ทำอะไรก็ยอมทั้งนั้น

เห็นนอกโลก ธัมชัยโย ยังรู้ ยังเห็นได้ นาคพิภพก็รู้ก็เห็น

เอาไอ้พรานยึ้นนี่แหละ อยู่ในโลก ดูหน่อย ว่า พรานยึ้มเกิดที่จังหวัดอะไร

กล้าๆหน่อย ไม่ต้องดูอะไรมากมาย เอาแค่ พรานยึ้นเกิดท่จังหวัดอะไรพอ

เอ้า ไช้ญาณวิเศษดูหน่อย ของในโลก คงไม่ยากเกินไป ไชมะ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2011
  5. กัปปะ

เอาด้วยคนสิ...อยากรู้มั่งง่ะ.. ลองทายดูสิ ผมอยู่ไหน ชื่ออะไร ชอบอะไร ทายถูกเดี๋ยวจะทำตามคุณพรานยิ้มมั่ง นะ นะ นะ นะ... จะมาแบบไหนก้อได้นะ จะเข้าฝัน หรือถอดกายทิพย์ก้อได้นะ จะรอที่บ้าน อย่าให้นานนักล่ะ...

6. กำนันธงชัย

กำนันธงชัย Active Member

เรื่องเจดีย์นั้น จะสร้างรูปทรงใดก็ได้ สร้างจากอะไรก็ได้ เพื่อระลึกถึงพระรัตนตรัย เราอย่าไป "ยึดติด" กับแบบเก่าๆกันเลย เพราะแต่ละพุทธันดรก็มีศิลปะที่แตกต่างกัน

เรื่องอวดอุตริมนุษยธรรม ก็ลองดูสังคมซิครับ ขนาดมีผู้ทรงฤทธิ์ยอมเสี่ยงสิกขาบทมาแสดงธรรมกันมากมาย มายืนยันว่าธรรมของพระพุทธเจ้ามีจริงกันขนาดนี้ ก็ยังมีคนเลวในสังคมมากมาย หลวงพ่อฤาษีท่านก็แสดงฤทธิ์แสดงธรรมน่ะครับ ยี่สิบกว่าปีก่อนผมไปที่ซอยสายลม ก็เห็นท่านแสดงธรรมแบบสุดๆ ก็ไม่เห็นจะเป็นไง

ท่านยังเคยว่า ในอนาคตจะมีนักบวชกลุ่มหนึ่งมาบอกว่าอภิญญาไม่มีจริงก็ให้ท่านทั้งหลายทื่มีฤทธิ์ แสดงให้เห็นกันไปเลยว่าใครกันแน่ที่ปฎิบัติตรงมรรคผลจริง

หลวงพ่อเจ้าอาวาสธรรมกาย ท่านมีพระคุณกับเพื่อนผมอยู่หลายคน ที่ชัดเจนคือ ส.ส. คนหนึ่ง เมื่อปี38 แม่ของเพื่อนผมกลืนอาหารไม่ลง ก็ไปตรวจที่ศิริราช หมอบอกว่าเป็นมะเร็งหลอดอาหารขั้นที่3 กับมะเร็งที่ขั้วตับขั้นที่4 ยังไงก็ไม่เกิน1ปีแน่ๆ ตอนนั้นวัดธรรมกายกำลังดัง มีเพื่อนของเขาอีกทีชวนไปวัดธรรมกาย เพื่อนผมก็พาแม่ไปด้วย เข้าไปก็เจอหลวงพ่อเจ้าอาวาส เข้าไปกราบท่าน คำแรกที่ท่านพูดคือ "ก้อนดำๆที่หลอดอาหาร อยากจะให้หายไหม ถ้าอยากให้หายก็สัญญากับหลวงพ่อก่อนว่าจะช่วยงานพุทธศาสนา" เพื่อนผมก็สัญญา ท่านก็ว่าพรุ่งนี้ไปโรงพยาบาลใหม่ ไม่พบแล้ว แล้วแม่มันก็หายจริงๆ สุขภาพด๊ ทุกวันนี้ยังมีชีวิตอยู่ เพื่อนผมตอนนี้เป็นส.ส. เข้าแต่วัดนี้

อีกกรณีคือ เพื่อนสนิทผมเอง เธอเป็นผู้หญิง ปี39 ไปวัดธรรมกายเพราะแม่ชวนไป เธอชอบอธิษฐานว่าขอให้นิพพานกับพระศรีอาริย์ เธอก็เอาเงินใส่ซองแล้วอธิษฐานตามปกติในใจ พอต่อแถวไปถวายพอถึงเธอ ท่านก็ดึงผ้าไตรออก ไม่รับปัจจัยเธอ แล้วพูดว่า "ลูกมากับหลวงพ่อไม่ใพระศรีอาริย์ อธิษฐานใหม่น่ะ" นี่ก็เป็นเรื่องที่เล่าขานในวงการ ส่วนผมเองมักอยู่ในวงการพระเครื่องไม่ได้สนใจอะไรมากนัก

แต่ก็รู้สึกว่าท่านดีมากน่ะ

7. upanya

อ่านแล้วทำความเข้าใจซะก่อนเ้ด้อครับ
    อย่าเอาแต่ใจ

8. upanya

รูปแบบเอาง่ายๆก็ปรับมาจากสัญจิเจดีย์ไงครับพี่พราน
    ก็บอกอยู่นะครับ

ส่วนเรื่องอื่นไปบอกท่านเองครับ ไม่ใช่ธุระ
    กล้าจริงหรือเปล่าแค่นั้นแหละ

ส่วนใหญ่จะพูดพล่อยๆไปงั้นเอง

9. พรานยึ้ม

ขอโทษนะครับ คุ๊ณกำนัน อย่าเอาพระเดช พระคุณหลวงพ่อฤษี ไปเกี่ยวด้วย

หรือ หลวงปู่แหวน หลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ขอประทานอภัย

ไม่เกี่ยวกันครับ อย่ามั่ว

ที่นี่ กระทู้นี้ ว่าด้วยเรื่อง ธัมชัยโยล้วนๆ

ที่ว่ามีทิพย์พิเศษ มีญาณทิพย์ เอาหน่อยครับ

ผมเกิดที่จังหวัดอะไร เอาแค่นี้แหละ

นอกโลก สวรรค์ นาคพิภพ ยังรู้ ยังเห็นได้

ที่ผมถามน่ะของในโลก ง่ายกว่าเยอะ จริงไหมครับ ท่านกำนัน?

(ว่ากันเป็นรายบุคคลครับ พ่อเลว ไช่ว่าลูกจะเลว หรือไม่ก็ พ่อเป็นคนดี แต่ลูกเลวก็มีเยอะ

เอากันเป็นรายบุคคลครับ)

10. พรานยึ้ม

ขอที่มา ที่กล่าวอ้าวด้วย จะได้ไปค้นคว้า

ว่าหาได้ที่ไหน แล้วถ้ามีรูปด้วย ก็จะขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

ขอชื่อ หนังสือ ที่มาด้วย เอาแบบว่าผมสามารถ หาดู หาอ่านได้ที่ไหน

ขอบคุณครับ

11. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่ผมเคยทราบมาเกี่ยวกับสมัยสัญจี รูปแบบสถาปัตยกรรมนั้นล้วนเป็นเลขมหามงคลทั้งสิ้น อย่างเช่น มรรค8 อริยสัจ4 สร้างเป็นสัญญลักษณ์คือ จะเป็นดอกบัว4ดอกในดอกบัวจะมีเม็ดบัวอยู่8เม็ด เป็นต้น ถ้าพูดถึงเจดีย์จานบิน หรือรูปลักษ์จานบิน ผมไม่เคยเห็นว่ามีหลักฐาน แต่ที่มีเป็นหลักฐานก็เห็นจะเป็นงานแกะสลักบนหินทรายขาว หรือหินต่างๆ ที่แกะสลักเกี่ยวกับพระธรรมคำสั่งสอนของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ซึ่งเห็นแต่รูปดอกบัวซะเป็นส่วนใหญ่ เสียดายไม่มีรูปให้ดูหายไปนานแล้ว รูปนี้ได้จากหนังสือเก่ามาก
    สถาปัตยกรรมเจดีย์รูปจานบินของวัดพระธรรมกายนี่ อาจนำแบบมาจากเจดีย์บรรจุพระธาตุของพระมหาอัครสาวกของพระบรมศาสดาก็เป็นได้ ผมสันนิษฐานจากคำอ้างของลูกศิษย์วัดธรรมกายในกะทู้นี้ แต่ผมมองเหลี่ยมใหนก็ไม่ใช่ตามที่ท่านอ้างเลยครับ
    ผมพูดตามความคิดของผมในช่วงขณะนึงนะครับ (คิดตอนที่วัดธรรมกายเกิดเรื่อง )
    ผมคิดว่า วัดธรรมกายเห็นสำนัสันติอโศกสามารถแยกตัวออกไปจากมหาเถรสมาคมได้ แล้วเติบโตอย่างรวดเร็ว ทำให้ธรรมกายยอมไม่ได้ เลยจะหาเรื่องออกจากการที่ตัวเองคิดว่าถูกมหาเถรควบคุม
    จึงโยนหินถามทางก่อน ดูสถานการณ์ว่าจะเป็นอย่างที่คาดเดาหรือปล่าว ผลคือแรงกว่าที่ประเมิณไว้
    จึงต้องถอย แล้ววางแผนใหม่
    ตอนนี้จึงส่งบุคคลากรเข้าแทรกซึม ในทุกส่วนของมหาเถรสมาคม แต่บังเอิญว่าพระผู้ใหญ่หลายท่านๆรู้ทันจึงป้องกันเอาไว้เลยต้องดิ้นหาทางอึ่น
    แต่ปัจจุบันวัดธรรมกายดำเนินกลยุทธ2รูปแบบ คือนอกวัดก็ยังทำเหมือนกับที่เรารู้เห็นกัน ส่วนในวัดก็ทำอีกรูปแบบนึง
    เรื่องเหล่านี้ วงการพระสงฆ์ท่านทราบดีครับว่าอะไรเป็นอะไร
    จริงแล้วผมไม่อยากพูดมากไป แล้วก็ไม่คิดจะเข้ามาแจมในกะทู้ที่เกี่ยวกับวัดนี้ทุกกะทู้ ผมเคยอยู่และสำผัสตรงนี้มาพอสมควร จึงรู้ว่าอะไรเป็นอะไร
    พอก่อน

12. 151020

151020 สมาชิก

สัตส์เเพทย์ นี่เอง นึกว่าใคร ที่ไหนซะอีก

ดูว่าท่านพี่ คนนี้ คง จะมี ความรู้เรื่องของ เห็บ ลิ้น เหลือบ ไร เป็นอย่างสูงทีเดียว
    การที่จะกำจัดเหลือบ ริ้น ไรให้ศาสนามันก็ดีอยู่นะครับ
    แต่มันติดอยู่ที่ว่า คุณยังแยกไม่ออกว่าอะไรคือเหลือบ ริ้น ไร

สัตว์เเพทย์ ที่มีความเชียวชาญ เฉพาะด้านในการรักษาสัตว์ จึง ย่อมเข้าใจถึง ความต่างใน ตัว เห็บ ตัวลิ้น เหลือบ ไร ต่างๆได้ดี
    เหตุที่ทําให้ผมรู้ได้ว่า พี่ มีความสามารถ ในด้านนี้ ก็เพราะว่า พี่ สามารถ เเยกเเยะ สัตว์ เเมลง จําพวกนี้ ได้ดี ดังที่เห็นในคําตอบที่โพสมา

เเต่ ศาสนาเรา มิใช้ วงการเเพทย์ น่ะครับ คุณพี่ถึงได้เที่ยวมาตัดสิน ว่า อะไรคือ ลิ้น ไร ต่างๆ เเถมยังบอกว่า คนอื่นน่ะ เเยก ไม่ออกหลอก ต้อง ผมนี่ ถึงจะรู้ ถึงพี่จะไม่ได้ บอก ตรงๆ เเต่การออกมา โพส ของพี่ ก็ทําให้รู้ได้ว่า พี่ เก่งที่สุดในด้านนี้ เพราะ คนอื่น เเยกไม่ได้ เเต่ พี่ดูเหมือนจะเเยก ได้อยู่คนเดียวเท่านั้น มิเช่นนั้นเเล้วพี่คง ไม่ไปคิดเเทนคนอื่นหลอกว่า เขาเเยกกันไม่ได้
    จริงไหมครับ

เเน่ะ เเถมยังมีความรู้ ทางการเเพทย์สําหลับคน ทําการ วินิฉัย โรค ให้คนอื่นได้อีกตะหากว่า
    เอาเลยนะครับ รณรงค์กันไปเลย

ต้องระวังว่าตัวเราจะเป็นเนื้อร้ายในศาสนาซะเองโดยไม่รู้ตัวด้วยนะครับ
    [/QUOTE]

ถนัดทางไหน ก็ ไปทางนั้นจะดีกว่าน่ะครับ
    เอาเวลาไป ผ่าตัดมะเร็งต่อมลูกหมาก ให้ เห็บน้อย จะดีกว่าน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2011
  13. upanya

ถ้าโพสเอามัน ก็จะขอไม่คุยต่อนะแล้วแต่จะคิดกันไป

คิดว่าจะเอาจริง พอบอกว่าให้ดูที่เขาทำผิดกันจะๆก็ไถไปอีก

ตกลงใครจะตั้งกระทู้เอาเทพพราหมณ์ออกจากวัดพุทธบ้างมั๊ย

หรือเอาเจ้าทั้งหลายออกจากวัดเถรวาทหละ

ที่ชัดเจนขนาดนี้ท่านยังเฉยอยู่ อย่ามาบอกว่าจะปกป้องศาสนากันเลย

มันเหม็นขี้ฟัน เด็กน้อย

14. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    เรื่องจานบิน ที่เห็น กับเจดี ที่จริง

ถ้าเป็นเเบบอย่างที่พี่ว่า
    ต่อให้มียอดแหลมแต่ไม่ใช่ที่อยู่ของสิ่งที่ควรบูชา ก็ไม่เรียกเจดีย์
    เกิดมีคนนําเอา กะปิ นํ้า ปลาหวาน ตรา เเม่คําปัน สร้างเป็นขวดใหญ่ เเล้วนําไป ประดิษฐานที่วัด สร้างให้ใหญ่โต เท่า มหาเจดี ชเวดากอง เเล้วบรรจุ อัฎทิ ของพระสงค์ดีๆ ไว้ภายใน ให้คนเข้ามากราบไหว้กันล่ะ

เเล้วถ้าเฮี้ยนขึ้นไปอีก เป็นรูปผู้ ญ เเก้ผ้า นั่งในท่า ที่ไม่ควรจะนั่ง เเทน ทําเหมือนเดิม เอา สิ่งที่ควรบูชาไปใส่เอาไว้ภายใน
    ให้พี่ไปกราบไหว้ ล่ะ มันสมควร หรือออออออ

จานบิน รูปไข่ดาวก็เช่นกัน

ไม่มีใครกำหนดรูปแบบไว้ครับว่าต้องเป็นแบบใด

จะบอกว่า ไม่มีใครกําหนดรูปเเบบ เเล้วที่ ผ่านๆมาเป็น พันๆ ปี พี่เคยเห็น เจดี บ้านเรา เป็นเเบบนี้ไหมล่ะเจ้าค่ะ
    หรือพี่คิดว่า ศาสนา เราต้องหันไปกราบไหว้สิ่งเหล่านี้ ถึงจะถูก

15. นราสภา

จะคุยหรือไม่คุย มันก็เป็นเรื่องส่วนตัวของพี่

เเล้วที่เอามาลงให้ดู ใครเป็นคนโพส ใครเป็นคนพิม มาหรือเจ้าค่ะ ไม่ใช้ พิม ออกมาจาก ปัญญาของพี่เองหลอกหรือค่ะ

ยอมรับฟังในเหตุผล ของคนอื่นบ้าง พอเหตุของตัวนี่ ล่ะ ถูกจริง ถูกที่สุด ถูกเสมอ
    ถ้ามีตรงไหน ที่ ไร้เหตุผล ในการโพสของน้อง พี่ก็ เอา เหตุผล ของพี่ขึ้นมา ยันกันก็ได้นี่ เจ้าค่ะ หรือว่า กลัว ในเหตุผล หรือว่าจริงๆเเล้ว เหตุ กับผล ของตัวก็ไม่มี
    โพส เอามันเข้าว่า โพสเอาปลาล้าเข้าตัวเอง กันค่ะ
    หันย้อนไปดู ข้อความของตนเองเสียก่อน ว่าเหตุ ผล ที่น้องดึงมาโพสเนี้ย มัน จริงเท็จเเค่ไหน:mad::mad::mad::mad::mad:

ส่วนจะคุยต่อหรือไม่ มันก็เป็นเรื่องส่วนตัวของพี่ ไม่มีใครเขา ไปกระชากลากถู พี่ มาคุยซะหน่อย นี่ค่ะ

ขอโทษค่ะ บรอด สถารณะ ใช้ ในการเเลกเปลี่ยนทางสมอง ไม่ใช้ เเลกเปลี่ยนเฉพาะเรื่องที่ตัวเองอยากจะฟัง

16. กัปปะ

เข้ามาเถอะครับ ที่นี่จะหาคนที่ยอมเข้ามาไขความข้องใจของเราชาวพุทธน้อยเหลือเกิน หลายๆคนไม่กล้าแม้กระทั่งแสดงความคิดเห็นทั้งๆที่ตัวเองยังไหว้พระอยู่เลย แม้ว่าที่นี่อาจไม่มีผลอะไรต่อการเปลี่ยนแปลง แต่อย่างน้อย คุณได้เข้ามาชี้แจงตามความเป็นจริงได้ อย่างน้อยชาวพุทธที่รู้ และไม่รู้ เรื่องราวเหล่านี้ จะได้ใช้สติไตร่ตรองความเป็นจริง พิจารณาด้วยเหตุและผล จริตของตัวเอง

17. นราสภา

เอานี้ไป อ่าน ถ้าคิดว่าตัวเอง มีครบ

"ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย ก็ภิกษุเป็นธัมมัญญูอย่างไร ภิกษุในธรรมวินัยนี้ ย่อมรู้ธรรม คือ สุตตะ
    เคยยะ ไวยากรณะ คาถา อุทาน อิติวุตตกะ ชาตกะ อัพภูตธรรม เวทัลละ หากภิกษุไม่พึงรู้จักธรรม
    คือ สุตตะ เคยยะ ไวยากรณะ คาถา อุทาน อิติวุตตกะ ชาตกะ อัพภูตธรรม เวทัลละ เราก็ไม่พึงเรียก
    ว่าเป็น ธัมมัญญู แต่เพราะภิกษุรู้ธรรม คือ สุตตะ เคยยะ ไวยากรณะ คาถา อุทาน อิติวุตตกะ ชาตกะ
    อัพภูตธรรม เวทัลละ ฉะนั้นเราจึงเรียกว่าเป็นธัมมัญญู ด้วยประการฉะนี้"

ถ้ามีไม่ครบองค์ ก็ อย่าพ่นเหมือนคนที่มีครบ

ส่วนน้อง ไม่ครบ เเน่นอน
    น้องเลยจําต้อง โพส ในเเบบของน้อง มิใช้ ในเเบบของพี่

ภิกษุ ไม่ใช้ คนก็ไม่ครบ เเล้วยัง รวบรัดตัดตอน เอาเองเเบบนี้ ไม่ดีน่ะเจ้าค๊าาาาาาาาาา

18. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้ทางวิชาการผมมีน้อยครับ ที่ตอบก็ไดแต่อาศัยประสบการณ์ และจากการปฏิบัตินิดหน่อยครับ
    ที่ผมไม่อยากเข้าเพราะรู้อยู่แล้วว่ายาว แต่เกิน100ครับสำหรับการทำหน้าที่นี้

19. นราสภา

น้องคิดว่า เรายึดไว้สอง กระทู้ดีกว่าไหมค่ะ มันเยอะเกิน เเล้ว มันจะงง เดี๋ยวจะหลงประเดน สับขาหลอกกันเอง ดีทั้งเรา ดีทั้งเขา เเละก็ดีทั้งผู้ที่ตามมาอ่านด้วย

ใครว่าอันไหนควรเก็บไว้ เชิญเสนอ ขึ้นมาได้เลยน่ะเจ้าค่ะ
    สําหลับน้องเองคิดว่า เอาอันนี้ไว้
    กับอีกอันเรื่อง เเม่ชี

น้องเสนอสองอันนี้เจ้าค่ะ
    ธรรมชโย วัดพระธรรมกาย จริงๆแล้วเป็นใคร??มีคำตอบ..

แม่ชีทศพร ว่าด้วยเรื่องของ พระและผ้าเหลือง

ส่วนอันอื่น ปล่อยให้เขา จากไปอย่างสงบ สอง สาม วัน เดี๋ยวก็ ตก ไปเอง เวป จะได้มีพื้นที่เพิ่มขึ้นด้วย

20. กัปปะ

ได้เลยครับ...น้องนราสภา