ธรรมะคืออะไร ในพุทธศาสนา บทที่2(พุทธศาสนาพัฒนามนุษย์)ตอนที่3เขียนเองโดย telwada

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย telwada, 8 ตุลาคม 2008.

1. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    ธรรมะคือ อะไร ในพุทธศาสนา บทที่ 2(พุทธศาสนา พัฒนามนุษย์) ตอนที่3
    การพัฒนามนุษย์ มันเกี่ยวอะไรกับ ความหลง(โมหะ) ความโลภ (โลภะ) ความโกรธ(โทสะ) มันเกี่ยวอะไรกับ กิเลส ซึ่งในทางพุทธศาสนาเรียกว่า

2. telwada

สำหรับ บทที่ 2 นี้ ยังไม่จบ นะขอรับ ยังมีต่อ อีก 2 ตอนขอรับ

3. telwada

เนื่องจาก ในระยะ 2 -3 วันนี้ ติดงาน ไม่สามารถเขียนต้นฉบับได้ โปรดรอ และคอยติดตาม
    ธรรมะคืออะไร ในพุทธศาสนา บทที่ 2 ตอนที่ 4 และ ตอนที 5(ตอนจบ)

4. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    สติ..สมาธิ..ปัญญา
    สามสิ่งนี้เมื่อมีคุณย่อมมีโทษ....และบางครั้งกล่าวได้ว่า...ดาบสองคม
    ผมอยากจะแฝงเรื่องอื่นเข้าด้วยนะครับบางทีผมจะวกวน
    พระพุทธองค์เหมือนจะบอกในทำนองเดียวกันว่า
    เส้นตรงเส้นหนึ่งมาพบเส้นตรงอีกเส้นหนึ่งณ.ที่จุดๆหนึ่งแล้วเกิดมุมขึ้นในระหว่างเส้นตรงสองเส้นนั้น.....ทุกเรื่องเลยครับมีสองด้านและมีตรงกลางคืออุเบกขา(เพื่อรักษาสมดุลย์)
    ดาบสองคมคือกระบี่มากกว่าครับแต่หากจะให้ท่านจับกระบี่เมื่อเขายื่นมานี่โดย...สติปัญญาไม่เอาสมาธิมานะครับท่านจะจับกระบี่ตรงไหน....ก็คีบกลางกระบี่ละครับ...จับคมด้านใดด้านหนึ่งเดียวบาดมือ...ใช้สมาธิคีบตอนนี้แหละ

วิญญานล้างโลก
    คนนี่แหละครับเอาสติปัญญาของตัวเองไปเรียนธรรมชาติเรียกตัวเองว่านักวิทยาศาสตร์....แรกๆทำอหิวาห์ป้องกันโรคครับ...ดีครับ
    ทีนี้มีคำว่าวิวัฒนาการ...วิวัฒนานี่ต้องการความเร็วต้องการปริมาณ...ต้องการอย่างอื่นแล้วครับ....ที่อันตรายคือสนองความอยากของตัวเองนี่แหละ
    สติ..สมาธิและปัญญาไปไม่ถูกทางครับ

เราไม่ตามสังคมตามความเจริญของอานารยประเทศจะทำอย่างไร...ไม่มีคอมใช้จะมานั่งสื่อกันอย่างนี้ได้ไหม....มาถึงตรงนี้แล้วครับ...จับกระบี่จะเลือจับตรงไหน
    ระหว่างความดีกับความชั่วมาให้เลือกและยังมีทางสายกลางให้เลือกอีก
    อยู่ที่ว่าเราจะใชชีวิตอย่างไรให้เป็นสุข....ท่านว่ามีทางสายเอก....แล้วคนที่ไม่รู้จักอยากมาลองไหมครับว่าจริงหรือไม่จริงดีกว่าครับ...ทางของผมเหมือนราวมวยลิงเลย...ผมยังดันเลยครับ....แล้วทางของเหล่าสหายละครับ....ศึกษาธรรมไม่เห็นเครียดเลยครับใครว่าเครียด...

5. telwada

การศึกษา หรือ ค้นคว้าธรรมะในทางศาสนา ไม่ใช่เรื่องเบื่อหน่าย ยิ่งศึกษา ยิ่งค้นพบสิ่งแปลกใหม่ที่ไม่มีในตำรา ยิ่งรู้ลึก ในสภาพสภาวะจิตใจของตัวเอง จนไปถึงผู้อื่น
    สนุกขอรับ ไม่มีการเบื่อ ถ้าเข้าใจนะขอรับ

6. telwada

การศึกษา หรือ ค้นคว้าธรรมะในทางศาสนา ไม่ใช่เรื่องเบื่อหน่าย ยิ่งศึกษา ยิ่งค้นพบสิ่งแปลกใหม่ที่ไม่มีในตำรา ยิ่งรู้ลึก ในสภาพสภาวะจิตใจของตัวเอง จนไปถึงผู้อื่น
    สนุกขอรับ ไม่มีการเบื่อ ถ้าเข้าใจนะขอรับ