นอนสมาธิ แล้วกายออกจากร่าง...ฝึกตามคำบอกเล่าในเว็ป

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย มโนมัยกุศล, 9 มีนาคม 2008.

1. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อนุโมทนา กับการปฏิบัติจนพิสูจน์ให้เห็นผลชัดเจน เป็นแรงใจให้ปฏิบัติต่อเนื่องไป
    ขอให้สำเร็จดังหวัง อย่างที่ตั้งใจ เจริญในธรรมค่ะ

2. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ
    ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไป ขอให้อโหสิรรมและ
    ขออโหสิกรรมกับทุกรูปทุกนามด้วยเถิด ให้ทุกท่านได้พระนิพพาน
    ในชาตินี้ด้วยเถิด

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร

หลังจากสวดบูชาพระรัตนตรัยเสร็จเรียบร้อยแล้วสำหรับท่านที่ไม่ค่อยมีเวลามาก แนะนำบทสวดพุทธมนต์แบบย่อ ๆ แต่มีพลานุภาพมาก มีอานิสงส์มาก สวดไม่เกิน 5 นาทีจบ ดังนี้

นะโม 3 จบ

หัวใจ อิติปิโส ว่า
    อิสะวาสุ
    หัวใจพาหุง
    พา มา นา อุ กะ สะ นะ ทุ
    หัวใจพระเจ้าสิบชาติ
    เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว
    หัวใจบารมี 30 ทัส
    ทา สี เน ปะ วิ ขะ สะ อะ เม อุ
    หัวใจพระอาการวัตตาสูตร
    มุนินทะ วะทะนัมโพชะ คัพพะสัมภาวะ สุนทะรีปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปิณะ ยะตัง มะนัง
    หัวใจพระธารณะปริตร
    ทิฏฐิลา ทัณฑิลา มันติลา โรคิลา ขะระรา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ วัชเชนะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา
    หัวใจพระไตรปิฎก
    จิเจรุนิ
    หัวใจพระคาถาชินบัญชร
    ชะ จะ ต ะ สะ สี สัง หะ โก ทะ กะ เก นิ กุ โส ปุ เถ เส เอ ชะ ระ ธะ ขะ อา ชิ วา อะ ชิ สะ อิ ตัง
    คาถาบูชาพระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง สุอะนะอะ

[​IMG]สวดจบควรแผ่เมตตาทุกครั้ง[​IMG]

3. เตมินทร์

เตมินทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

คืนนี้จะลองทำดูครับ อิอิ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    น่าสนใจมากๆครับ ผมจะลองทําดูครับ อยากทําได้เหมือนกัน ผมจะได้เเน่ใจซะทีว่า โลกหลังความตายนั้นมีอยู่จริง ธรรมดาก็เชื่ออยู่เเล้ว เเต่อยากให้เห็นกับตาให้มันจะๆซะที ขอบคุณๆๆๆๆๆเเละขอบคุณมากครับพี่ๆ กระทู้นี้เป็นประโยชน์อย่างมาก อ้อ เเล้วการถอดจิตนี่จะได้กุศลเหมือนนั่งสมาธิภาวนา พุทโธไหมครับ ? ผมอ่านเเล้วเหมือนการทําสมาธิอย่างหนึ่งนะ ต่างกันตรงที่ พุทโธ เป็น นะมะพะธะ วานผู้รู้สอนสั่งด้วยครับ ขอบคุณมาก ดีใจจริงๆที่ได้มาอ่านกระทู้นี้

5. maoklee

maoklee สมาชิกใหม่

6 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณทุกท่านทีมาแบ่งปันประสบการณ์ไห้ฟังกันนะครับ
    เหมือนเป็นการยืนยันไปในตัว ทำให้ผมมีความมั่นใจ
    ที่จะเริ่มต้นฝึกสมาธิอย่างจริงจัง หวังว่าจะช่วยผมได้บ้าง
    อย่างน้องก็คงไม่ฟุ้งซ่าน หรือมีศีล5กะเขาได้บ้าง

6. j-adirek

j-adirek เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ผมก็ทำบ่อยนะนอนหลับเข้าฌานเนี่ยนะ ก็ท่อง นะมะ พะทะ แล้วก็หลับแต่หลับตอนไหนก็ไม่รู้ รู้ตัวก็อยู่ในความฝันนะ แล้วต่อจากนั้นก็ตื่นครับก็ทำเกือบทุกคืนครับ
    แบบที่ออกจากร่างเนี่ยยังไม่เคยครับ ไม่เคยทำได้หรือว่าเคยเป็นครับ

7. ประเสริฐ2522

ประเสริฐ2522 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยเป็นนะคับ ช่วงที่ทำสมาธิบ่อยๆๆ เคยหัดนอนทำสมาธิอย่างที่ว่านี่แหละคับ เหมือนกันเลย เห็นแหละก็ตกใจ เนื่องจากกลัวเพราะไม่เคยเป็น

8. saturday_rainy

saturday_rainy เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ฝึกมโนมยิทธิ์ไม่สำเร็จ แม้พระท่านจะบอกแล้วก็ตาม ให้ทำยังไง แต่ถ้าเห็นไม่ชัดหรือเลือนลางผมก็ไม่กล้าพูดออกไป ไม่กล้าตัดสินใจ(นิสัยส่วนตัว) เพิ่งมารู้ว่ามโนมเต็มกำลังทำกันแบบนี้ก็ได้
    วันหนึ่งผมนัั่่่งสมาธิภาวนาประมาณหนึ่งเทียนไขดับ สงบมากๆตามเคยแล้วไปแถมต่อตอนนอน
    กำหนดภาวนา นะมะพะทะ ไปเรื่อย แล้วไม่กี่นาทีก็มีความรู้สึกสงบไม่นานนักรู้สึกร่างกายร้อนผ่าว นึกว่าผีอำ เลยสะบัดตัวแรงมันก็กลับคืนเหมือนเดิม แต่จำได้ว่าเคยอ่านคำแนะนำเกี่ยวกับการถอดจิตกระทู้หนึ่งมีอาการคล้ายๆกับที่ผมเป็น ก็เลยปล่อยไป
    รู้สึกเหมือนว่าตัวเองกำลังลอยขึ้น โดยลอยจากช่วงขาก่อน กว่าส่วนหัวจะลอยขึ้นลุ้นอยู่นานมาก แต่สภาพภายนอกล้วนมืดสนิทไม่เห็นอะไรเลย ผมเลยพยายามคลำว่าผมลอยอยู่ส่วนไหนของบ้าน ก็ไปคลำเจออะไรสักอย่างแต่แน่ใจว่าเป็นคนเพราะไปลูบผมเข้า รู้สึกว่ายาวแต่แห้งๆ พอจับถูกตัวกลับรู้สึกว่าไม่ใช่เนื้อคนเข้าแล้ว ตกใจมาก วูบเดียวตื่นเลย
    คืนต่อไปก็ติดแบบเดิมอีก ทันทีที่ออกมาได้ (คราวนี้เร็วมาก พรวดเดียว) แต่พอรู้สึกตัวเห็นใครไม่รู้พาเราบินออกไปสถานที่แห่งหนึ่ง จะบอกว่าฝันก็ไม่ชัดนักได้แต่สงสัยมาจนถึงทุกวันนี้ ก็ได้แต่อฐิษฐานขอพบครูบาอาจาร์ยเหมือนท่านอื่นบ้าง ก็ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสหรือเปล่า

9. Ta WHK

Ta WHK เป็นที่รู้จักกันดี

ก็มีอาการที่เกิดขึ้นเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่าใช่หรือป่าว คือก่อนนอนก็พุทธโธ จนหลับไปทุกคน มีอยู่คืนนึง ตื่นมาก็ลืมตา เพราะรู้สึกว่าร้อนมากๆ ก็รู้สึกว่ามีคนมายืนข้างๆ ก็เลยพยายมจะลืมตามอง เห็นคนยืนแล้ว แต่ในขณะนั้นก็ได้ยินเสียงลมหายใจของตัวเอง ก็งงอ่ะเพราะเราก็เอ๊ะเราก็นอนอยู่ตรงนี้ แล้วทำไมเราได้ยินเหมือนเสียงลมหายใจของเราที่อยู่ห่างไปอีกหน่อยนึง ตอนนั้นก็พยายามลืมตาอีกด้วยเพราะเห็นเหมือนคนมายืนอยู่ข้างๆ ก็ลืมตาแล้วนะ แต่มันมืดมิดไปหมดเลย มีแสงลอดเข้ามา เหมือนเราแอบดูตามฝาบ้านที่เป็นไม้ มีแสงสว่างลอดมานิดหน่อย แต่ไม่เห็นอะไร ตอนนั้นความรู้สึกบอกตัวเองว่าคนที่มายืนข้างๆ เนี่ยละ (ความรู้สึกตอนนั้นบอกว่า ท่านผู้นี้คือพญายม) ที่ไม่ยอมให้เราเห็น ตอนนั้นก็งงมาก ทั้งได้ยินเสียงลมหายใจตนเอง แล้วก็ลืมตาก็มองเห็นแต่ความมืด แต่ไม่ได้กลัวนะคะ ก็เลยตัดสินใจจะเป็นใครก็ช่าง ยกมือขึ้นมาแล้วก็พูดพุทธโธ ตอนนั้นตั้งใจว่าจะพูดให้เสียงดังมากๆเลย ถ้าละเมอก็จะได้รู้กัน พอพูดได้ไม่กี่ครั้งก็หายไป แล้วก็หลับต่อ ถ้าถามว่าทำไมถึงรู้ว่าเป็นเสียงลมหายใจของเรา เพราะว่าบางครั้งหลับอยู่ก็ได้ยินเสียงเหมือนเป็นเสียงกรนของตัวเอง บางทีแฟนเขาก็สะกิดให้เราขยับตัว แล้วก็บอกว่าเรากรนเสียงดังมาก ก่อนที่เราจะตื่นก็ได้ยินเสียงกรนนั้นจริงๆ ก็เลยคิดว่าเป็นเสียงเรากรนแน่ๆ<!-- google_ad_section_end --> อย่างนี้ไม่ทราบว่าเป็นการถอดจิตหรือป่าว ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2009
  10. I HaPPy

I HaPPy สมาชิกใหม่

19 พฤษภาคม 2009
    การกลับเข้าร่าง!! มันจะเหมือนกับ การที่เราฝันว่า จะตกเหว แล้วสะดุ้ง ปะครับ

11. lonely-wolf

lonely-wolf สมาชิก

20 พฤษภาคม 2009
    อ่า แต่เหนเค้าว่าออกจากร่างแบบไม่มี ครูสอนจะมีอันตรายนะครับ
    เค้าบอกอาจจะเกิดจิตแตกกระเจิงได้ ถ้าเราตกใจมากๆ อันนี้ผมก็ไม่เคยนะครับ
    ไม่เคยฝันเป็นรูปเป็นร่างกะเค้าสักที ยังไงลองหาคนมาดูให้ดีกว่าครับ
    ผมว่าคุณคงฝึกมาหนักพอควรเลย ขออนุโมทนาคับ